Liệu có thể tích hợp nhiều bộ cứu hộ lại với nhau mà không sử dụng Ventoy? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Liệu có thể tích hợp nhiều bộ cứu hộ lại với nhau mà không sử dụng Ventoy?

malemkhoang

Rìu Chiến
@malemkhoang, đây là một số hình liên quan tới EasyBcd khi tôi tạo từ ổ cứng, folder NST nằm ở System Reserved như các hình dưới đây:

Và đây là từ BCD trên máy Legacy:

Ý tôi muốn nói là nếu dùng EasyBCD tạo boot từ ISO cho USB thì trên USB ở part System, nó phải có folder NST như các hình bên trên. Không có folder này và các file bên trong đó thì không thể boot được. Cháu chủ topic thấy bác có che bớt ở hình thứ 3 đó cháu, cháu đâu cần phải show hết những gì trong USB của cháu đâu.

Tôi chỉ muốn biết thực tế cách làm của bạn @malemkhoang là chính xác, nếu đúng thì là do lỗi ở tôi thao tác sai, sai thì cần phải sửa và làm lại cho đúng.
Nhất định EasyBCD phải tạo NST và ANG, ít nhất thì phải có NST cho ảnh đĩa đọc ghi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nhất định EasyBCD phải tạo NST và ANG, ít nhất thì phải có NST cho ảnh đĩa đọc ghi

Vậy bạn chụp cho tôi xem cách làm của bạn với EasyBCD và chọn tới USB đi bạn, tôi rất cần cái hình này để biết tôi đã sai ở chổ nào?

Hình dưới này bạn xem lại khi tôi chọn từ USB trên WinPE, bootice cho thấy USB có 2 ký tự là C và F, vậy tôi chọn C để add ISO có đúng không bạn?

malemkhoang

Rìu Chiến
Vậy bạn chụp cho tôi xem cách làm của bạn với EasyBCD và chọn tới USB đi bạn, tôi rất cần cái hình này để biết tôi đã sai ở chổ nào?

Hình dưới này bạn xem lại khi tôi chọn từ USB trên WinPE, bootice cho thấy USB có 2 ký tự là C và F, vậy tôi chọn C để add ISO có đúng không bạn?

Bác để ý nhé, phân vùng boot luôn là phân vùng FAT32
còn tiếp...

Bác đã thiết lập xong thành phần khởi động kiểu Windows...

đã có .ISO tại phân vùng còn lại...
EasyBCD, bác chọn trên phân vùng FAT32, nếu muốn chính xác bác đánh dấu nó bằng thư mục WAIT chẳng hạn...

nếu không xuất hiện NST... thì do EasyBCD không ghi được lên ổ đĩa đó...

Thì có thể run Administrator ...

tạm vậy đi...

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác để ý nhé, phân vùng boot luôn là phân vùng FAT32
còn tiếp...

Bác đã thiết lập xong thành phần khởi động kiểu Windows...

đã có .ISO tại phân vùng còn lại...
EasyBCD, bác chọn trên phân vùng FAT32, nếu muốn chính xác bác đánh dấu nó bằng thư mục WAIT chẳng hạn...

nếu không xuất hiện NST... thì do EasyBCD không ghi được lên ổ đĩa đó...

Thì có thể run Administrator ...

tạm vậy đi..ôi

Tôi chưa hiểu lắm, giờ bạn cho tôi hỏi bạn gắn USB vào, rồi chạy EasyBCD trên Windows\EasyBCD hay bạn chạy trên WinPE\EasyBCD?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bác đọc #31 của cháu nhé là làm đc cháu làm có file ANG0 file và foder NST nhé
PS đợi chút cháu test trên máy ảo xem ok ko

Bác chọn theo ý cháu rồi nhưng vẫn chưa làm được cháu ơi. Bản từ PE là V 2.4 có phải là bản mới nhất không cháu?

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bác chọn theo ý cháu rồi nhưng vẫn chưa làm được cháu ơi. Bản từ PE là V 2.4 có phải là bản mới nhất không cháu?
ĐÚNG RỒI BÁC. BÁC VÀO ĐÓ XONG CHỌN FILE BCD XONG THÊM FILE ISO BOOT NHƯ BÌNH THƯỜNG THÔI. NHG CHÁU BOOT VÀO ANHDV BOOT 2022.2 THÌ CÓ VÀO ĐẾN GIAO DIỆN TÌM FILE MENU.LIST NHG KO BOOT LÊN ĐC CHÁU ĐANG COPY THỬ 1 FILE WINDOWS XEM CÓ BOOT LÊN OK KO. BÁC BOOT ANHDV 2022.2 TỪ VENTOY CÓ LÊN OK TRÊN LEGACY KO.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
ĐÚNG RỒI BÁC. BÁC VÀO ĐÓ XONG CHỌN FILE BCD XONG THÊM FILE ISO BOOT NHƯ BÌNH THƯỜNG THÔI. NHG CHÁU BOOT VÀO ANHDV BOOT 2022.2 THÌ CÓ VÀO ĐẾN GIAO DIỆN TÌM FILE MENU.LIST NHG KO BOOT LÊN ĐC CHÁU ĐANG COPY THỬ 1 FILE WINDOWS XEM CÓ BOOT LÊN OK KO. BÁC BOOT ANHDV 2022.2 TỪ VENTOY CÓ LÊN OK TRÊN LEGACY KO.
ANHDVboot vẫn boot rất tốt trên Legacy cháu ơi, bác hỏi cháu chổ này, cháu nhìn cái hình cmt #42 , cháu chọn như thế nào từ hình đó? Có phải chọn từ part System có ký tự C như trên usb của bác không? Bác đã change letter cho nó vì sợ nó nhầm với C của ổ cứng , đổi sang ký tự khác và cũng chọn ISO nhưng kết quả vẫn không có gì cả từ part System của USB.

Giờ bác chán quá, bác chép luôn folder NST và file ANG từ System Reserved của ổ cứng vào part System của USB , rồi bác vào edit BCD của nó, để xem coi có boot lên được hay không nhé.

Update: Boot vào bị lỗi như sau: \NST\AutoNeoGru4.mbr

Status: 0xc000000f

Đang sửa lại Gru4 thành Grub4.....

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Kết quả boot lên thành công nhưng không có Apps, phải làm thêm bước chép folder Apps vào USB:

Đây là hình khi boot vào không có folder Apps:

Cuối cùng tôi chịu thua, không biết làm theo cách của @malemkhoang, tôi làm theo cách copy và paste các files cần thiết vào USB rồi chỉnh lại BCD thôi. Đây mới là 1 file ISO, còn file ISO thứ hai nữa.

Le Duc 287

Rìu Vàng
Kết quả boot lên thành công nhưng không có Apps, phải làm thêm bước chép folder Apps vào USB:

Đây là hình khi boot vào không có folder Apps:

Cuối cùng tôi chịu thua, không biết làm theo cách của @malemkhoang, tôi làm theo cách copy và paste các files cần thiết vào USB rồi chỉnh lại BCD thôi. Đây mới là 1 file ISO, còn file ISO thứ hai nữa.
cháu boot ko rồi do cháu nạp nhầm PBR LÀ GRUB4DOS ĐỢI CHÚT CHÁU TEST FILE ISO TRÊN UEFI XEM CÓ OK KO

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu xin lỗi bác do một số vấn đề về riêng tư và dữ liệu cá nhân (có vài thứ nhạy cảm) nên cháu không thể chụp được ạ, mong bác thông cảm cho cháu. Cháu xin lỗi bác nếu đã làm bác cảm thấy không vừa lòng. Mong bác thông cảm ạ

Cháu xem hình ảnh minh hoạ khi làm theo hướng dẫn của bạn @secpol:

Đây là usb có 4 parts, bác sẽ thực hiện trên part N: ADV FREE 222:

Chi tiết sau khi chép folder NHV vào trên pv boot của Anhdv:

Chỉnh sửa BCD cho boot LEGACY, mở Bootice chọn đúng usb ở tab Physical disk, sau đó chọn tab BCD và làm theo các hình dưới:

Hình này bác chỉ minh hoạ cho bản PE11, các bản kia cháu cũng chọn đúng version của nó và làm theo các số thứ tự nhé.

Từ số #2 xem thêm hình dưới này:

Chỉnh boot từ UEFI như sau:

Số #3 tìm BCD ở hình dưới:

Cháu lưu ý bên Legacy số #10, file nó hay hiện là winload.efi, phải chỉnh lại là winload.exe thì mới OK nhé.

Le Duc 287

Rìu Vàng
bác @Hoang Duch2 bác vào Easy BCD chọn File góc trên cùng bên trái chọn dòng trên cùng "Select BCD Store" hiện thông báo ấn ok xông bác tìm đến file bcd trên usb vd G:\Boot xong bác vào edit boot menu xoá hết các nenu boot cũ đi. xong vào add new entry. Bác chỉ quan tâm đến phần Portable/external media thôi phần và thêm iso ở phần này như bình thường thôi. thêm winpe boot bình thường nhé bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bình thương bị ẩn chức năng thêm file iso vào bcd trên uefi ko biết bác và bạn @malemkhoang biết cách fix không, bác thêm đc iso chưa
Bác không làm theo cách của @malemkhoang được cháu ơi, bác chỉ còn dùng cách copy và paste folder NST, file ANG từ máy chủ vào vào USB rồi chỉnh sửa lại BCD cho USB thôi cháu, bác đã boot được đầy đủ từ USB cho 2 bản ISO: ANHDV và NKBOOT trên máy Legacy thôi. Phải chép thêm folder Apps của từng bản vào USB nữa thì mới có đầy đủ Apps. Bác chịu thua cả hai tay với cách làm của bạn ấy rồi.

Đây là hình từ USB:

Part NTFS, cả hai bản đều dùng tên Apps nên phải rename một folder khi muốn boot vào bản khác.:

BCD ANHDV:

BCD NKBOOT:

Test trên máy chủ LEGACY thành công cho cả hai bản.

Le Duc 287

Rìu Vàng
Bác không làm theo cách của @malemkhoang được cháu ơi, bác chỉ còn dùng cách copy và paste folder NST, file ANG từ máy chủ vào vào USB rồi chỉnh sửa lại BCD cho USB thôi cháu, bác đã boot được đầy đủ từ USB cho 2 bản ISO: ANHDV và NKBOOT trên máy Legacy thôi. Phải chép thêm folder Apps của từng bản vào USB nữa thì mới có đầy đủ Apps. Bác chịu thua cả hai tay với cách làm của bạn ấy rồi.

Đây là hình từ USB:

Part NTFS, cả hai bản đều dùng tên Apps nên phải rename một folder khi muốn boot vào bản khác.:

BCD ANHDV:

BCD NKBOOT:

Test trên máy chủ LEGACY thành công cho cả hai bản.
bác làm như cháu nói ở trên sẽ ok. cách này có cao thủ nào chỉ cách boot đc iso chuẩn uefi thì quá ok