Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 33 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Mình cũng chưa biết. Bạn hướng dẫn với.

FAQ về key By Phone
Hỏi: Key By Phone là gì?
Trả lời: "By Phone" dịch ra là "bằng điện thoại".
Key By Phone là thuật ngữ để nói đến key không còn lượt kích hoạt online, máy chủ sẽ trả về mã lỗi 0xC004C008 với key Retail, mã lỗi 0xC004C020 với key Volume Mak khi cố gắng kích hoạt online.

Hỏi: Hình thức By Phone này từ đâu mà có?
Trả lời: Song song với hình thức kích hoạt On-line, MS cũng cho phép thêm hình thức kích hoạt Off-line, chính là để giúp kích hoạt cho các hệ thống máy tính không có mạng Internet, mà bằng chứng là từ lúc ra đời, PC chưa có Internet.
Để kích hoạt Off-line cho máy tính không có Internet, MS cần liên lạc qua cuộc gọi điện thoại, MS sẽ yêu cầu cung cấp 9 nhóm số, mỗi nhóm có 7 con số, MS gọi là IID.
Sau khi nhận được 9 nhóm số IID, MS sẽ trả về 8 nhóm số, mỗi nhóm 6 con số, MS quy định là CID.
Sau khi nạp CID vào máy tính, hệ thống đó sẽ được kích hoạt thành công!

Sau này, người ta làm ra các trang Web get CID, mục đích là thay con người gọi điện, tự động làm các thao tác.
Key By Phone chính là để nói key còn kích hoạt được qua điện thoại, cũng chính là có thể get CID qua trang Web, không cần phải làm thao tác gọi điện thoại.

Nhớ kỹ chỗ này:
Đối với Key Retail, key Get Web chính là key By Phone và ngược lại.
Đối với Key Volume Mak, key Get Web chính là key By Phone, còn key By Phone
chưa chắc là key Get Web nhé.

Hi vọng mình post câu hỏi ở đúng topic. Trước đây mình đã được các mod giúp đỡ kích hoạt, sao lưu bản quyền Windows và Office. Bây giờ mình muốn đổi sang máy khác vậy mình có thể dùng bản đã sao lưu trên máy cũ để tái kích hoạt bản quyền trên máy mới không ạ? Mong mọi người giải đáp giúp ạ.

chipsteps

Rìu Vàng
Hi vọng mình post câu hỏi ở đúng topic. Trước đây mình đã được các mod giúp đỡ kích hoạt, sao lưu bản quyền Windows và Office. Bây giờ mình muốn đổi sang máy khác vậy mình có thể dùng bản đã sao lưu trên máy cũ để tái kích hoạt bản quyền trên máy mới không ạ? Mong mọi người giải đáp giúp ạ.
không được bạn nhé! vì thông tin bản quyền nó lưu theo cấu hình máy, sang máy khác thì phải kick hoạt lại toàn bộ!

NamNT

Búa Đá
dạo này key office cũ tự nhiên bị block vô cớ các bác ạ.
Em thử cả 2016 và 2021 bản volume lẫn retail đều bị.

AnNTH

Rìu Chiến Bạc Chấm
dạ ý em là key đã active rồi ấy b,em đã lưu IDD và cả CID lại,đối với key retail thì khi cài lại đúng bản đó chỉ cần nhập key vào là máy tự active,mà máy của em hiện tại nó tự nhả key luôn,bắt getweb lại,mà get lại thì báo key bị block :|
Hừm, sao nghe lạ vậy, bạn đã từng kích key office retail, bạn cài lại đúng bản đó và nhập lại key mà không nhận bản quyền hả? Bạn có thay main không nhỉ?

NamNT

Búa Đá
Hừm, sao nghe lạ vậy, bạn đã từng kích key office retail, bạn cài lại đúng bản đó và nhập lại key mà không nhận bản quyền hả? Bạn có thay main không nhỉ?
dạ,em chỉ thay ssd,nhưng sau khi thay thì em cũng active lại rồi b ạ.
bản 2016 pro plus VL tự dưng ngày đẹp trời nó hiện báo nhập CID
Bản 2021 pro plus Retail thì nhập lại key không nhận :(

À mà quên mất,em mới thay CPU mới.

Sửa lần cuối:

nghiemphuthuong

Rìu Bạc
Bạn cài sạch Windows mới tinh rồi cài luôn Office thì IID và CID của Office sẽ ứng với phần gốc cây. Nếu bạn cài thêm các ứng dụng (tùy loại) hoặc cài đặt kết nối thiết bị (tùy loại) rồi mới cài Office thì IID và CID của Office có thể khác với IID và CID phần gốc cây, tạm gọi là phần thân cây. Nếu bạn tiếp tục cài nhiều ứng dụng nữa hoặc kêt nối nhiều thiết bị hơn nũa hoặc lắp thêm 1 hoặc 2 ổ cứng SSD cũng như HDD rồi mới cài Office thì IID và CID lại tiếp tục đổi thay tạm gọi là phần ngọn cây. Tương tự IID và CID của Windows cũng thế. Lại nữa IID và CID còn phụ thuộc vào từng cái máy tính cụ thể, phụ thuộc vào từng phiên bản Hệ Điều hành Windows mà bạn cài. Vân Vân và Mây Mây...Cho nên cái key khuyến mại mà bạn dùng khi cài lại Windows và Office không đúng chỗ kích hoạt lúc trước thì không thể kích hoạt được vì nó đã bị khóa rồi. Đây chính là chỗ khác biệt rất lớn giữa key cá nhân bạn bỏ tiền ra mua và key khuyến mại công khai. Vì key mua chỉ có một mình bạn dùng thì còn lâu mới chết. Key bạn vồ trên mạng thì có khi chỉ 5 phút đã chết rồi à. Tuy vậy bạn cứ cài sạch Windows rồi cài luôn Office cũng như hiểu rõ tính nết máy tính của bạn khi mới là gốc cây bé nhỏ thì IID và CID bạn lưu lại. Sau này dùng lại sẽ vẫn kích hoat được dù key đó đã chết hay chưa chết, dù là key Volume Mak hay Retail khi cài mới Windows và Office. TÓM LẠI KHÔNG CÓ BỮA CƠM NÀO LÀ FREE CẢ. KHÔNG MẤT TIỀN THÌ PHẢI MẤT CÔNG VÀ THỜI GIAN.

nghiemphuthuong

Rìu Bạc
Bạn cài sạch Windows mới tinh rồi cài luôn Office thì IID và CID của Office sẽ ứng với phần gốc cây. Nếu bạn cài thêm các ứng dụng (tùy loại) hoặc cài đặt kết nối thiết bị (tùy loại) rồi mới cài Office thì IID và CID của Office có thể khác với IID và CID phần gốc cây, tạm gọi là phần thân cây. Nếu bạn tiếp tục cài nhiều ứng dụng nữa hoặc kêt nối nhiều thiết bị hơn nũa hoặc lắp thêm 1 hoặc 2 ổ cứng SSD cũng như HDD rồi mới cài Office thì IID và CID lại tiếp tục đổi thay tạm gọi là phần ngọn cây. Tương tự IID và CID của Windows cũng thế. Lại nữa IID và CID còn phụ thuộc vào từng cái máy tính cụ thể, phụ thuộc vào từng phiên bản Hệ Điều hành Windows mà bạn cài. Vân Vân và Mây Mây...Cho nên cái key khuyến mại mà bạn dùng khi cài lại Windows và Office không đúng chỗ kích hoạt lúc trước thì không thể kích hoạt được vì nó đã bị khóa rồi. Đây chính là chỗ khác biệt rất lớn giữa key cá nhân bạn bỏ tiền ra mua và key khuyến mại công khai. Vì key mua chỉ có một mình bạn dùng thì còn lâu mới chết. Key bạn vồ trên mạng thì có khi chỉ 5 phút đã chết rồi à. Tuy vậy bạn cứ cài sạch Windows rồi cài luôn Office cũng như hiểu rõ tính nết máy tính của bạn khi mới là gốc cây bé nhỏ thì IID và CID bạn lưu lại. Sau này dùng lại sẽ vẫn kích hoat được dù key đó đã chết hay chưa chết, dù là key Volume Mak hay Retail khi cài mới Windows và Office. TÓM LẠI KHÔNG CÓ BỮA CƠM NÀO LÀ FREE CẢ. KHÔNG MẤT TIỀN THÌ PHẢI MẤT CÔNG VÀ THỜI GIAN.
Ồ quên mất. Bài viết trên của tôi là không nói cho kích hoạt kỹ thuật số Hệ Điều hành Windows nhá. Vì Windows kích hoạt kỹ thuật số thì mất khó hơn còn. Dù bạn có thay đổi gì (trừ thay main thì phải) hoặc thêm vào hay gỡ bỏ bất cứ cái gì, kết nối bất kỳ thiết bị nào. Windows vẫn được kích hoạt kỹ thật số.

phamvantruc

VN Zoom
Thành viên BQT
dạ,em chỉ thay ssd,nhưng sau khi thay thì em cũng active lại rồi b ạ.
bản 2016 pro plus VL tự dưng ngày đẹp trời nó hiện báo nhập CID
Bản 2021 pro plus Retail thì nhập lại key không nhận :(

À mà quên mất,em mới thay CPU mới.
Bác nghiemphuthuong nói rất đúng không riêng gì windows hay office Khi bạn thay đổi phần cứng ssd hay CPU thì bạn mất bản quyền windows và office là đúng rồi . Mình cũng từng bị như vậy có cái được ,có cái không được.

Sửa lần cuối:

NamNT

Búa Đá
Bác nghiemphuthuong nói rất đúng không riêng gì windows hay office Khi bạn thay đổi phần cứng ssd hay CPU thì bạn mất bản quyền windows và office là đúng rồi . Mình cũng từng bị như vậy có cái được ,có cái không được.
dạ,do CPU em mới đổi sau 3 năm nên trước đó em cũng không chú ý.
Em đã active thành công bản RTM19_HomeBusiness2019R bằng key của bác chia sẻ bên trên.
em cám ơn bác nhiều :)

NamNT

Búa Đá
dạ,em hơi khó hiểu ở chỗ là trước khi em thay CPU thì office đã kích hoạt rồi,sau khi thay CPU mới vào em không có cài lại win hay làm gì hết,mà office báo phải nhập lại CID.

naroto

Thành viên BQT
dạ,em hơi khó hiểu ở chỗ là trước khi em thay CPU thì office đã kích hoạt rồi,sau khi thay CPU mới vào em không có cài lại win hay làm gì hết,mà office báo phải nhập lại CID.
Chỉ cần nhớ, thay 1 trong 2 thứ là CPU hoặc mainboard là mất bản quyền số(digital license của Windows) lẫn bản quyền Office Retail/Volume Mak.
Điểm mạnh của key Office Retail là thay ổ cứng và các thiết bị khác không ảnh hưởng, chỉ trừ CPU, mainboard.
Điểm yếu của key Volume Mak là bất kì thiết bị nào đều mất bản quyền ngay lập tức.

naroto

Thành viên BQT
Tại sao Microsoft bán key cho người dùng cá nhân hay gọi là giấy phép mua 1 lần. Họ đã thiết kế sao cho kích hoạt thành công, máy chủ sẽ ghi nhớ key đó luôn luôn đi theo đúng CPU, mainboard, bất chấp bạn cài lên cài xuống Windows gì, bỏ HDD cũ lên SSD hay ngược lại..

Bạn có thể cài đặt lại(Gỡ sạch Office+License; Cài lại) Office rất nhiều lần mà không lo mất bản quyền với key Retail.

Với key bạn mua chính hãng phân phối thì sao?
Dĩ nhiên sẽ có khác biệt, nếu key bạn mua là 1 thiết bị, bạn sẽ còn vài lượt by phone dự phòng.
Bạn kích hoạt trên máy A là hết 1 lượt Online. Máy chủ MS đã ghi nhớ IID, CID của key và mainboard rồi. Key này sẽ vĩnh viễn là online khi có lệnh kích hoạt gửi lên máy chủ(cscript.exe ospp.vbs /act) từ máy A.

Vài năm sau, bạn nâng cấp CPU hoặc mainboard, máy chủ sẽ không nhận diện ra IID của key này nữa, do đã đổi CPU/mainboard sẽ làm IID thay đổi rồi.

Hiện tại, Máy B chính là máy A đã thay CPU/mainboard. Máy chủ MS chỉ nhận diện đây là 1 thiết bị mới hoàn toàn, không còn là thiết bị cũ nữa.

Lúc này bạn cần kích hoạt lại, dựa vào vài lượt byphone dự phòng của key này. Bởi vì không có ai có key này ngoài bạn, không có ai xài hết lượt byphone dự phòng đó của bạn. Nên bạn sẽ kích hoạt được cho máy tính B.
Kích hoạt bằng cách get CID như diễn đàn vẫn hướng dẫn đó thôi, như vậy là xong cho máy B.

Với key được chia sẻ công khai, nhiều người tranh nhau xài thì bạn biết rồi đó.
Các lượt byphone đều được tận dụng sạch sẽ, không còn sót gì cả. Từ đây bạn suy ra là hiểu thôi.

NamNT

Búa Đá
Tại sao Microsoft bán key cho người dùng cá nhân hay gọi là giấy phép mua 1 lần. Họ đã thiết kế sao cho kích hoạt thành công, máy chủ sẽ ghi nhớ key đó luôn luôn đi theo đúng CPU, mainboard, bất chấp bạn cài lên cài xuống Windows gì, bỏ HDD cũ lên SSD hay ngược lại..

Bạn có thể cài đặt lại(Gỡ sạch Office+License; Cài lại) Office rất nhiều lần mà không lo mất bản quyền với key Retail.

Với key bạn mua chính hãng phân phối thì sao?
Dĩ nhiên sẽ có khác biệt, nếu key bạn mua là 1 thiết bị, bạn sẽ còn vài lượt by phone dự phòng.
Bạn kích hoạt trên máy A là hết 1 lượt Online. Máy chủ MS đã ghi nhớ IID, CID của key và mainboard rồi. Key này sẽ vĩnh viễn là online khi có lệnh kích hoạt gửi lên máy chủ(cscript.exe ospp.vbs /act) từ máy A.

Vài năm sau, bạn nâng cấp CPU hoặc mainboard, máy chủ sẽ không nhận diện ra IID của key này nữa, do đã đổi CPU/mainboard sẽ làm IID thay đổi rồi.

Hiện tại, Máy B chính là máy A đã thay CPU/mainboard. Máy chủ MS chỉ nhận diện đây là 1 thiết bị mới hoàn toàn, không còn là thiết bị cũ nữa.

Lúc này bạn cần kích hoạt lại, dựa vào vài lượt byphone dự phòng của key này. Bởi vì không có ai có key này ngoài bạn, không có ai xài hết lượt byphone dự phòng đó của bạn. Nên bạn sẽ kích hoạt được cho máy tính B.
Kích hoạt bằng cách get CID như diễn đàn vẫn hướng dẫn đó thôi, như vậy là xong cho máy B.

Với key được chia sẻ công khai, nhiều người tranh nhau xài thì bạn biết rồi đó.
Các lượt byphone đều được tận dụng sạch sẽ, không còn sót gì cả. Từ đây bạn suy ra là hiểu thôi.
Cám ơn mod đã giải thích cặn kẽ.

Eyeone

Búa Gỗ
Bác nào cho em hỏi, em dùng Office ProPlus2021Retail đã kích hoạt key, dùng 1 thời gian thì nó lại bắt điền lại key, phần cứng máy tính của em không thay đổi và đã gỡ bỏ key grace rồi (điền lại key thì lại sử dụng bình thường). Nguyên nhân do đâu các bác chỉ em với ạ? Thanks! (ảnh đính kèm)

Attachments

160.6 KB · Lượt xem: 9
    142.8 KB · Lượt xem: 9