Hỏi/ Thắc mắc - Code CMD chạy cùng 1 soft phục hồi được 1 file ở phân vùng FAT32 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Code CMD chạy cùng 1 soft phục hồi được 1 file ở phân vùng FAT32

alaky

Rìu Sắt

Làm sao để code CMD chạy cùng 1 soft phục hồi được 1 file ở phân vùng FAT32 vậy các Bác ơi!
em ví dụ 1 cái usb mới hoàn toàn được định dạng fat32 và em xóa 1 file trên cái usb đó. Vậy làm sao để em chạy 1 file cmd mà khôi phục lại được file em vừa xóa ạ! :D
Xin chân thành cảm ơn các Bác đã quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm giúp em ạ 😊

Xin chân thành cảm ơn Bác VNZ-NEWS Administrator đã hổ trợ em test qua bước 1 thành công. :)

Giai đoạn 2: Rất mong các Bác hổ trợ giúp em là làm sao mình dùng code cmd để chạy cùng soft AIC File Recovery AIC có thể tự động khôi phục 1 file được ạ!
Xin lưu ý là mình chỉ click cmd 1 lần là code cmd tự động làm việc và phục hồi được 1 file mà mình không cần mở soft AIC File Recovery AIC lên ạ!

Download File Test Virtual Partition

em xin cảm ơn các Bác nhiều lắm lắm 😊

Sửa lần cuối:

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Bạn có thể sử dụng lệnh "attrib" trong Command Prompt để phục hồi lại file đã xóa trên phân vùng FAT32 của USB. Bạn có thể làm theo các bước sau:

1. Kết nối USB với máy tính và đợi cho máy tính nhận diện USB.
2. Mở Command Prompt bằng cách bấm tổ hợp phím "Windows + R" và gõ "cmd" hoặc tìm kiếm "Command Prompt" trong menu Start.
3. Gõ lệnh "chkdsk /f x:" (trong đó "x" là chữ cái của ổ đĩa USB) để kiểm tra và sửa lỗi trên USB. Nếu có bất kỳ lỗi nào, lệnh này sẽ tự động sửa chữa.
4. Gõ lệnh "attrib -h -r -s /s /d x:\*.*" (trong đó "x" lại là chữ cái của ổ đĩa USB) để hiển thị tất cả các file và thư mục trên USB, bao gồm cả các file bị ẩn hoặc bị đặt thuộc tính "ẩn", "sửa đổi" hay "hệ thống".
5. Tìm file bị xóa và sao chép lại vào ổ đĩa USB bằng cách sử dụng lệnh "copy" hoặc kéo và thả file đó vào USB.

Lưu ý rằng nếu file bị xóa đã bị ghi đè bởi các file khác, bạn sẽ không thể khôi phục lại được file đó.

alaky

Rìu Sắt
Bạn có thể sử dụng lệnh "attrib" trong Command Prompt để phục hồi lại file đã xóa trên phân vùng FAT32 của USB. Bạn có thể làm theo các bước sau:

2. Mở Command Prompt bằng cách bấm tổ hợp phím "Windows + R" và gõ "cmd" hoặc tìm kiếm "Command Prompt" trong menu Start.
3. Gõ lệnh "chkdsk /f x:" (trong đó "x" là chữ cái của ổ đĩa USB) để kiểm tra và sửa lỗi trên USB. Nếu có bất kỳ lỗi nào, lệnh này sẽ tự động sửa chữa.
4. Gõ lệnh "attrib -h -r -s /s /d x:\*.*" (trong đó "x" lại là chữ cái của ổ đĩa USB) để hiển thị tất cả các file và thư mục trên USB, bao gồm cả các file bị ẩn hoặc bị đặt thuộc tính "ẩn", "sửa đổi" hay "hệ thống".
5. Tìm file bị xóa và sao chép lại vào ổ đĩa USB bằng cách sử dụng lệnh "copy" hoặc kéo và thả file đó vào USB.

Lưu ý rằng nếu file bị xóa đã bị ghi đè bởi các file khác, bạn sẽ không thể khôi phục lại được file đó.
Quá hay Bác ơi! Để em test thử xem sao. À mà VN Zoom mình cũng nên có phần Donate để thành viên share một ít ❤ thì hay quá. Chẳng hạn như ưu tiên điểm với thành viên Vip mỗi khi họ cần trao đổi hay học hỏi gì cũng được ưu tiên hơn thì càng tuyệt vời hơn nữa ạ 😊

thuuong1309

Rìu Sắt
Theo mình đc biết là các dữ liệu trên ổ USB 1 khi đã xóa thì muốn khôi phục lại cũng gian nan vãi ra, nên các dữ liệu trên USB ko cần thiết thì xóa, còn xóa rồi mà muốn phục hồi lại thì gian nan khổ ải lắm.

alaky

Rìu Sắt
Theo mình đc biết là các dữ liệu trên ổ USB 1 khi đã xóa thì muốn khôi phục lại cũng gian nan vãi ra, nên các dữ liệu trên USB ko cần thiết thì xóa, còn xóa rồi mà muốn phục hồi lại thì gian nan khổ ải lắm.
em đã cập nhật file test và ý tưởng mới rất mong bác hổ trợ giúp em nha :)

malemkhoang

Rìu Chiến
Lót ổ rơm hóng cao nhân.
Đối với FAT (các loại), tôi cứ theo nguyên lý xoá tệp của HĐH xông vào bảng FAT mà khôi phục tên tệp bị xoá, xong quay ra "chkdsk /f" cho nó lòi mặt chuột ra.
Bảng FAT của bạn không giống nhau, cái trắng, cái đen. Nhưng mà tôi quên mất công thức tìm bảng FAT mất rồi, đành mò bằng tay vậy "F8 FF" (FAT32), sector 6224 (FAT1), sector 7208 (FAT2), mỗi bảng FAT khoảng 984 sector.​
Tên tệp đại loại là: ?Eject USB.exe (?JECTU~1.EXE) [sector 8192].
Đối với NTFS với cái MFT thì chịu, chưa cập nhật được.

alaky

Rìu Sắt
Lót ổ rơm hóng cao nhân.
Đối với FAT (các loại), tôi cứ theo nguyên lý xoá tệp của HĐH xông vào bảng FAT mà khôi phục tên tệp bị xoá, xong quay ra "chkdsk /f" cho nó lòi mặt chuột ra.
Bảng FAT của bạn không giống nhau, cái trắng, cái đen. Nhưng mà tôi quên mất công thức tìm bảng FAT mất rồi, đành mò bằng tay vậy "F8 FF" (FAT32), sector 6224 (FAT1), sector 7208 (FAT2), mỗi bảng FAT khoảng 984 sector.​
Tên tệp đại loại là: ?Eject USB.exe (?JECTU~1.EXE) [sector 8192].
Đối với NTFS với cái MFT thì chịu, chưa cập nhật được.
Cảm ơn bác nhiều nha để em tìm hiểu thêm xem có gì thay đổi khác hơn không ạ 😊

Cảm ơn bạn

Lưu ý rằng nếu file bị xóa đã bị ghi đè bởi các file khác, bạn sẽ không thể khôi phục lại được file