Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Hiện thông báo rất rõ rồi bạn"Windows không thể nhận raX:\Windows\System32\Penetwork.exe"Bạn copy trực tiếp các file đó vào System32 rồi chạy Penetwork.exe xem sao? Chú ý phiên bản Penetwork.exe 64 bit
Bạn cố gắng test.Chẳng lẽ tôi phải "Bật mí" tác giả????
Bạn cứ "bật" đi cho tôi và những người không biết được học hỏi thêm với

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xem phần đính kèm 28554
Đây là hình sau boot winpe11 có đầy dủ apps, LAN, Wifi bác ạ. Nhưng có 1 số apps không chạy được vì không tương thích, Apps "Any desk" không hiện được so

Bên cháu sao hay vậy bên này mới đầu bác chép nhầm Apps cũ của cháu thì như vầy:

Hình trên nó mở được ATI từ apps cũ, sang Apps cháu mới gửi ngày hôm qua thì ATI 2021 không mở được và bác có hình này:

Ở hình trên cháu thấy cái icon Apps vẫn còn lỗi đó cháu.

Còn Wifi thì phải sang laptop mới có hình giống của cháu, ở đây bác test trên máy ảo của desktop:

Bác có làm theo hướng dẫn của @Sakutaza, chép folder PeNetwork_x64 vào Program Files và chép file từ folder trên thêm vào System 32 nữa.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vâng bác. Nếu tác giả có ý kiến gì thì cháu sẽ sửa lại ạ. Cháu nghĩ họ đã chia sẻ public rồi thì cái nho nhỏ này sẽ không là gì cả. Ai muốn ủng hộ họ vẫn sẽ ủng hộ, còn những người thích mò thì họ cũng sẽ biết cái cháu nói thôi.

Cháu che lại bớt cái tên file đi cháu bởi vì đợi tới khi tác giả có ý kiến thì đã có cả ngàn người biết bí mật của bạn ấy rồi. Ở phần chia sẻ tạo file PE của bạn ấy, bác thấy bạn đang dở dang chuyện post file Drisoft.wim cho cộng đồng nên bác nghĩ chắc bạn đang suy nghĩ lại có nên chia sẻ thêm hay không, nếu không bạn đã post luôn phần đó rồi, cháu thấy đúng không?

Luôn cả cái link load về cũng khó khăn, nếu không nhờ @trungminh kiên trì yêu cầu và nhờ @hoanchien giúp thì khó mà load về được. Có thể trong một lúc cao hứng tác giả chia sẻ nhưng sau đó nghĩ lại đó cháu.

Cháu xem bác mới thử lại link từ đó:

Khi đã chia sẻ cách làm cho ai đó thì tác giả phải giúp cho người ta thực hành thành công, còn ở đây thì bác thấy còn dở dang nên bác suy nghĩ như vậy. Mong cháu không phiền khi bác nói ra những lời này nhé.

Conthuongbome

Rìu Sắt Đôi
Chào Bác Đức.Vài hôm nữa em sẽ chia sẽ Tool mới.Do em đang hoàn thiện cho win10 nên còn daang dở chưa chia sẽ hết.Tạo một cái tool nhiều lúc bị lỗi nhỏ mà không biết Fix ở đâu nên cố gắng Fix hết rồi chia sẽ tiếp.Phiên bản lúc đầu em chia sẽ với mục đích để mọi người cùng nhau tìm Fix những cái lỗi mà bản thân em chưa Fix được và không biết nguyên nhân từ đâu.Vì để xây dựng lên 1 Scrips tạo PE không phải 1 ngày 1 tháng mà có khi cả một vài năm mới hoàn thiện và biết nguyên nhân ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào Bác Đức.Vài hôm nữa em sẽ chia sẽ Tool mới.Do em đang hoàn thiện cho win10 nên còn daang dở chưa chia sẽ hết.Tạo một cái tool nhiều lúc bị lỗi nhỏ mà không biết Fix ở đâu nên cố gắng Fix hết rồi chia sẽ tiếp.Phiên bản lúc đầu em chia sẽ với mục đích để mọi người cùng nhau tìm Fix những cái lỗi mà bản thân em chưa Fix được và không biết nguyên nhân từ đâu.Vì để xây dựng lên 1 Scrips tạo PE không phải 1 ngày 1 tháng mà có khi cả một vài năm mới hoàn thiện và biết nguyên nhân ạ.

Cảm ơn bạn đã giải thích, tôi cũng rất ngại khi đụng chạm tới quyền lợi của tác giả, với tools bạn chia sẻ thì các bạn có thể tìm hiểu nhưng còn bản chính thức của bạn thì bạn đã có mục đích ẩn đi nên tôi không muốn làm phiền lòng bạn.

Hy vong với tools sau bạn post thì có đầy đủ dữ liệu để tôi và các bạn không phải tìm nơi khác nữa. Về link download thì mong bạn upload cho link nào ổn định một chút, link trước rất là khó khăn, nếu không nhờ @hoanchien giúp thì tôi và các bạn khác không có điều kiện để test rồi bạn.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn đã giải thích, tôi cũng rất ngại khi đụng chạm tới quyền lợi của tác giả, với tools bạn chia sẻ thì các bạn có thể tìm hiểu nhưng còn bản chính thức của bạn thì bạn đã có mục đích ẩn đi nên tôi không muốn làm phiền lòng bạn.

Hy vong với tools sau bạn post thì có đầy đủ dữ liệu để tôi và các bạn không phải tìm nơi khác nữa. Về link download thì mong bạn upload cho link nào ổn định một chút, link trước rất là khó khăn, nếu không nhờ @hoanchien giúp thì tôi và các bạn khác không có điều kiện để test rồi bạn.
Bạn Huỳnh Vũ Thắng đã update bản winbuilder cho win11 version 2 rồi, hiện tại link tải google Drive đang quá tải, đợi đến khi tải đc sẽ trải nghiệm những tính năng mới của bản win11 pe này hãy copy và dán vào web đến blog của bạn ấy. cảm ơn tác giả rất nhiều.

conthuongbome.blogspot.com/2021/10/scirps-buil-winpe-1011multiboot.html

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn Huỳnh Vũ Thắng đã update bản winbuilder cho win11 version 2 rồi, hiện tại link tải google Drive đang quá tải, đợi đến khi tải đc sẽ trải nghiệm những tính năng mới của bản win11 pe này hãy copy và dán vào web đến blog của bạn ấy. cảm ơn tác giả rất nhiều.

conthuongbome.blogspot.com/2021/10/scirps-buil-winpe-1011multiboot.html
Bạn ấy có chia sẻ thêm link này đây cháu:

https://www.mediafire.com/file/sx3t...he0xIxA8CusyhtGSsX35RkVdgMlwTXyYxxuepFQtJGx14

Link bác nói ở trên không phải script build cháu ơi, bác nhầm rồi, link đó là bộ PE rút gọn mới nhất. Bác mới vào link cháu gửi thì load về được rồi đây cháu:

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bản PE11-V2 ở hình từ cmt bên trên không có DrWeb trong Apps, tôi có thử với nhiều apps của các bạn khác nhưng không thành công, cuối cùng tôi dùng lại SSTR\Minst\Minst.exe thì lại chạy được DrWeb ổn định, dưới đây là hình trên thử trên Laptop Legacy, chưa thử trên máy UEFI và desktop Legacy nên chưa có kết quả cụ thể:

Riêng AnyDesk và UltraViewer thì tôi chưa mở được trên Laptop:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tiếp tục test bản PE11-V2 trên máy desktop Legacy đời cổ thì tôi không mở được DrWeb như trên máy Laptop. Sang qua máy desktop UEFI, máy này có thêm WIFI thì tôi lại mở được như hình:

Cũng phải mở Eset và Browser trước, chạy một lúc rồi mới mở được DrWeb, nếu không thì nó báo lỗi không tìm thấy file : cureit.exe.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Tiếp tục test bản PE11-V2 trên máy desktop Legacy đời cổ thì tôi không mở được DrWeb như trên máy Laptop. Sang qua máy desktop UEFI, máy này có thêm WIFI thì tôi lại mở được như hình:

Cũng phải mở Eset và Browser trước, chạy một lúc rồi mới mở được DrWeb, nếu không thì nó báo lỗi không tìm thấy file : cureit.exe.
WINPE 11 v2 hay v1 này chạy any desk không kết nối được (không hiện số) có cách nào để chạy được any desk không bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
WINPE 11 v2 hay v1 này chạy any desk không kết nối được (không hiện số) có cách nào để chạy được any desk không bác
Bác thấy nó lấn cấn ở chổ PEnetwork đó cháu, nếu có mạng Lan thì kết nối dễ dàng, không hiểu tác giả không cho kết nối với Wlan hay PE11 không có?