Hỏi/ Thắc mắc - Loa máy tính kêu bụp bụp | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Loa máy tính kêu bụp bụp

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Xin chào tất cả mọi người!
Mình muốn hỏi mọi người về chiếc loa vi tính 4.1 nhà đang dùng bị lỗi. Cụ thể như sau:
Mình đang dùng loa Microlap M900 4.1. Mua thời điểm năm 2008, lúc mua là 1 triệu đồng chẵn. Đến nay đã gắn bó được 11 năm rồi.
Khoảng 5 tháng trở lại đây, khi mở nguồn loa, cục loa mẹ (loa trầm) phát ra tiếng ù ù như kiểu gió bão thổi qua, vặn volume bass thì kêu xoẹt xoẹt, bụp bụp. Mình đang nghĩ là hỏng IC công suất bass. Vì ngày trước có dùng loa Microlap 2.1 đã từng bị như thế.
Tuy nhiên khi mình mở loa to để nghe nhạc nonstop, nhạc remix thì tiếng bass rất sâu và chắc. Tuyệt đối không bị mất bass như các loa ngày trước hay bị.
Mình xin hỏi đã ai từng bị như thế chưa? Cách khắc phục ra sao? Và nếu hỏng công suất bass thì tại sao mở to cả ngày mà bass vẫn rất sâu và chắc. Không bị ù, chỉ lúc nào tạm dừng chơi nhạc thì nghe rõ tiếng ù thôi.
Mình cảm ơn nhiều!

Sửa lần cuối:

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Mình đính chính lại chút, là thời điểm mấy năm gần đây mình đi làm xa. Ở nhà bố mình chắc ít mở, không biết đây có phải nguyên nhân khiến chiếc loa của mình bị như thế (do ẩm ướt chẳng hạn.....). Vì lúc mình ở nhà thì hầu như ngày nào cũng mở. mà đã mở thì mở to chứ ko bé, loa nghe rất đã tai. Mình đã dùng rất nhiều loa vi tính, có con 4.1 mua được 3 ngày mình mở còn rụng cả loa tréc (đứt dây đồng dính vào màng loa). Em M900 này mình thực sự rất hài lòng.

xdtuangiao

Rìu Bạc Đôi
Volume bị dơ , khắc phục xịt RP7 xoáy lên xuống nhiều lần . Các jack ghim lâu ngày bị oxy hóa cũng sinh hiện tượng âm thanh ko chuẩn
Test lại card suond . Máy tôi bị lỗi crad sound nó cũng lụp bụp khi đang phát âm thanh . Chuyển crad khác thì hết
Vâng. Cảm ơn Bác. Cháu đang đợi các ý kiến để tháo loa ra thực hành luôn.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Volume bị dơ , khắc phục xịt RP7 xoáy lên xuống nhiều lần . Các jack ghim lâu ngày bị oxy hóa cũng sinh hiện tượng âm thanh ko chuẩn
Test lại card suond . Máy tôi bị lỗi crad sound nó cũng lụp bụp khi đang phát âm thanh . Chuyển crad khác thì hết
Loa laptop có hiện tượng như vậy thì sao vậy bác?