Nhờ Tư Vấn : File Bị Mã Hóa ( Đã cài lại Win ) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ Tư Vấn : File Bị Mã Hóa ( Đã cài lại Win )

Em chào cả nhà .
Bên em có 1 máy tính cài Win 11 Pro của kế toán . Do đang dùng phát sinh lỗi từ máy tính nên em cài win lại cho máy đó.
Hiện tại 1 số File bị mã hóa mà em ko thể nào mở được . Rất mong các anh em có phương án nào cứu hộ ko ạ .
Em cảm ơn cả nhà .

Attachments

174.7 KB · Lượt xem: 46,383
    63.6 KB · Lượt xem: 126
    22.6 KB · Lượt xem: 107
    63.2 KB · Lượt xem: 125

Long Sao

Junior Moderator
Unlock Bitlocker thì sẽ hết. Mình có nhớ là có bác nào có Boot USB có hỗ trợ cái mở Bitlock này thì phải bạn xem lại trong phân vùng Boot cứu hộ máy tính là ra nha mình nhớ là có chứ không nhớ bài nào

Tran Quang Ha

Moderator
Thành viên BQT
Unlock Bitlocker thì sẽ hết. Mình có nhớ là có bác nào có Boot USB có hỗ trợ cái mở Bitlock này thì phải bạn xem lại trong phân vùng Boot cứu hộ máy tính là ra nha mình nhớ là có chứ không nhớ bài nào
- Boot Anhdv có tool mở khoá bitlocker này.

Long Sao

Junior Moderator
Không phải bitlock thì chỉ có thể bị mã hóa chặn truy cập. Cái này hơi khó check đấy

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cái này là Encrypting File System , ko phải bitlocker . n ăn theo user , khóa mở là file cert sao ấy . lần trc cũng có con mệ hỏi cái này , mất cả tiếng chả dc xu nào

Long Sao

Junior Moderator
Cái này là Encrypting File System , ko phải bitlocker . n ăn theo user , khóa mở là file cert sao ấy . lần trc cũng có con mệ hỏi cái này , mất cả tiếng chả dc xu nào
Cái vụ Cert là mã hóa đoạn mã. Mất chuỗi khóa thì chỉ có vứt file thôi. cái này giống authy code QR. Mất mã QR là coi như dễ dính đòn ngay

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
lỗi đó không phải dính Bitlocker chưa tắt bác ơi mà do bật "Encrypt contents to secure data" gặp cài lại Windows là xác định mất file đó luôn.đã từng bị trường hợp này.
Đúng chóc luôn bác :v ..

Bạn nói rõ hơn chút được không ?Mình nhìn hình thì bạn bị dính virus rồi ?
Đây là dạng mã hóa EFS (Properties của thư mục hoặc file > Advanced > check vào Encrypt contents to secure data) đó bác. Mã hóa dạng này ngăn user cùng máy hoặc người khác bên ngoài không xem được.

Lúc mã hóa nó sẽ dính liền với user đã bật mã hóa đó lên đồng thời cho phép sao lưu key giải mã (phục hồi). Chỉ có user đó mới có quyền thôi, kể cả Administrator cũng vô lực. Đã vậy bác này còn format nữa, hỏi như vầy chắc chắn không có file key giải mã rồi.

Em chào cả nhà .
Bên em có 1 máy tính cài Win 11 Pro của kế toán . Do đang dùng phát sinh lỗi từ máy tính nên em cài win lại cho máy đó.
Hiện tại 1 số File bị mã hóa mà em ko thể nào mở được . Rất mong các anh em có phương án nào cứu hộ ko ạ .
Em cảm ơn cả nhà .
Rút kinh nghiệm sau này có làm gì cũng phải kiểm tra trước nha bác, sơ hở format là mình ăn đủ. Nếu mà dữ liệu quan trọng không lấy lại được là một tờ giấy A4 đó. Trong trường hợp này thì xin chia buồn cùng bác.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Việc này chả có gì ng cài win phải chịu trách nhiệm , việc bật mã hóa dạng này là chủ động cho ng dùng , biết hay táy máy phải tự chịu thôi , bạn ko xóa thì chả việc gì phải ngán.
Còn vụ bitlocker nó có thể xảy ra thụ động , cái này vô winPE thấy cái khóa liền , còn efs này n có thể là folder - file riêng lẻ , máy 1 mớ file folder check niềm tin 😂

sammurai8

Búa Gỗ
Bảo mật hiện đại quá đôi khi cũng khổ, nhiều máy nó auto bật tính năng bảo vệ trong khi người dùng thì chẳng biết gì cứ thế mà xài, một ngày đẹp trời cái máy nó lỗi và thế là dữ liệu cũng bay theo gió. Máy mới mà qua tay mình đều được tắt tính năng mã hóa trước khi giao, ai muốn xài thì bật lên lại, đó cũng là giúp người ta và cũng tự giúp mình sau này, vì người nào đã đặt an toàn dữ liệu lên trên thì họ đã có nghiên cứu và biết xài, người không biết để họ xài một cách âm thầm thì cũng như là lừa đảo vậy

rkdcs93

Búa Gỗ Đôi
VIP User
Việc này chả có gì ng cài win phải chịu trách nhiệm , việc bật mã hóa dạng này là chủ động cho ng dùng , biết hay táy máy phải tự chịu thôi , bạn ko xóa thì chả việc gì phải ngán.
Còn vụ bitlocker nó có thể xảy ra thụ động , cái này vô winPE thấy cái khóa liền , còn efs này n có thể là folder - file riêng lẻ , máy 1 mớ file folder check niềm tin 😂
Vấn đề là nếu cấp trên nhìn vào lại căng đấy bác, người không biết thường họ sẽ không nghe giải thích đâu - và người trước làm (hoặc bật mã hóa) cũng có khả năng cao là không thừa nhận.

Trường hợp này mình gặp rồi, bạn xử lý sau cùng không xử lý được làm một bảng tường trình dài thượt rồi chuyển công ty luôn. Rõ là biết không phải lỗi nhưng đa phần có nhiều sự bất công lắm.

Còn nếu file không quan trọng lắm thì có thể làm lại, xem như là kinh nghiệm xương máu.

Trong Le

Rìu Vàng
lỗi đó không phải dính Bitlocker chưa tắt bác ơi mà do bật "Encrypt contents to secure data" gặp cài lại Windows là xác định mất file đó luôn.đã từng bị trường hợp này.
bật "Encrypt contents to secure data" chỗ nào vậy bạn?

mrJaden

Rìu Bạc
Bảo mật hiện đại quá đôi khi cũng khổ, nhiều máy nó auto bật tính năng bảo vệ trong khi người dùng thì chẳng biết gì cứ thế mà xài, một ngày đẹp trời cái máy nó lỗi và thế là dữ liệu cũng bay theo gió. Máy mới mà qua tay mình đều được tắt tính năng mã hóa trước khi giao, ai muốn xài thì bật lên lại, đó cũng là giúp người ta và cũng tự giúp mình sau này, vì người nào đã đặt an toàn dữ liệu lên trên thì họ đã có nghiên cứu và biết xài, người không biết để họ xài một cách âm thầm thì cũng như là lừa đảo vậy
Như mô hình căn bệnh cancer

tuanhvn

Búa Gỗ Đôi
Nếu thấy ko ổn thì gửi file mình xem thử , trong đống file đó có cái file BHXH là ít thông tin nhất . Up lên google drive, gửi link qua mình xem sao

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Nếu thấy ko ổn thì gửi file mình xem thử , trong đống file đó có cái file BHXH là ít thông tin nhất . Up lên google drive, gửi link qua mình xem sao
Cái này là hữu ích nhất, tìm 1 file không quan trong share lên nhờ mọi người thử mở xem có được không. Cũng có thể có cao thủ mở được thì sao. Nếu mọi người không mở được thì xem chủ máy có nhớ là khóa như nào và cách mở