cho em xin cách cài win 10 bằng usb,khỏi phải ra quán | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

cho em xin cách cài win 10 bằng usb,khỏi phải ra quán

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
Bước 1: Ra tiệm mua 1 USB 8GB hoặc có thể mua con 16GB cho thoải mái. Hiện nay 8GB không đủ cho các bản Windows cao hiện tại. từ 10 là đã toàn 7,xxGB rồi nên khuyên chọn 16GB là tối thiểu
Bước nhở: Tải ISO windows bạn muốn
Bước 2; Dùng máy tính Tải Rufus mới nhất về
Bước 3: Cho USB vào máy và rau đó dùng Rufus ( đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng của Rufus rồi hẳng làm) rồi để Rufus chuyển usb thành USB Boot WIndows ( cái này hơi dài tự tìm hiểu )
Hoàn tất xong chỉ việc khởi động lại máy rồi vào menu boot để cài đặt thôi

luvbe3

Rìu Sắt
khỏi cần usb...
b1 tìm 1 bản ghost win 10 nào đấy mà bác thich'
b2 tìm onekeyghost copy bản ghost + onekey vào ổ D
b3 thì chạy onekeyghost và đợi 1 lúc là xog... nhớ tìm hiểu cách dùng

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
khỏi cần usb...
b1 tìm 1 bản ghost win 10 nào đấy mà bác thich'
b2 tìm onekeyghost copy bản ghost + onekey vào ổ D
b3 thì chạy onekeyghost và đợi 1 lúc là xog... nhớ tìm hiểu cách dùng
mình nhớ onekeyghost bị báo antivirus và onekeyghost chỉ backup được phân vùng chính thôi, còn các phân vùng phụ không backup, vì win 10, win 11 trở lên khi bạn cài sẽ tự sinh thêm 2 phần vùng => dẫn tới back up thì được nhưng restore không được nếu 2 phân vùng tự sinh khi cài win có vấn đề

KinhKha1987

Búa Đá
Vô đây của Mod Shao nha....xài đúng tiện cho việc cài win luôn...có hướng dẫn bằng hình ảnh cho Ní luôn nè {big_smile}

Bước 1: Ra tiệm mua 1 USB 8GB hoặc có thể mua con 16GB cho thoải mái. Hiện nay 8GB không đủ cho các bản Windows cao hiện tại. từ 10 là đã toàn 7,xxGB rồi nên khuyên chọn 16GB là tối thiểu
Bước nhở: Tải ISO windows bạn muốn
Bước 2; Dùng máy tính Tải Rufus mới nhất về
Bước 3: Cho USB vào máy và rau đó dùng Rufus ( đã đọc kỹ hướng dẫn sử dụng của Rufus rồi hẳng làm) rồi để Rufus chuyển usb thành USB Boot WIndows ( cái này hơi dài tự tìm hiểu )
Hoàn tất xong chỉ việc khởi động lại máy rồi vào menu boot để cài đặt thôi
nếu máy còn vào đc WIn thì tải .iso về ổ (khác ổ C) và vào chạy setup.exe thì có đc coi là cách tốt nhất k anh

Long Sao

Rìu Bạc Đôi
nếu máy còn vào đc WIn thì tải .iso về ổ (khác ổ C) và vào chạy setup.exe thì có đc coi là cách tốt nhất k anh
Cái này không đảm bảo vì máy thường để phải cài windows thì cần đảm bảo dùng setup không bị giới hạn. Dùng máy rồi chạy Mount đó để chạy trực tiếp dễ bị lỗi nhé

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Có cách cài win mới = file setup trên hdh đang chạy , với điều kiện winre đã được kích hoạt , hoặc phân vùng recovery chưa bị xóa ( mất )
Giải nén ISO ra 1 thư mục (tên là win10 cho dễ nhớ ) trên ổ khác D hoặc ổ nào tùy thích khác ổ C là được
Nhấn shift + restart để vào chế độ winre chạy CMD
nhập từng lệnh
D:
win10
setup.exe

Khi vào giao diện cài đặt thì delete ổ C và ổ system sau đó nhấn next tiếp tục cài
============
Để kiểm tra winre đã được kích hoạt trên HDH chưa
thì dùng lệnh kiểm tra
reagentc /info ( nếu chưa kích hoạt thì chạy lệnh )
reagentc /enable

============================
Cài = USB thì hàng TRIỆU tut hướng dẫn trên youtube , vào đó mà tìm thì có chừng nữa triệu chứ 1 triệu thì hơi bị lố :D

Sửa lần cuối:

HLongIT

Rìu Bạc
Nếu vẫn còn vào win được thì cài boot cứu hộ thẳng vào ổ cứng, ko vào được thì dùng usb

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Win10 và win11 ko thể cái mới trực tiếp trên win = file setup , nó chỉ cho phép update , upgrade chứ ko cho cài mới
Còn như dùng phương án cài = lệnh hay file wim thì nó cũng ko cho format ổ C để cài mới mà nó bắt phải cưới thêm vợ mới :D

Win10 và win11 ko thể cái mới trực tiếp trên win = file setup , nó chỉ cho phép update , upgrade chứ ko cho cài mới
Còn như dùng phương án cài = lệnh hay file wim thì nó cũng ko cho format ổ C để cài mới mà nó bắt phải cưới thêm vợ mới :D
vậy cách tốt nhất là gì ạ, e hay boot vào anhdvboot để cài

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Để cài mới thì tôi nói ở trên đó bạn , cài từ winre .
Còn như ko vào HDH được thì cài = usb với trăm ngàn cách đâu nhất thiết phải vào 1 winpe nào đó
=====
Còn như có tích hợp dual boot với win cứu hộ trên HDH thì dễ rồi , ko vào win được thì vào winpe tích hợp trên HDH , vì như ảnh dưới

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Bạn nên học cách cài mới, kích hoạt và sao lưu hệ thống (GG). Cuộc đời còn dài, đây là kiến thức cần biết và tránh xa các bản ghost. Bạn biết dùng Win PE thì có thể phân vùng, cài mới windows từ đó. Anhdv cũng tốt, NHV cũng tốt và nhiều bản WinPE khác rất hay.

hptrungduc

Rìu Sắt
Bạn nên học cách cài mới, kích hoạt và sao lưu hệ thống (GG). Cuộc đời còn dài, đây là kiến thức cần biết và tránh xa các bản ghost. Bạn biết dùng Win PE thì có thể phân vùng, cài mới windows từ đó. Anhdv cũng tốt, NHV cũng tốt và nhiều bản WinPE khác rất hay.
Bản ghost sợ bị cài cắm gì hay sao mà lo vậy bác?

luvbe3

Rìu Sắt
mình nhớ onekeyghost bị báo antivirus và onekeyghost chỉ backup được phân vùng chính thôi, còn các phân vùng phụ không backup, vì win 10, win 11 trở lên khi bạn cài sẽ tự sinh thêm 2 phần vùng => dẫn tới back up thì được nhưng restore không được nếu 2 phân vùng tự sinh khi cài win có vấn đề
nếu có 2 ổ c hoặc d riêng biệt( c là ssd d là hdd) thì dùng onekeyghost tiện hơn (xoá cả ổ)... còn nếu C và D chia từ 1 ổ ra thì dùng usb boot là chuẩn bài!
nếu cố chấp muốn dùng onekeyghost cùng 1 ổ chia 2 là C và D
thì có thể dùng minipartion xoá cái phân vùng 16mb và 100mb đi.... rồi gộp 2 cái phân vùng vừa xoá vào ổ C và ghost vào ổ C ( lưu ý xoá xong nếu k ghost là ko có vào win đc nữa đâu nhé) {ah}

hpa105

Búa Gỗ Đôi
cùng câu hỏi, sao lại nên tránh các bản Ghost vậy bác? Với giờ Onekey Ghost ko ổn hả

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
cùng câu hỏi, sao lại nên tránh các bản Ghost vậy bác? Với giờ Onekey Ghost ko ổn hả
Bản ghost sợ bị cài cắm gì hay sao mà lo vậy bác?
Mỗi máy tính có phần cứng riêng biệt nên driver cũng khác nhau. Nếu chúng ta cài trực tiếp chắc chắn ta được 1 bản windows sạch, phù hợp, chạy ổn định. Bản ghost thường người ta làm thì có tinh chỉnh, lược bớt thành phần theo ý họ và Cr@ck phần mềm kèm theo, còn có virus hay không thì chúng ta cũng không biết được. Riêng OnekeyGhost của Tàu thì nhiều phần mềm AV báo có virus đó bạn.
P/S: Ngày nay, nhiều phần mềm Back up và Restore hệ thống tốt hơn Norton Ghost.