Chia sẻ - dnSpy - Trình dịch ngược mã nguồn .NET | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ dnSpy - Trình dịch ngược mã nguồn .NET

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nếu bạn là nhà phát triển phần mềm, chắc hẳn bạn hiểu được tầm quan trọng của việc dịch ngược chương trình hoặc phần module của chương trình để hiểu được các chức năng của chương trình, module đó chính xác hơn. Tuy nhiên, chúng ta sẽ không thể thực hiện được công việc đó khi không sử dụng các bộ công cụ thích hợp. May mắn rằng các nhà phát triển phần mềm đã mang đến rất nhiều giải pháp phần mềm như dnSpy để hỗ trợ bạn thu được kết quả như mong muốn trong thời gian ngắn nhất.

Không yêu cầu cài đặt

Là công cụ di động, dnSpy không yêu cầu người dùng cài đặt trên máy tính đích, mà chỉ cần tải dnSpy và giải nén rồi chạy các tập tin thực thi để bắt đầu sử dụng các chức năng của ứng dụng.

Ngoài ra, bạn cũng có thể chạy dnSpy trực tiếp từ phương tiện lưu trữ di động như các ổ đĩa USB hoặc ổ HDD ngoài. Đặc biệt, dnSPy không thay đổi các entry đăng ký từ hệ thống cũng như không tạo ra các tập tin hay thư mục ngoài trên máy PC khi không được sự cho phép của người dùng.

Giao diện đa năng

dnSpy được trang bị một giao diện làm việc hiện đại, trình bày đầy đủ các tính năng hữu ích được sắp xếp gọn gàng trong các trình đơn chuẩn trên cửa sổ chính của ứng dụng.

Bên cạnh đó, dnSpy sở hữu một cửa sổ cấu hình chuẩn cho phép bạn điều chỉnh các cài đặt cho nhiều thành phần khác nhau như trình dịch ngược, trình sửa lỗi, trình biên tập hex, cũng như thay đổi hiển thị hoặc các thông số khác.

Trình dịch ngược .NET

dnSpy thực sự hữu hiệu khi bạn cần một công cụ dịch ngược các ứng dụng, module .NET bởi ứng dụng này sở hữu rất nhiều công cụ hấp dẫn, bao gồm trình dịch ngược, trình sửa lỗi, trình biên tập hex ..., giúp bạn xử lý các thực thể nhanh chóng và hiệu quả.

Cửa sổ chính trình bày một bảng điều khiển Assembly Explorer, cho phép bạn xem thực thể muốn xử lý. Với dnSpy, bạn có thể mở một thực thể bằng cách chỉ định một tập tin tương ứng từ máy tính hoặc sử dụng tùy chọn Open from GAC - cung cấp danh sách các entry sẵn có trong Global Assembly Cache.

Các tính năng chính của dnSpy:

- Cung cấp trình dịch ngược, trình sửa lỗi, ...

- Không yêu cầu cài đặt.

- Giao diện người dùng hiện đại, mượt mà.

- Điều chỉnh cài đặt cho các thành phần.

Link tải

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Hamano Kaito

Moderator
Soft giải mã được mấy file .net bị mã hóa ko sếp. Mình thử dùng net reflector nhưng ko giải mã được , mở lên toàn báo lỗi
Trong khi đó dùng tools xem thì có ghi hỗ trợ .net rõ ràng

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Soft giải mã được mấy file .net bị mã hóa ko sếp. Mình thử dùng net reflector nhưng ko giải mã được , mở lên toàn báo lỗi
Mã hóa thì có vẻ khó chơi bạn ạ.
Mình cũng chưa thử nhiều, thấy soft này dùng để debug cho NET khá ổn.
Mình thích dùng hơn so với NET reflector.

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn bác @NgoHungCuong, em xin file cài đặt để tìm hiểu thêm.
Cái này không cần cài đặt.
Bạn tải về giải nén ra là dùng được thôi.
Link tải ở bài #1

Sửa lần cuối:

Hamano Kaito

Moderator
Soft sếp giới thiệu này free nên ko cần phải cho vào thẻ ẩn làm gì cả. Trang chủ đây này https://github.com/0xd4d/dnSpy <== có cả mã nguồn trong đó nữa đấy
Để mình tải về test thử tệp bị mã hóa xem thế nào

Danh sách thư viện mã nguồn mở khác được sử dụng bởi dnSpy
  • ILSpy decompiler engine (C# and Visual Basic decompilers)
  • Roslyn (C# and Visual Basic compilers)
  • dnlib (.NET metadata reader/writer which can also read obfuscated assemblies)
  • VS MEF (Faster MEF equals faster startup)
  • ClrMD (Access to lower level debugging info not provided by the CorDebug API)
  • Iced (x86/x64 disassembler)

anhpho

Búa Gỗ

Bạn có thể dùng de4dot để hỗ trợ decrypt file đã bị mã hoá. Soft này đã lâu không được tác giả update (tg cũng là cha đẻ của dnspy) nhưng có thể sài được cho phần lớn.