Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi Win 10 khó hiểu, sau khi Update lên Build 1809 thì bị lỗi tự động Shutdown | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Win 10 khó hiểu, sau khi Update lên Build 1809 thì bị lỗi tự động Shutdown

Em sử dụng Windows 10 Pro, sau khi em Update lên Build 1809 thì bị lỗi tự động Shutdown (shutdown máy giống như mình tự tắt máy nhé).
Đây là lỗi Windows lần đầu tiên em gặp và cũng không hiểu rõ nguyên nhân nó như thế nào. Mong các cao nhận giúp em với ạ. Em cảm ơn các bác trước ạ.

P/S: Windows bản cũ em sử dụng là Windows 10 Pro 10240. Ngày trước update thì không sao nhưng khi em gắn thêm ổ SSD Western Digital Green thì bị lỗi này luôn ạ. Cho dù em có cài mới hoàn toàn bản Win 10 mới nhất bị lỗi luôn ạ.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Dạ, khi mở máy sử dụng là bị liền ạ. Nhưng vào chế độ Safemode thì ko bị ạ
Bạn thử tắt Fast Startup đi xem có fix được không. Tùy chọn này đôi khi gây ra các lỗi khởi động trên Windows.
Control Panel >> Hardware and Sound >> Power Options >> Choose what the power buttons do >> bỏ tick Turn on Fast Startup.

Nếu tùy chọn này bị ẩn đi, bạn chọn Change settings that are currently unavailable là được.

P/S: Thực ra mình cho rằng lỗi do một driver nào đó gây ra (do bạn vẫn vào Safe Mode bình thường). Cơ mà mình chưa nghĩ ra là driver nào, nếu cách fix trên không được thì chắc đợi các cao thủ khác vào giúp. Hóng!!!

Bim Sponges

Rìu Vàng
Nếu kiểm tra xung đột không hết thì mình đề xuất bạn cài mới lại phiên bản 1809, thông thường sử dụng Windows mình không update, update dễ bị xung đột các phiên bản chương trình hoặc driver lắm.

Bạn thử tắt Fast Startup đi xem có fix được không. Tùy chọn này đôi khi gây ra các lỗi khởi động trên Windows.
Control Panel >> Hardware and Sound >> Power Options >> Choose what the power buttons do >> bỏ tick Turn on Fast Startup.

Nếu tùy chọn này bị ẩn đi, bạn chọn Change settings that are currently unavailable là được.
Xem phần đính kèm 2267

P/S: Thực ra mình cho rằng lỗi do một driver nào đó gây ra (do bạn vẫn vào Safe Mode bình thường). Cơ mà mình chưa nghĩ ra là driver nào, nếu cách fix trên không được thì chắc đợi các cao thủ khác vào giúp. Hóng!!!
Dạ em cảm ơn ạ, em đã thử tắt fast starup và tắt luôn hibernate rồi nhưng vẫn ko được ạ.

Nếu kiểm tra xung đột không hết thì mình đề xuất bạn cài mới lại phiên bản 1809, thông thường sử dụng Windows mình không update, update dễ bị xung đột các phiên bản chương trình hoặc driver lắm.
Dạ em cũng đã cài mới luôn mà vẫn bị lỗi này ạ, những phiên bản win 10 từ 10240 năm 2016 trở về trước thì ko sao ạ nhưng mà bị lỗi unikey ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
xung đột driver nào thì khó mà biết , nếu loại bỏ từng cái cũng sẽ ra nhưng hơi mất thời gian tí . nếu bạn biết các sửa file wim thì nhanh , còn ko thì thủ công như sau .
Dùng 7zip giải nén thư mục DriverStore trong file iso bản 10240 ( file install.wim)
tiến hành cài đặt win trên nền winPE , sau khi setup bung file xong thì ko dc restart , mà vào thư mục windows\system32\DriverStore , xóa đi và chép DriverStore của bản 10240 vào , sau đó restart . hy vọng là lỗi này liên qan tới gói driver mặc định của windows

Dạ em cảm ơn các bác đã hỗ trợ em ạ. Em đã tìm ra nguyên nhân là do Driver card GT525M của em bị xung đột với Windows 10 ạ.

Em đã xóa và cài driver mới nhất từ chính trang cuả Geforce và đã khắc phục được ạ.

Đúng là driver của Microsoft khá cùi bắp ạ.

Một lần nữa em cảm ơn các bác đã cho em một số gợi ý về tình trạng lỗi này mà em mới mò ra nhanh hơn . Cảm ơn các bác ạ !

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ em cảm ơn các bác đã hỗ trợ em ạ. Em đã tìm ra nguyên nhân là do Driver card GT525M của em bị xung đột với Windows 10 ạ.

Em đã xóa và cài driver mới nhất từ chính trang cuả Geforce và đã khắc phục được ạ.

Đúng là driver của Microsoft khá cùi bắp ạ.

Một lần nữa em cảm ơn các bác đã cho em một số gợi ý về tình trạng lỗi này mà em mới mò ra nhanh hơn . Cảm ơn các bác ạ !

Cảm ơn bạn đã phản hồi và cho biết nguyên nhân cụ thể.