Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Xin chào các thành viên vn-z.vn, được sự đồng ý của BQT mình xin tạo topic này để các bạn có thể có nơi để thảo luận chung về các vấn đề của Windows và Kích hoạt Windows/Office đồng thời giúp Box khoa học hơn. Các post ở đây chỉ cần tuân thủ theo nội quy chung của Box: tại đây và chỉ post các vấn đề liên quan, không post key hay nhờ get CID tại đây các bạn nhé.
Chúc các thành viên vui vẻ và tham gia thảo luận thoải mái tại VNZ !

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Thấy top do mod mở ra mà chẳng ai vào chém
Vậy cũng xin vào khai đao
Riêng với kích hoạt bqs Win 10 ace ta theo tôi nên dùng pp này
Link:
Vừa đơn giản dễ làm đã đc các bác xác nhận tại:
Đấy là ý kiến cá nhân mong ace không gạch đá là tôi xin cảm ơn

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi cũng góp vui với mấy hình này, chỉ thấy trên máy boot với UEFI, không biết nó bắt đầu từ bản Win10 nào? 1809 hay 1903? Khi khởi động vào giao diện Metro, các bạn chọn Change defaults or choose other options nó sẽ ra tiếp các hình sau:

Chon tiếp Use a device và có hình bên dưới:

Tôi chon UEFI: Sandisk để boot vào bản của AnhDV:

Như vậy thì sau này muốn boot vào usb UEFI thì cứ khởi động bình thường và tìm tới lựa chọn như mấy hình trên là được, không cần phải nhấn F9 hay F12 cho máy HP của tôi. Giao diện boot đó là Metro, hiện tại tôi mới test thử bản Win 7 của một bạn, giao diện đó bị mất đi rồi.

Update: Tôi đã tìm ra lỗi không có menu Metro sau khi cài Win 7, các bạn xem ở đây: #48

Sửa lần cuối:

phuongcaothe

Búa Gỗ
tôi có thắc mắc là windows 10 cài có bản quyền kts rồi cài lại thì nó tự nhận bản quyền, thế office 2016 cài bản quyền rồi cài lại nó có tự nhận bản quyền như windows không ạ? Hay là phải backup bản quyền rồi restore lại vậy? Mong các bạn (bác) giải thích giúp mình với ạ. Cảm ơn nhiều.

batsonghiep

Búa Gỗ Đôi
Chào các bạn.
Office 2016 retail đã backup, thay main PC restore lại Office nhưng không được (dãy số IID khác), phải làm sao?

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
tôi có thắc mắc là windows 10 cài có bản quyền kts rồi cài lại thì nó tự nhận bản quyền, thế office 2016 cài bản quyền rồi cài lại nó có tự nhận bản quyền như windows không ạ? Hay là phải backup bản quyền rồi restore lại vậy? Mong các bạn (bác) giải thích giúp mình với ạ. Cảm ơn nhiều.
Nếu bạn cài bản office retail thì khi cài lại bạn chỉ cần nạp lại key cũ bằng pm MsAct plus là gần như ăn luôn. Nêú bạn cài bản office vl thì bạn phải backup lại bằng các pm backup như msbackup, dism++,... Để restore khi cài lại win. Lưu ý nên cài bản win giống với bản cũ.(pro thì cài lại pro)

phuongcaothe

Búa Gỗ
Nếu bạn cài bản office retail thì khi cài lại bạn chỉ cần nạp lại key cũ bằng pm MsAct plus là gần như ăn luôn. Nêú bạn cài bản office vl thì bạn phải backup lại bằng các pm backup như msbackup, dism++,... Để restore khi cài lại win. Lưu ý nên cài bản win giống với bản cũ.(pro thì cài lại pro)
Thế thì vẫn phải backup office. Cho mình hỏi thêm trong các bản office thì từ 10->19 thì bản nào nhẹ mà ổn định nhất vậy?

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Thế thì vẫn phải backup office. Cho mình hỏi thêm trong các bản office thì từ 10->19 thì bản nào nhẹ mà ổn định nhất vậy?
nhẹ và ổn định nhất theo mình là bản 2010 Retail, bản 2010 Retail vẫn chọn được app để cài bạn nhé.
Nhớ update lên services pack mới nhất nhé. Nếu thấy khó khăn thì inbox mình.

phuongcaothe

Búa Gỗ
nhẹ và ổn định nhất theo mình là bản 2010 Retail, bản 2010 Retail vẫn chọn được app để cài bạn nhé.
Nhớ update lên services pack mới nhất nhé. Nếu thấy khó khăn thì inbox mình.
Cảm ơn bạn. Hiện tại đang dùng bản 2016 đã active nên cũng lười cài lại. Với lại cài cho có cái mà vọc vậy thôi chứ có dùng đâu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm nay tôi có xem video của bạn này, bạn hướng dẫn cách tạo bản Win 10 Pro Lite theo ý muốn. Dùng soft NTLite để thực hiện. Tôi load về, cài với lựa chọn Free license, không biết nó có OK không. Tôi đã làm thử theo từng bước của video, hướng dẫn cũng dể hiểu đó các bạn, đây là lần đầu tiên tôi thực hành với soft này. Tôi không có file ISO với x64 và x86 như của bạn ấy, tôi làm với bản ISO x64 => Open With Windows Explorer, sau đó chép toàn bộ files vào một thư mục khác, rồi làm theo video thôi, tôi không lượt bỏ Windows Defender hay là Windows Update, chỉ vài thứ như Hyper-V, X box Games; tôi chủ yếu muốn xem nó có tạo file ISO thành công hay không thôi. Cuối cùng tôi đã làm được và test trên máy ảo thành công. Bạn nào rảnh rỗi thì test thử xem sao nhe:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm qua tôi đã gửi hình cho các bạn xem một bản Win sau khi làm với NTlite ở trên, bản đó tôi dùng của một bạn đã setup phần Activation, tôi không thích lắm vì nó không phải là digital license, các bạn xem lại hình của bản đó đây, lưu ý các phần đóng khung hình chữ nhật, hôm nay tôi để phần cuối của device ID cho các bạn so sánh:

Activation của nó đây:

Sáng nay tôi mở lại bản ISO đó và cũng dùng NTLite để edit, ờ phần Post Setup thì tôi thấy có một số lệnh CMD, chừng 5 hay 6 cái, tôi xoá bỏ hết, chọn creat ISO, sau khi xong mở file ISO lại, tôi thấy cũng có folder $OEM trong Sources, xoá bỏ folder đó và thay bằng folder $OEM khác (tôi đã có topic nói về folder này). Cài lại trên máy ảo và có hình như sau:

Ý của tôi muốn nói là tôi có thể sửa lại các setup của một bản Win đã edit với soft NTLite, hồi sáng lo làm quên chụp lại mấy chổ xoá, mà tôi cũng ngại làm phiền tác giả nếu mình đưa cái hình đó ra. Cảm ơn các bạn đã theo dõi cmt của tôi nhé.

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
1. Các bác có thể giải thích giúp em ưu nhược điểm giữa key active win 10 Pro bản Volume MAK ko, bản Retail, và bản OEM được không ạ?
2. Ban đầu em có BQS Retail với key VK7JG-...-3V66T sau đó em điền key bản OEM:-censor- cũng có BQS OEM, rồi em điền 1 key VL MAK thì cũng có BQS VL Mak, cuối cùng điền lại key VK7JG-...-3V66T để quay BQS ban đầu. Vậy em nên dùng key nào để sao này cài lại máy hay Update Win mới không bị mất BQS vậy các Bác.
Em xin cảm ơn!

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
1. Các bác có thể giải thích giúp em ưu nhược điểm giữa key active win 10 Pro bản Volume MAK ko, bản Retail, và bản OEM được không ạ?
2. Ban đầu em có BQS Retail với key VK7JG-...-3V66T sau đó em điền key bản OEM:-censor- cũng có BQS OEM, rồi em điền 1 key VL MAK thì cũng có BQS VL Mak, cuối cùng điền lại key VK7JG-...-3V66T để quay BQS ban đầu. Vậy em nên dùng key nào để sao này cài lại máy hay Update Win mới không bị mất BQS vậy các Bác.
Em xin cảm ơn!
1. Theo mình biết thì bản 10 Pro VL dễ bị mất kích hoạt sau khi cài lại và phải cần backup lại. Còn key retail thì ko bị như vậy. Thường thì người ta sẽ lấy bản quyền số cho win 10 Pro luôn. Để sau có cài lại chỉ cần bật internet lên là active.
2. Nó có bản quyền số thì bạn add key nào nó view key đó lên thôi :D.

jupiterhaac

Búa Gỗ
Đối với Office bản retail khi actived thành công thì sau này có cài lại win chỉ cần điền lại key cũ là tự actived lại phải không ạ? và tại sao có cần thiết phải xóa key grace sau khi actived office không? Các Bác thông não hộ em cái :D

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Đối với Office bản retail khi actived thành công thì sau này có cài lại win chỉ cần điền lại key cũ là tự actived lại phải không ạ? và tại sao có cần thiết phải xóa key grace sau khi actived office không? Các Bác thông não hộ em cái :D
Key Grace không phải là key kích hoạt nó chỉ là key cài đặt thôi. Nó là key dùng thử 30 ngày. Hết 30 ngày thì nó sẽ đòi bạn phải kích hoạt. Bạn đã kích hoạt rồi nhưng chưa xóa key này thì Office vẫn hiểu là bạn đang dùng thử nên hết thời hạn nó vẫn báo.

Muốn hiểu sâu thêm thì đọc thêm về các loại key của MS nha bạn

jupiterhaac

Búa Gỗ
Key Grace không phải là key kích hoạt nó chỉ là key cài đặt thôi. Nó là key dùng thử 30 ngày. Hết 30 ngày thì nó sẽ đòi bạn phải kích hoạt. Bạn đã kích hoạt rồi nhưng chưa xóa key này thì Office vẫn hiểu là bạn đang dùng thử nên hết thời hạn nó vẫn báo.

Muốn hiểu sâu thêm thì đọc thêm về các loại key của MS nha bạn
Cảm ơn Bác nhưng e actived bình thường rồi nhưng k xóa key grace nhưng tới nay được vài tháng rồi mà k thấy báo gì hết ạ, thế nên e mới thắc mắc là có cần thiết phải xóa key grace sau khi đã actived không ạ?