Liệu có thể tích hợp nhiều bộ cứu hộ lại với nhau mà không sử dụng Ventoy? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Liệu có thể tích hợp nhiều bộ cứu hộ lại với nhau mà không sử dụng Ventoy?

Xin chào mọi người, chúc mọi người một ngày tốt lành. Không giấu gì mọi người mình cũng chỉ là lính mới cũng có chút đam mê với cài win và cứu hộ máy tính. Mình đã thử qua 2 bộ cứu hộ đó là AnhDV Boot và NHV Boot, trong quá trình sử dụng ngẫu hứng lúc thích dùng này lúc thích dùng kia, mà mình chỉ có 1 con usb thôi, liệu mọi người có thể chỉ mình cách tạo usb có chứa cả 2 bộ này hay không (không sử dụng Ventoy). Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn chờ thêm các bạn Pro vào góp ý nhé, riêng tôi thì tôi chỉ biết làm theo cách thủ công thôi, một usb tôi có thể sử dụng 3 bản boot khác nhau. Hình minh hoạ dưới cho thấy tôi có 3 bản: Anhdvboot Free, Anhdvboot Pre và NKboot-2022, mỗi bản tôi chép tất cả files từ ISO vào pv đã format với FAT32, muốn chạy bản nào thì từ tools Bootice tôi cho nó Activate, Set Accessible và làm thêm thao tác nhỏ này, ví dụ chạy Anhdvboot Free thì vào hai bản kia, rename lại hai folder BOOT, EFI và Apps nếu có trùng tên. Chịu khó làm như vậy thì bản nào tôi cũng boot lên đầy đủ cho 2 modes UEFI và LEGACY.

ProcessMBR:

ProcessPBR của từng bản:

File ISO thì mở với 7z, chọn open archive, chọn copy to tất cả files tới các pv trên usb của bạn.

malemkhoang

Rìu Chiến
Xin chào mọi người, chúc mọi người một ngày tốt lành. Không giấu gì mọi người mình cũng chỉ là lính mới cũng có chút đam mê với cài win và cứu hộ máy tính. Mình đã thử qua 2 bộ cứu hộ đó là AnhDV Boot và NHV Boot, trong quá trình sử dụng ngẫu hứng lúc thích dùng này lúc thích dùng kia, mà mình chỉ có 1 con usb thôi, liệu mọi người có thể chỉ mình cách tạo usb có chứa cả 2 bộ này hay không (không sử dụng Ventoy). Cảm ơn mọi người rất nhiều.
Ventoy là tuyệt nhất rồi. Tuy nhiên, nếu bạn thâm thù với ventoy thì handmade.
Dùng BootICE tạo USB có định dạng MBR chứa 2 phân vùng: phân vùng FAT32 dùng để khởi động, phân vùng exFAT hoặc NTFS để chứa .ISO và tệp dung lượng lớn; thiết lập MBR là WinNT6.x, PBR là BootMGR. Làm như vậy thì định dạng xong cứ có tệp BootMGR ở phân vùng khởi động là nó chạy.
Tiếp theo là xác lập các thành phần khởi động kiểu Windows. Thực hiện trong môi trường WinPE, chạy lệnh cmd: BCDBoot.exe X:\Windows /s F: (với F: là tên ổ đĩa của phân vùng FAT32 của USB). Thu được trên phân vùng này tệp BootMGR, thư mục Boot trong đó chứa tệp BCD.
Sau khi sao chép các tệp .ISO vào phân vùng exFAT/NTFS thì tiến hành sửa menu boot. Dùng EasyBCD để sửa menu boot thì dễ dàng hơn nhiều so với dùng BootICE.​

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nếu chỉ đơn giản là tích hợp các bản Windows PE thôi thì việc tích hợp NHV vào Anhdv cũng đơn giản. Bạn chỉ cần copy folder NHV vào bên trong phân vùng boot mà bạn đã tạo với Anhdvboot. Sau đó dùng BOOTICE sửa menu. Legacy: \boot\PE và EFI: \efi\Microsoft\Boot\BCD\efi\Microsoft\Boot\B32.

Việc này cũng tương tự khi làm chiều ngược lại và với các bản boot khác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ventoy là tuyệt nhất rồi. Tuy nhiên, nếu bạn thâm thù với ventoy thì handmade.
Dùng BootICE tạo USB có định dạng MBR chứa 2 phân vùng: phân vùng FAT32 dùng để khởi động, phân vùng exFAT hoặc NTFS để chứa .ISO và tệp dung lượng lớn; thiết lập MBR là WinNT6.x, PBR là BootMGR. Làm như vậy thì định dạng xong cứ có tệp BootMGR ở phân vùng khởi động là nó chạy.
Tiếp theo là xác lập các thành phần khởi động kiểu Windows. Thực hiện trong môi trường WinPE, chạy lệnh cmd: BCDBoot.exe X:\Windows /s F: (với F: là tên ổ đĩa của phân vùng FAT32 của USB). Thu được trên phân vùng này tệp BootMGR, thư mục Boot trong đó chứa tệp BCD.
Sau khi sao chép các tệp .ISO vào phân vùng exFAT/NTFS thì tiến hành sửa menu boot. Dùng EasyBCD để sửa menu boot thì dễ dàng hơn nhiều so với dùng BootICE.​

Tôi đang thực hành theo hướng dẫn của bạn, tới bước nào không hiểu thì mong bạn nói chi tiết hơn nhé:

Hình ảnh các thao tác đầu tiên ở phần đầu hướng dẫn :

Chia usb với 2 partitions

Check MBR và PBR:

Giờ tới chổ này thì tôi chưa hiểu lắm, :"

Tiếp theo là xác lập các thành phần khởi động kiểu Windows. Thực hiện trong môi trường WinPE, chạy lệnh cmd: BCDBoot.exe X:\Windows /s F: (với F: là tên ổ đĩa của phân vùng FAT32 của USB). Thu được trên phân vùng này tệp BootMGR, thư mục Boot trong đó chứa tệp BCD. "

Hinh khi tôi vào WinPE và mở CMD as admin, tôi phải chép thêm lệnh gì vào sau dấu nhắc đây bạn?

malemkhoang

Rìu Chiến
Kính bác @Hoang Duch2:
Tại hình thứ tư, sau khi bác nhấn "Install / Config" thì USB sẽ được cấu hình khởi động tệp BootMGR từ phân vùng (FAT32). Đến hình thứ năm, bác gõ lệnh BCDBoot.exe, nếu phân vùng FAT32 của bác có tên là "Q" thì lệnh sẽ như sau: "BCDBoot.exe X:\Windows /s Q:". Lệnh này có tác dụng đối với hệ thống Legacy. Do vậy, nó chỉ tạo ra tệp BootMGR và các tệp tin trong thư mục Boot, BCDBoot có khóa chuyển riêng cho UEFI, nhưng chúng ta không phải dùng đến khóa đó. Bởi vì cấu trúc của USB là hai (nhiều) phân vùng; để phân vùng boot ở FAT32 là đảm bảo cho khởi động máy dù là Legacy hay UEFI, không nhất thiết thiết bị khởi động phải chuẩn GPT. Dùng lệnh để trong tệp BCD nó chỉ có 1 mục (item) menu, khi vào chỉnh sửa cho gọn chứ có thể sao chép từ phân vùng khởi động Windows khác vào cũng được sao cho đủ thành phần mà thôi: tệp BootMGR, thư mục Boot có chứa tệp BCD.​

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Kính bác @Hoang Duch2:
Tại hình thứ tư, sau khi bác nhấn "Install / Config" thì USB sẽ được cấu hình khởi động tệp BootMGR từ phân vùng (FAT32). Đến hình thứ năm, bác gõ lệnh BCDBoot.exe, nếu phân vùng FAT32 của bác có tên là "Q" thì lệnh sẽ như sau: "BCDBoot.exe X:\Windows /s Q:". Lệnh này có tác dụng đối với hệ thống Legacy. Do vậy, nó chỉ tạo ra tệp BootMGR và các tệp tin trong thư mục Boot, BCDBoot có khóa chuyển riêng cho UEFI, nhưng chúng ta không phải dùng đến khóa đó. Bởi vì cấu trúc của USB là hai (nhiều) phân vùng; để phân vùng boot ở FAT32 là đảm bảo cho khởi động máy dù là Legacy hay UEFI, không nhất thiết thiết bị khởi động phải chuẩn GPT. Dùng lệnh để trong tệp BCD nó chỉ có 1 mục (item) menu, khi vào chỉnh sửa cho gọn chứ có thể sao chép từ phân vùng khởi động Windows khác vào cũng được sao cho đủ thành phần mà thôi: tệp BootMGR, thư mục Boot có chứa tệp BCD.​
Tôi chậm hiểu quá bạn, bạn nói hình thứ năm là hình từ cmd trên WinPE hay cứ gõ đại, tôi gõ từ CMD thì nó ra hình này:

malemkhoang

Rìu Chiến
Hình đây bạn:
Đúng đó bác...
Tuy nhiên, lỗi này do WinPE có thể cấu hình sai vị trí các tệp mà lệnh cần dùng. Bác có thể gõ lại lệnh này, nhưng chuyển sang ổ đĩa C cho chuẩn. cú pháp là:
BCDBoot.exe Cː\Windows /s U:
hoặc bác sao chép luôn từ C sang cũng được...

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hình đây bạn:

Đúng đó bác...
Tuy nhiên, lỗi này do WinPE có thể cấu hình sai vị trí các tệp mà lệnh cần dùng. Bác có thể gõ lại lệnh này, nhưng chuyển sang ổ đĩa C cho chuẩn. cú pháp là:
BCDBoot.exe Cː\Windows /s U:
hoặc bác sao chép luôn từ C sang cũng được...
Hình tiếp theo đây bạn, cũng không được luôn, bạn ráng giúp tôi làm cho thành công nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi chạy lệnh dưới đây thì được thêm folder EFI đây bạn, cái mình muốn là Boot folder for Legacy đó bạn:

Tôi chạy thêm lệnh này cho bcdboot , thấy báo thành công nhưng không thấy folder boot cho Legacy ở part U:

Nó vẫn như thế này:

Đã chọn show từ folder options luôn rồi đó bạn.

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Tôi chạy lệnh dưới đây thì được thêm folder EFI đây bạn, cái mình muốn là Boot folder for Legacy đó bạn:

Cái khóa này dùng riêng cho UEFI.
Bác dùng khóa "f /All"
được luôn cả Legacy lẫn UEFI
thư mục Boot nằm trên thư mục gốc, nơi có tệp BootMGR, không phải trong thư mục EFI

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái khóa này dùng riêng cho UEFI.
Bác dùng khóa "f /All"
được luôn cả Legacy lẫn UEFI
thư mục Boot nằm trên thư mục gốc, nơi có tệp BootMGR, không phải trong thư mục EFI
Chạy thử lệnh "f /All tôi có hình này:

Check lại U: tôi có folder Boot rồi bạn:

Vậy là xong bước hai , cảm ơn bạn nhé, giờ tới bước chép ISO vào và dùng EasyBCD để tạo boot menu, tôi sẽ làm và gửi hình sau.....

malemkhoang

Rìu Chiến
Chạy thử lệnh "f /All tôi có hình này:

Check lại U: tôi có folder Boot rồi bạn:

Vậy là xong bước hai , cảm ơn bạn nhé, giờ tới bước chép ISO vào và dùng EasyBCD để tạo boot menu, tôi sẽ làm và gửi hình sau.....
Đúng là "/f All" không phải là "/f /All". Nhưng nhìn cái hình của bác thấy đủ thành phần là được rồi. bác xem có tệp Boot\BCD chưa...​