Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về lập trình cho người mới bắt đầu học? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về lập trình cho người mới bắt đầu học?

Bad Girl

Gà con
Xin chào mọi người, em mới bắt đầu học về lập trình và không học như thế nào
Mong mọi người có thể nói cho em nên làm như nào được không ạ?

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Học lập trình thì phải xác định học để làm gì rồi mới quyết định IDE chứ
Làm game mobile hay ứng dụng di động : Unity(C#) đa nền tảng , Android Studio ( java) - Android , Xcode( swift hay objective-c)-IOS, nodejs...
Web : html , css , javascript , php, sql ..
Ứng dụng windows : C # , C++
Nói chung là học gì thì tra google hay youtube là ra một mớ tài liệu sợ không có sức học thôi , nên đọc thêm tài liệu tiếng Anh nâng cao kỹ năng

caniquyvnz

Rìu Bạc
theo như ý kiến của 2 bạn trên là đúng rồi đó bạn
đầu tiên mình phải xác định học ra làm cái gì??
rồi sau đó mới tìm các kiến thức có liên quan để học
ngành lập trình này là ngành hái ra tiền nhiều lắm đó( nếu bạn có khả năng tư duy tốt và có khiếu với ngành này). {feel_good}
còn mình thì nhìn những dòng Code... y chang đám rừng già ở hạ lưu sông Amazon ,{big_smile} chúc bạn định hướng đúng và học tốtđể sau này kiếm nhiều $$ tính bằng USD chứ không bằng VND như mình

MotAiDo

Búa Đá
Ngôn ngữ nào không quan trọng, theo mình là nắm vững được giải thuật và có tư duy lập trình.
Bạn nói đúng. Tuy nhiên là mới bắt đầu thì cũng phải chọn một ngôn ngữ lập trình để làm quen.

Sau này khi sử dụng lập trình kiếm cơm thì tả pí lù đủ các thể loại ngôn ngữ lập trình thông dụng đều phải nắm được hết. Vì dựng một nội dung, một phần mềm thì là tổng hợp của đủ mọi thể loại, không chỉ đơn thuần là một thứ như khi học.

Nhưng yên tâm đi, một khi đã thạo một ngôn ngữ lập trình nào đó thì tiếp thu các cái khác rất nhanh!!! Lúc đó quan trọng nhất đúng là phải có tư duy thuật toán tốt. Vậy cũng nên rèn luyện dần tư duy ngay từ đầu nhé.

Handrf

Kiếm đá
trước khi hỏi người hãy tự hỏi mình: thích gì? muốn gì? mạnh yếu ntn? ...
trả lời được mấy câu hỏi đó thì post nó lên đây, bọn mình mới tư vấn chi tiết được. nói chung chung ba cmn phải thế rất là mệt cho nguời ta.

TekMonts

Búa Đá Đôi
Đang làm Back-end ngon lành, tự nhiên mới bị cty cho ăn hành bài test trên hackerrank về front-end.

Pham Cong

Rìu Bạc
Dựa trên thống kê xếp hạng của TIOBE, PYPL, Stack Overflow, GitHub về các ngôn ngữ lập trình phổ biến hiện nay, bạn sẽ cân nhắc và quyết đình mình sẽ chọn ngôn ngữ lập trình nào để đầu tư thời gian và công sức. Một quyết định quan trọng giúp bạn có nhiều cơ hội thành công trong sự nghiệp và tương lai của mình. Bạn hãy tham khảo chi tiết tại đây: