Hỏi/ Thắc mắc - Cấu hình máy tính chạy Windows 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cấu hình máy tính chạy Windows 10

easy 8

Gà con
có em hỏi là win10 yêu cầu Ram tối thiểu là bao nhiêu ? nếu mà tải về USB thì dung lượng bao nhiêu thì chứa được

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
google miễn phí
Microsoft lists the Windows 10 minimum hardware requirements as:
  • Processor: 1 gigahertz (GHz) or faster processor or SoC.
  • RAM: 1 gigabyte (GB) for 32-bit or 2 GB for 64-bit.
  • Hard disk space: 16 GB for 32-bit OS 20 GB for 64-bit OS.
  • Graphics card: DirectX 9 or later with WDDM 1.0 driver.
  • Display: 800x600.
USB 8GB là thoải mái

ptcat

Búa Gỗ Đôi
có em hỏi là win10 yêu cầu Ram tối thiểu là bao nhiêu ? nếu mà tải về USB thì dung lượng bao nhiêu thì chứa được

Tối thiểu phải như này; Thấp hơn này thì nên tìm mua bộ mới mạnh hơn:

Processor (vi xử lý/ CPU): 1 gigahertz (GHz) or faster processor or System on a Chip (SoC)
RAM (Bộ nhớ đệm): 1 gigabyte (GB) for 32-bit or 2 GB for 64-bit
Hard drive space (Ổ cứng còn trống): 16 GB for 32-bit OS 32 GB for 64-bit OS
Graphics card (Đồ họa): DirectX 9 or later with WDDM 1.0 driver
Display (Phân giải màn hình): 800x600
USB cho bộ cài tối thiểu còn trống: 8 GB.

(Nguồn từ bản hãng ạ. Tham khảo kỹ hơn ở đây.)

Chạy 1GB RAM cho x86 chắc lag chết mất thôi.
Tối thiểu chạy 2GB RAM nhé.
Ổ cứng trống tầm 20GB là cài đc nhưng còn soft nữa thì tùy cài nhiều hay ít mà để ra. Như mình đang để ổ C 120GB đây.
CPU thì hầu như con nào cũng chạy đc cả, ko lo lắm.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi cũng có cái máy desktop và laptop đời cũ, cả hai máy đều nâng cấp Ram là 8GB, vây mà có lúc chạy Win 10 cũng ì ạch đó bạn, tôi vẫn dùng HDD, nếu có điều kiện nâng cấp lên SSD thì chắc chạy nhanh hơn rồi.

ptcat

Búa Gỗ Đôi
Tôi cũng có cái máy desktop và laptop đời cũ, cả hai máy đều nâng cấp Ram là 8GB, vây mà có lúc chạy Win 10 cũng ì ạch đó bạn, tôi vẫn dùng HDD, nếu có điều kiện nâng cấp lên SSD thì chắc chạy nhanh hơn rồi.

Vâng bác, chẳng hiểu sao MS lại đưa ra cái cấu hình tối thiểu cho win10 như vậy. e có cái laptop i7, 8gb hdd mà khởi động mất 7-8 phút. Mới rồi phải ráng lắp cái ssd, tốc độ nhanh hơn hẳn. Bây giờ ssd giá cũng hợp lý em lắp cách đây mấy tháng 1,3 triệu bao gồm cả cái khay đựng đĩa, công cài đặt hoàn chỉnh chỉ việc dùng. Cố được thấy được cải thiện lắm bác ạ.

nlquan

Gà con
Em có cái máy bàn đời tống trước giờ chạy win 7, nay mới nâng cấp ssd em lên luôn win 10 chạy thấy mượt lắm bác, khởi động nhanh khoảng hơn phút thôi.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bản 32bit mình ko trải nghiệm dc vì máy mình cài 32bit nhận có 2,9GB thôi :) mình lại fan chrome ăn ram kinh khủng , ngay cả win7 nhiều lúc n ăn cpu cũng phát ớn luôn. từ hồi mua máy tới giờ đã mất chi phí ssd , hdd 1TB, caddybay đã ngót hơn hơn 2 củ . nâng ram lên 6GB chắc thêm 3-400k ko thành vấn đề , còn cpu mà muốn ngon chắc phải lên i7 2xxx chắc cũng ngót 2 củ o_O quy ra tiền mà thốn quá

Các bác cho em hỏi hiện tại bản win 10 pro nào là ổn định nhất ạ ?
thấy nhiều ver quá hoa cả mắt