Hỏi/ Thắc mắc - Loạn phím sau khi set primary? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Loạn phím sau khi set primary?

khoa8523

Gà con
Laptop nhà mình hơn tháng nay nó bị loạn phím, lúc bị lúc không. Vẫn nhập văn bản được nhưng đôi khi nó nhảy bậy cứ như là đang auto click chuột vậy. Khó chịu nhất là mở Photoshop thì tê liệt hoàn toàn từ cái đơn giản nhất là open 1 file cũng không được. Mình thử cài lại win thì hết nhưng qua hôm sau lại bị. Mình thử đủ cách cuối cùng phát hiện ra mỗi lần mình set primary lại là nó xài được 1 thời gian chứ không phải cần cài win lại. Đã thử diệt virus nhưng vẫn vậy. Cho mình hỏi nó hư phần cứng hay phần mềm?

tkhanhdat

Búa Đá
có phím rời thì cắm vào có bị hay không

kehuydiet309

Búa Gỗ
- Loạn phím thường là do lỗi ở phần cứng bàn phím luôn chứ ít khi phần mềm tác động vào đc. Lỗi nhẹ có thể do kẹt phím, bạn thử đập đập nhẹ vào mấy phím cho nó nảy lại bình thường xem, các phím hay bị như Ctrl, Alt, Shift. Lỗi nặng thì do phím chập mạch, thường thì phải thay cả bàn phím chứ ít khi thấy ai sửa, giá tầm 300-500K.
- Bạn có thể kiểm tra xem lỗi có phải do windows hiện tại ko. Bạn dùng USB có cài WinPE để boot (có thể tạo boot từ ổ cứng nếu ko có USB). Sử dụng bàn phím ở trong WinPE này xem có còn lỗi ko. Nếu vẫn lỗi thì do phím, nếu không thì do windows.
- Khả năng cao là do phím nên bạn có thể đi thay phím hoặc mua phím rời về dùng. Nếu lắp phím rời thì phím laptop vẫn bị loạn, nên bạn phải Disable phím laptop trong Device manager bằng cách chọn update driver thủ công cho nó bằng 1 driver lạ hoắc bất kỳ để nó ko chạy đc. Hoặc nếu bạn biết tháo máy thì tháo cái cáp bàn phím khỏi mainboard luôn cũng đc.