Hỏi/ Thắc mắc - Cách cài Win 10 trên ổ SSD m2 Hp G1 800 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Cách cài Win 10 trên ổ SSD m2 Hp G1 800

Fairy0259

Gà con
Mình muốn cài win 10 trên ổ SDD M2 của máy HP G1 800 () tuy nhiên do Bios máy không nhận ổ SSD m2 này, vô Win PE hoặc cài win trên ổ cứng 2.5" thì nó vẫn nhận ổ m2 này bình thường.

Người bán có hướng dẫn mình chọn phân vùng Boot uefi trên ổ Sara còn thư mục chưa win thì trỏ vào ổ m2 nhưng mình đã thử rồi vẫn không boot được, không biết có bạn nào giúp mình được không ạ?

domao

Búa Gỗ
Cùng cảnh với bác. Con sony của mình cũng đang bị tình trạng trên bios ko nhận ổ nhưng bộ cài check thấy ổ cài đc wwin nhưng ko boot đc

Fairy0259

Gà con
Bác thử cài winnt setup trên WinPE chưa? chọn ổ UEFI là ổ cứng sata, còn ổ chứa win trỏ về ổ M2 xem sao?

Sửa lần cuối:

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Cach cài theo chuẩn UEFI del ổ SSD ; không định dạng .Chạy setup win đến phần chọn Ổ cứng phân vùng Ok done.Đừng dùng Win Nt setup.Nhớ chỉnh bios chuẩn UEFI

nitranh09

Rìu Vàng
Sai hết rồi. Bạn phải chỉnh trong bios cho phép nó boot từ ổ lạ. bios hp nó có bảo mật vậy

HCproboy

Búa Gỗ
Chỉnh trong bios để nó boot vào chứ nhỉ?
mình mới lắp SSD cho con Vaio cũ, chọn UEFI cả từ bios và USB cài (mình cài bằng Rufus) thì nó nhận và cài liền

V Nguyen

Rìu Chiến
Tài khoản bị khóa
Vẫn ko được bạn ơi!

Nó hiện ra màn hình xanh tiêu đề Recovery

kêu nhấn Enter để thử lại
f8 để chọn boot lại
ESC để thiết lập lại UEFI firmware
Đầu tiên bạn phải tắt Secure Boot.
Cho phép boot từ ổ lạ.
Chỉnh chế độ boot lại thành UEFI.
Rồi F8 chọn thư mục chứa bộ cài là đc

Fairy0259

Gà con
Bạn làm theo nhé, dễ lắm :)

file extract to 32 bị lỗi ko down đc nhưng mình đoán là BootIce vs Glover Boot Loader nên mình đã down về chép qua ổ Boot, đã khởi động được, chạy trình cài win cũng đc luôn nhưng... lúc khởi động vẫn báo lỗi màn hình xanh Recovery như trên

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Xóa trắng phân vùng - không định dạng ; không cần cần nạp BOOT...không nên cài theo NTFS Fast ; extract file iso Win ra thư mục trên ổ cứng chạy setup ; chỉ cần nhận dạng thấy Ổ cứng là ok rồi .100% không lỗi.Nhớ chỉnh bios trước chuẩn UEFI

Fairy0259

Gà con
Cach cài theo chuẩn UEFI del ổ SSD ; không định dạng .Chạy setup win đến phần chọn Ổ cứng phân vùng Ok done.Đừng dùng Win Nt setup.Nhớ chỉnh bios chuẩn UEFI

Mình đã khởi động được vào phần setup win thủ công luôn rồi, cài xong ok các kiểu khi khởi động lại để vô win thì nó báo lỗi màn hình xanh Recover như mình đã nói.

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Chế độ UEFI trong Bios :
  • Secure Boot: Bạn chọn là ” Disabled “.
  • Load Legacy Option Rom: Bạn cũng chọn là ” Enabled “.
  • Boot List Option: Bạn chọn là ” UEFI “.

oViTo

Búa Gỗ
file extract to 32 bị lỗi ko down đc nhưng mình đoán là BootIce vs Glover Boot Loader nên mình đã down về chép qua ổ Boot, đã khởi động được, chạy trình cài win cũng đc luôn nhưng... lúc khởi động vẫn báo lỗi màn hình xanh Recovery như trên
Bạn download đúng file đó và làm theo y chang mới dc nhé, file vẫn download bình thường :)

ntd187

Gà con
Mình muốn cài win 10 trên ổ SDD M2 của máy HP G1 800 () tuy nhiên do Bios máy không nhận ổ SSD m2 này, vô Win PE hoặc cài win trên ổ cứng 2.5" thì nó vẫn nhận ổ m2 này bình thường.

Người bán có hướng dẫn mình chọn phân vùng Boot uefi trên ổ Sara còn thư mục chưa win thì trỏ vào ổ m2 nhưng mình đã thử rồi vẫn không boot được, không biết có bạn nào giúp mình được không ạ?

Mình cũng có 1 con như bạn, không dám mua thêm SSD m.2 pcie ko biết có boot windows dc k, mình tính mua thêm card wlan vì máy mình cũng k có card intel 7260. Không biết bạn gắn dc chưa, có gì chia sẻ cho mình biết.

lam11

Gà con
bạn thay ssd m2 sata chuẩn 2280 hay ntn thế
trước mình có con hp 600 g3 mini sff cũng k nhận bios mò mẫmđọc HDSD thì check con 600g3 chỉ hỗtrợ m2 ssd pcie 3,14 :D bạn thử tham khảo lại xem
kinh nghiệm lên youtube xem họ thay con nào thì cứ mua con giống thế về thay kiểu gì cũng nhận heheh

lam11

Gà con
khả năng ssd m2 của bạn không đúng chuẩn rồi, nếu đúng chuẩn thì bios phải nhận luôn

Fairy0259

Gà con
bạn thay ssd m2 sata chuẩn 2280 hay ntn thế
trước mình có con hp 600 g3 mini sff cũng k nhận bios mò mẫmđọc HDSD thì check con 600g3 chỉ hỗtrợ m2 ssd pcie 3,14 :D bạn thử tham khảo lại xem
kinh nghiệm lên youtube xem họ thay con nào thì cứ mua con giống thế về thay kiểu gì cũng nhận heheh

Mình gắn đúng chuẩn M2 nên vào win10 nó mới nhận đc bình thường. Nhưng lúc Boot thì bios nó ko nhận!