Thảo luận - Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office | Page 35 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Các vấn đề chung của Windows và Kích hoạt Windows/Office

langtudaik

Rìu Sắt
có cách nào update thủ công khi check update k các bác? mình hay bị lỗi màn hình xanh khi update gói driver và framework

Moneytalks

Búa Đá
Toàn key KMS với thời gian sử dụng key 6F7TH còn 179 ngày. Tìm được key VL thì gỡ 2 key ra và kích hoạt key mới như bạn này hướng dẫn

Chưa được đâu bác ạ.
Mã:
cscript ospp.vbs /unpkey:6F7TH
cscript ospp.vbs /unpkey:PG343
cscript ospp.vbs /inpkey:*****-*****-*****-*****-GX289
cscript ospp.vbs /act

Update:
Key: GX289
Description: Office21_ProPlus2021VL_MAK_AE2
Sub Type: X22-53677
Activation Count: 0
Error Code: 0xC004C020 (Call MS support)
Time: 00:36:01 19/02/2023 (GMT+7)
Cám ơn các bạn đã hướng dẫn.

Mình xin follow up là khi mình nhập các code này (để xóa key cũ hoặc để input key mới) vào trong cmd:
cscript ospp.vbs /unpkey:pG343

CMD cứ báo lỗi: Input Error: Can not find script file "C:\WINDOWS\system32\ospp.vbs".

Như vậy thì mình phải chỉnh ở đâu nhỉ? Cám ơn mọi người.

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Cám ơn các bạn đã hướng dẫn.

Mình xin follow up là khi mình nhập các code này (để xóa key cũ hoặc để input key mới) vào trong cmd:
cscript ospp.vbs /unpkey:pG343

CMD cứ báo lỗi: Input Error: Can not find script file "C:\WINDOWS\system32\ospp.vbs".

Như vậy thì mình phải chỉnh ở đâu nhỉ? Cám ơn mọi người.
Để rút tiền bạn cần đi tới cây ATM, để đổ xăng bạn cần đi tới cây xăng.
Hiện bạn đi tới cây xăng và yêu cầu rút tiền nên nó báo lỗi. :)

Chạy lệnh đi đến đúng nơi trước:
Mã:
if exist "%ProgramFiles% (x86)\Microsoft Office\Office16\ospp.vbs" (cd /d "%ProgramFiles% (x86)\Microsoft Office\Office16") else (cd /d "%ProgramFiles%\Microsoft Office\Office16")
sau đó mới dùng các lệnh liên quan đến ospp.vbs được.

Moneytalks

Búa Đá
Để rút tiền bạn cần đi tới cây ATM, để đổ xăng bạn cần đi tới cây xăng.
Hiện bạn đi tới cây xăng và yêu cầu rút tiền nên nó báo lỗi. :)

Chạy lệnh đi đến đúng nơi trước:
Mã:
if exist "%ProgramFiles% (x86)\Microsoft Office\Office16\ospp.vbs" (cd /d "%ProgramFiles% (x86)\Microsoft Office\Office16") else (cd /d "%ProgramFiles%\Microsoft Office\Office16")
sau đó mới dùng các lệnh liên quan đến ospp.vbs được.
Cám ơn bác, mình không biết về IT nên không tường được mấy lệnh đó có logic như nào, cứ thấy ai bảo sao thì copy chép đại theo thôi :D Chúc bác buổi tối vui vẻ.

naroto

Thành viên BQT
Cám ơn bác, mình không biết về IT nên không tường được mấy lệnh đó có logic như nào, cứ thấy ai bảo sao thì copy chép đại theo thôi :D Chúc bác buổi tối vui vẻ.
Quá trình tự kích hoạt đều có hướng dẫn cả rồi, không rành code thì dùng tool cho nhanh bạn ạ.
Trang 1 có link topic hướng dẫn tự kích hoạt...

Moneytalks

Búa Đá
À nhân tiện có bạn ở đây, cho mình hỏi thêm, là khi mình chép dòng lệnh (cũng copy được ở đâu đó):

for %a in (4,5,6) do (
if exist "%ProgramFiles%\Microsoft Office\Office1%a\ospp.vbs" (cd /d "%ProgramFiles%\Microsoft Office\Office1%a")
if exist "%ProgramFiles(x86)%\Microsoft Office\Office1%a\ospp.vbs" (cd /d "%ProgramFiles(x86)%\Microsoft Office\Office1%a")
)&cls
cscript ospp.vbs /remhst
cscript ospp.vbs /ckms-domain
cscript //nologo ospp.vbs /inpkey:<KEY>
cscript //nologo ospp.vbs /dinstid > step2.txt
start step2.txt

CMD nó hay báo là không có cái step 2.txt nào cả :">
Vì không ra step 2.text để có IID nên mình toàn phải trực tiếp vào trong phần Activate của Office để chép bằng mắt thường ra cái IID rồi đi tìm CID. Chép bằng mắt thế rất mệt mỏi.

Vậy thì mình phải chỉnh sao? Cám ơn bác nhiều.

AnNTH

Rìu Chiến Bạc Chấm
À nhân tiện có bạn ở đây, cho mình hỏi thêm, là khi mình chép dòng lệnh (cũng copy được ở đâu đó):

for %a in (4,5,6) do (
if exist "%ProgramFiles%\Microsoft Office\Office1%a\ospp.vbs" (cd /d "%ProgramFiles%\Microsoft Office\Office1%a")
if exist "%ProgramFiles(x86)%\Microsoft Office\Office1%a\ospp.vbs" (cd /d "%ProgramFiles(x86)%\Microsoft Office\Office1%a")
)&cls
cscript ospp.vbs /remhst
start step2.txt

Vì không ra step 2.text để có IID nên mình toàn phải trực tiếp vào trong phần Activate của Office để chép bằng mắt thường ra cái IID rồi đi tìm CID. Chép bằng mắt thế rất mệt mỏi.

Bạn chưa khai báo biến <KEY> kìa... Copy thiếu rồi đó. Mà không hiểu code thì dùng tool luôn đi cho gọn bạn ạ.

Moneytalks

Búa Đá
Bạn chưa khai báo biến <KEY> kìa... Copy thiếu rồi đó. Mà không hiểu code thì dùng tool luôn đi cho gọn bạn ạ.
Mình có điền key -ABCXY vào rồi chứ. Nhưng step2.txt không nhẩy ra. Dùng tool thì lẹ nhưng mình muốn lọ mọ tí cơ.

thuwowngr

Cho đi là nhận được.

for %a in (4,5,6) do (
)&cls
cscript ospp.vbs /remhst
start step2.txt

Bạn bỏ từ "> step2.txt trở xuống, nó sẽ hiện IID ngay trên cửa sổ cmd để bạn copy.
Cụ thể:
Mã:
for %a in (4,5,6) do (
)&cls 
cscript ospp.vbs /remhst
cscript //nologo ospp.vbs /dinstid
@

Black hat

Búa Gỗ Đôi
@naroto mod cho e hỏi, bản office 19 retail msdn iso có tool nào để convert nó sang file ISO VL ko? Hay bắt buộc phải cài bản Retail MSDN ISO xong mới dùng lệnh cmd để Convert sang VL dc sao?

phnghia811

Búa Gỗ
Cho mình hỏi mình có kích hoạt bằng key office bản 2021 mà quên không có lưu giờ mình muốn xem lại dãy key đã kích hoạt thì làm sao nhỉ?

naroto

Thành viên BQT
Cho mình hỏi mình có kích hoạt bằng key office bản 2021 mà quên không có lưu giờ mình muốn xem lại dãy key đã kích hoạt thì làm sao nhỉ?
Bạn chỉ có thể xem 5 kí tự cuối, rồi tra lên diễn đàn bằng công cụ tìm kiếm. Sau đó lấy key nạp vào máy xem có trùng IID không, nếu trùng là tìm đúng.
Còn hiện tại nếu Office vẫn đang ở trạng thái kích hoạt thì copy thư mục 2.0 lại là được, mặc kệ key là gì. Khi cài lại Windows, Office chép đè thư mục này vào đúng chỗ đã copy là được.

naroto

Thành viên BQT
@naroto mod cho e hỏi, bản office 19 retail msdn iso có tool nào để convert nó sang file ISO VL ko? Hay bắt buộc phải cài bản Retail MSDN ISO xong mới dùng lệnh cmd để Convert sang VL dc sao?
Theo hiểu biết của mình là chưa có tool như vậy.
C2R tool của Ratiborus trước đây cũng chỉ xử lý sau khi đã cài Office Retail vào máy rồi.
Nếu chỉ muốn lưu ISO Volume Mak thôi thì cũng có thể tự xây dựng theo trang MS hướng dẫn này.
Còn mình, mình chỉ lưu 1 bộ Office Retail version mới nhất là đã có thể kích hoạt bằng tất cả giấy phép từ 2016 tới 2021 rồi. Tiện lợi và tiết kiệm dung lượng SSD rất nhiều.

Bác nào rành cho e hỏi chính xác thì các tên gọi Office 12, Office 14, Office 15, Office 16, Office 19, Office 21 tương ứng với các phiên bản Office 20xx nào vậy?
Em tra thử wiki nó ra như này nên ko chắc lắm. Em cảm ơn!

Ví dụ cái mô tả khi check key nó hiện như này:
Mã:
Description: Office21_VisioPro2021R_Retail
Thì nghĩa là key này dành cho bộ cài Office 2021 có chứa sẵn Visio 2021 hay key này chỉ dành riêng cho bộ Visio 2021 các bác nhỉ?

hptrungduc

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
Mã:
Thì nghĩa là key này dành cho bộ cài Office 2021 có chứa sẵn Visio 2021 hay key này chỉ dành riêng cho bộ Visio 2021 các bác nhỉ?
key riêng hay sao ấy b ạ, visio dùng key riêng không chung chạ với office mà nhỉ?

tiendatnlb

Rìu Chiến Bạc
Mã:
key riêng hay sao ấy b ạ, visio dùng key riêng không chung chạ với office mà nhỉ?
Đó là key Visio thôi. Bộ Office 2021 ProPlus không có Visio, Projec nhé! Còn O2016, O2019 và O2021 đều là Office 16, được phát hành lần đầu năm 2016 và nâng cấp vào năm 2019 (O2019) và tiếp theo là năm 2021 (O2021).