Hỏi/ Thắc mắc - Cài lại Win nhưng treo ở logo không vào được hệ điều hành | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cài lại Win nhưng treo ở logo không vào được hệ điều hành

herochicken

Búa Gỗ
Nhờ các bác tư vấn giúp em case này,

Một số mã máy như HP Pavilion hoặc Dell Vostro, em cài hệ điều hành bị treo quay ở logo rồi sập, khởi động lại treo ở logo sập tiếp, lặp lại như vậy.
Em đã thử cài các phiên bản Win10, 11...., thử Migrate bằng partition đều không được, ổ SSD thì em cắm thử sang máy khác lại load vào win bình thường.
Có bác nào gặp mà fix được case này không ạ. Em xin cảm ơn!

Đã fix:

Các bác ơi em tìm ra nguyên nhân rồi,
Do em dùng boot anhdv cũ nên không hỗ trợ tự động thêm drvier NVME các cpu gen 11 trở lên
Em tạo boot lại ver mới nhất có hỗ trợ ngon lành rồi,
Cảm ơn các bác đã hỗ trợ ạ!

Sửa lần cuối:

vietha0404

Búa Gỗ
Mình không phải là dân IT chuyên nghiệp nhưng mình đã gặp 1 số ổ SSD như thế và cách khắc phục mình vẫn làm là Format lại tất cả các phân vùng kể cả phân vùng chứa key của Win 10,11 bằng Win PE và dồn tất cả về thành 1 ổ khi đó mình cài Win 10, 11 lại bình thường.

herochicken

Búa Gỗ
Mình không phải là dân IT chuyên nghiệp nhưng mình đã gặp 1 số ổ SSD như thế và cách khắc phục mình vẫn làm là Format lại tất cả các phân vùng kể cả phân vùng chứa key của Win 10,11 bằng Win PE và dồn tất cả về thành 1 ổ khi đó mình cài Win 10, 11 lại bình thường.
Trước khi cài mình cũng xoá sạch các phân vùng cũ, chỉ để lại 1 ổ unallocated rồi mới cài.

larva1301

Búa Gỗ
Mình trước cài con lap cũ cho cty bị dính quả vô màn hình đăng nhập tự sập nguồn. Mình tháo chíp bôi keo tản xong là hết

thuuong1309

Rìu Sắt
Bạn xem trong BIOS của nó xem chế độ ổ đang để là UEFI hay legacy, và định dạng ổ cứng của bạn là gì ,bạn thao tác cài windows thông qua gì ....???bạn gửi ảnh mấy cái đó lên anh em sẽ giải quyết cho bạn nhanh chóng

hoangtuyen928

Búa Đá
nếu các cách trên không được, thì bạn thử đổi ssd hãng khác xem sao, mình từng gặp 1 trường hợp dùng ssd của kingston và wd cài tới lúc boot vào win là lỗi, phải ra cửa hàng đổi samsung thì lại vào được

luvbe3

Rìu Sắt
lỗi này có nhiều nguyên nhân lém... do ram do ổ do cpu ... mong là con cpu đừng có vđê`.. thay ram khác hoặc để 1 thanh xem sao bác ...

herochicken

Búa Gỗ
Các bác ơi em tìm ra nguyên nhân rồi,
Do em dùng boot anhdv cũ nên không hỗ trợ tự động thêm drvier NVME các cpu gen 11 trở lên
Em tạo boot lại ver mới nhất có hỗ trợ ngon lành rồi,
Cảm ơn các bác đã hỗ trợ ạ!