Liệu có thể tích hợp nhiều bộ cứu hộ lại với nhau mà không sử dụng Ventoy? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Liệu có thể tích hợp nhiều bộ cứu hộ lại với nhau mà không sử dụng Ventoy?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sau khi tôi đã chép 2 files ISO vào part NTFS như hình dưới, giờ tôi không hiểu chạy cái EasyBCD từ đâu đây bạn, vào lại Windows mà chạy phải không? Trên WinPE này tôi chọn EasyBCD nó không chạy.

malemkhoang

Rìu Chiến
Sau khi tôi đã chép 2 files ISO vào part NTFS như hình dưới, giờ tôi không hiểu chạy cái EasyBCD từ đâu đây bạn, vào lại Windows mà chạy phải không? Trên WinPE này tôi chọn EasyBCD nó không chạy.

Bác chuyển sang dùng chế độ Legacy... EasyBCD, menu file chọn Load...
Với .ISO hay loại ảnh đĩa chỉ đọc, EassyBCD tạo ra tệp \ANG(n) và \NST\AutoNeoGrub(n).mbr tương ứng cho một mục menu​

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
OK bác...

Theo bác từ nãy đến giờ thì phát hiện ra là khi môi trường WinPE chế độ UEFI thì phải dùng lệnh: BCDBoot.exe Cː\Windows /s U: /f BIOS

Tôi đã vào máy Legacy, dùng EasyBCD trên WinPE để setup boot cho 2 file ISO như hình:

KHi chọn Add thì nó báo thành công rất nhanh, không có giao diện Defragment bạn ơi.
Khi boot vào lại trên máy Legacy thì bị lỗi Winload .exe, tôi nhớ khi dùng EasyBCD thì nó hay tạo thêm một folder là NST nhưng trên usb này ở cả hai parts đều không thấy foder đó.

Tôi chưa dùng EasyBCD trên USB bao giờ nên tôi không hiểu như thế nào, thường thì tôi chỉ dùng EasyBCD trên ổ cứng của máy chủ thôi. Vì bạn nói không cần chỉnh BCD thế nhưng khi tôi tìm tới BCD và xem nó ra sao thì tôi có hình dưới này:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nếu chỉ đơn giản là tích hợp các bản Windows PE thôi thì việc tích hợp NHV vào Anhdv cũng đơn giản. Bạn chỉ cần copy folder NHV vào bên trong phân vùng boot mà bạn đã tạo với Anhdvboot. Sau đó dùng BOOTICE sửa menu. Legacy: \boot\PE và EFI: \efi\Microsoft\Boot\BCD\efi\Microsoft\Boot\B32.

Xem phần đính kèm 35966

Việc này cũng tương tự khi làm chiều ngược lại và với các bản boot khác.

Hôm qua bác cũng test luôn cách này của cháu, thành công rồi nhưng phần edit BCD thì không biết bạn kia có biết cách làm hay không? Không thấy bạn ấy vào cmt, chắc làm được rồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
thank bác bác boot ok theo cách này chưa
Bác vẫn chờ @malemkhoang cho ý kiến, cmt trước đó của bác cháu thấy vẫn chưa làm thành công khi dùng EasyBCD tạo boot cho USB cháu ơi, có thể bác thao tác sai, giờ chỉ còn chờ bạn ấy vào góp ý thôi.

Le Duc 287

Rìu Vàng
Tôi đã vào máy Legacy, dùng EasyBCD trên WinPE để setup boot cho 2 file ISO như hình:

KHi chọn Add thì nó báo thành công rất nhanh, không có giao diện Defragment bạn ơi.
Khi boot vào lại trên máy Legacy thì bị lỗi Winload .exe, tôi nhớ khi dùng EasyBCD thì nó hay tạo thêm một folder là NST nhưng trên usb này ở cả hai parts đều không thấy foder đó.

Tôi chưa dùng EasyBCD trên USB bao giờ nên tôi không hiểu như thế nào, thường thì tôi chỉ dùng EasyBCD trên ổ cứng của máy chủ thôi. Vì bạn nói không cần chỉnh BCD thế nhưng khi tôi tìm tới BCD và xem nó ra sao thì tôi có hình dưới này:

bác trên EasyBCD vào file vào Slecct BCD store để chỉnh file bcd trên usb bác nhé. bác lên cài bản mới nhất fix một số lỗi bản cũ

Bác vẫn chờ @malemkhoang cho ý kiến, cmt trước đó của bác cháu thấy vẫn chưa làm thành công khi dùng EasyBCD tạo boot cho USB cháu ơi, có thể bác thao tác sai, giờ chỉ còn chờ bạn ấy vào góp ý thôi.
Chúc bác và các bạn buổi tối vui vẻ ạ. Lời đầu tiên cháu xin cảm ơn bác đã dày công thực hiện, báo cáo với bác cháu đã thực hiện được theo cách mà bác đã làm từ hướng dẫn của bác @malemkhoang rồi ạ. Nhưng cháu cảm thấy thấy cách này hơi dài và rắc rối á bác. Nên cháu đang thử cách của bác @secpol nhưng hơi khó hiểu. Nếu được cháu xin nhờ bác chỉ dẫn ạ. Cháu cảm ơn bác và các bác đã hỗ trợ nhiệt tình

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
#25 Hình thứ ba trở đi bác qua USB khác mất rồi.

Không phải đâu bạn, tôi làm trên máy Legacy, boot tại máy đó không thành công, tôi đem USB đó sang máy UEFI mở nó ra để check file BCD đó bạn, nó hoàn toàn không có folder NST tại USB như khi mình làm từ ổ cứng.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chúc bác và các bạn buổi tối vui vẻ ạ. Lời đầu tiên cháu xin cảm ơn bác đã dày công thực hiện, báo cáo với bác cháu đã thực hiện được theo cách mà bác đã làm từ hướng dẫn của bác @malemkhoang rồi ạ. Nhưng cháu cảm thấy thấy cách này hơi dài và rắc rối á bác. Nên cháu đang thử cách của bác @secpol nhưng hơi khó hiểu. Nếu được cháu xin nhờ bác chỉ dẫn ạ. Cháu cảm ơn bác và các bác đã hỗ trợ nhiệt tình

Cháu làm được theo cách của @malemkhoang sao? Vây hay quá, giờ cháu có thể chụp hình chi tiết 2 phân vùng USB của cháu cho bác xem được không?

Bác sẽ hướng dẫn cháu edit BCD theo cách của @secpol sau nhé.

Cháu làm được theo cách của @malemkhoang sao? Vây hay quá, giờ cháu có thể chụp hình chi tiết 2 phân vùng USB của cháu cho bác xem được không?

Bác sẽ hướng dẫn cháu edit BCD theo cách của @secpol sau nhé.
Cháu xin lỗi bác do một số vấn đề về riêng tư và dữ liệu cá nhân (có vài thứ nhạy cảm) nên cháu không thể chụp được ạ, mong bác thông cảm cho cháu. Cháu xin lỗi bác nếu đã làm bác cảm thấy không vừa lòng. Mong bác thông cảm ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu xin lỗi bác do một số vấn đề về riêng tư và dữ liệu cá nhân (có vài thứ nhạy cảm) nên cháu không thể chụp được ạ, mong bác thông cảm cho cháu. Cháu xin lỗi bác nếu đã làm bác cảm thấy không vừa lòng. Mong bác thông cảm ạ
Những gì riêng tư cháu có thể edit xoá trên hình với tools Faststone Capture, bác chỉ muốn biết trên usb của cháu nó hiện như thế nào? Có folder NST không? Hôm qua bác không làm được khi dùng EasyBCD chọn tới USB đó, cháu làm sao mà hay vậy?

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn có thể dùng Fastone Capture để làm Blur những chỗ bạn không muốn cho mọi người nhìn thấy. Đây là Ảnh mình đã set Blur 75%

malemkhoang

Rìu Chiến
Em t
Không phải đâu bạn, tôi làm trên máy Legacy, boot tại máy đó không thành công, tôi đem USB đó sang máy UEFI mở nó ra để check file BCD đó bạn, nó hoàn toàn không có folder NST tại USB như khi mình làm từ ổ cứng.
Em thấy một cái có 2 phân vùng, một cái có 3 phân vùng. Vả lại, từ qua tới giờ em làm lại mấy lần rồi. Xóa hết BootMGR... rồi tạo lại... rồi Add menu...​

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@malemkhoang, đây là một số hình liên quan tới EasyBcd khi tôi tạo từ ổ cứng, folder NST nằm ở System Reserved như các hình dưới đây:

Và đây là từ BCD trên máy Legacy:

Ý tôi muốn nói là nếu dùng EasyBCD tạo boot từ ISO cho USB thì trên USB ở part System, nó phải có folder NST như các hình bên trên. Không có folder này và các file bên trong đó thì không thể boot được. Cháu chủ topic thấy bác có che bớt ở hình thứ 3 đó cháu, cháu đâu cần phải show hết những gì trong USB của cháu đâu.

Tôi chỉ muốn biết thực tế cách làm của bạn @malemkhoang là chính xác, nếu đúng thì là do lỗi ở tôi thao tác sai, sai thì cần phải sửa và làm lại cho đúng.