Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chờ các bạn cho ý kiến với bản V3, nãy giờ tôi không boot lên được cả 2 modes luôn, luc mới boot vào thì nó hiện cái menu sau đó cái vòng tròn cứ xoay mãi bên UEFI, còn bên Legacy thì sau khi có menu rồi tới cái vòng tròn xoay được một lúc rồi thì tối đen màn hình luôn. Không biết có phải do tôi làm lỗi hay không? Test với ISO, tạo USB hay chép riêng file Wim ra để boot thì đều bị tình trạng giống như vậy.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Chờ các bạn cho ý kiến với bản V3, nãy giờ tôi không boot lên được cả 2 modes luôn, luc mới boot vào thì nó hiện cái menu sau đó cái vòng tròn cứ xoay mãi bên UEFI, còn bên Legacy thì sau khi có menu rồi tới cái vòng tròn xoay được một lúc rồi thì tối đen màn hình luôn. Không biết có phải do tôi làm lỗi hay không? Test với ISO, tạo USB hay chép riêng file Wim ra để boot thì đều bị tình trạng giống như vậy.
Vẫn chạy bình thường bác ạ có cả LAN Wifi. Khác là có menu khi test bằng ventoy, bộ apps để ngoài không đóng thành file wim. Đa số các apps chạy được còn có cái apps Any desk không số, Ultralview chạy bị lỗi. Riêng cái bác thích nhất là Drweb của bác chạy tốt

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vẫn chạy bình thường bác ạ có cả LAN Wifi. Khác là có menu khi test bằng ventoy, bộ apps để ngoài không đóng thành file wim. Đa số các apps chạy được còn có cái apps Any desk không số, Ultralview chạy bị lỗi. Riêng cái bác thích nhất là Drweb của bác chạy tốt

Bên này bác chạy 3 lần rồi đều không boot lên được cháu à, có phải khi cháu tạo xong thì iso nó như hình không?

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Bác đã thử luôn file bat grub4dos rồi đó cháu, vẫn không boot được, cháu boot như thế nào để y như vậy mà chép vào Ventoy mà boot phải không?

Lúc tao ISO bác phải dùng file bat grub4dos sau tạo xong chỉ copy file iso cho vào USB có ventoy chạy bình thường. Hay bác dowload lại xem có thể lúc tải xuống bị lỗi

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Lúc tao ISO bác phải dùng file bat grub4dos sau tạo xong chỉ copy file iso cho vào USB có ventoy chạy bình thường

Cháu đã biết là bác thử trên Ventoy rất nhiều lần với đủ các ISO, chưa có cái nào mà không boot lên được như bản này, có khi nào do bác chép nhiều file quá mà nó có vấn đề không? Thôi giờ cũng khuya rồi, ngày mai bác sẽ làm lại với một usb trống xem có được không nha cháu, cảm ơn cháu đã hổ trợ bác nhé.

Le Duc 287

Rìu Vàng
@trungminh, xem lại bản V5-V2 của tác giả thì bác thấy như hình dưới:

Vụ này chắc chờ @lvt491 hay @Sakutaza vào giúp thôi cháu.
cháu chưa test 1click tạo pe nhg nếu tạo xong file wim thì bác có thể sửa trong reg file SOFTWARE đường dẫn ...\Windows\System32\config\SOFTWARE
dùng lệnh sau để thêm SOFTWARE vào regedit
reg load HKLM\A C:\10\Windows\System32\config\SOFTWARE
lệnh ở trên cháu muont file wim ra ổ C\10\
vào regedit tìm đến nhánh
[HKEY_LOCAL_MACHINE\A\Microsoft\Windows\CurrentVersion\OEMInformation]
chỉnh dòng "Logo"="X:.."
cháu vd cháu để file ducld.bmp trong đường dẫn sau \Windows\System32\oobe\Logo\ducld.bmp thì sửa như dưới
"Logo"="X:\\Windows\\System32\\oobe\\Logo\\ducld.bmp"
bác vào đó rồi sẽ thấy file logo cửa bạn thắng là gì bác xóa luôn đi cũng đượng không bác chỉ cần thay file .bmp của bác vào và thay đường dẫn logo là được,
trong nhánh này bác có thể cá nhân hóa nhiều thứ trong hình bác gửi. vd Manufacturer
thêm SupportURL, phome gmail, Model.... chỉnh sửa xong chạy lệnh sau
reg unload HKLM\A
nén lại file wim là ok bác

trungminh

Rìu Vàng Đôi
cháu chưa test 1click tạo pe nhg nếu tạo xong file wim thì bác có thể sửa trong reg file SOFTWARE đường dẫn ...\Windows\System32\config\SOFTWARE
cháu vd cháu để file ducld.bmp trong đường dẫn sau \Windows\System32\oobe\Logo\ducld.bmp thì sửa như dưới
bác vào đó rồi sẽ thấy file logo cửa bạn thắng là gì bác xóa luôn đi cũng đượng không bác chỉ cần thay file .bmp của bác vào và thay đường dẫn logo là được,
trong nhánh này bác có thể cá nhân hóa nhiều thứ trong hình bác gửi. vd Manufacturer
reg unload HKLM\A
Mình chỉ thấy thế này (Bản Pe11 bản gốc )

Nhưng nếu chạy PE sẽ hiện các dòng đó

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @trungminh, bác đã hiểu vì sao bên bác không boot lên được bản V3 rồi cháu. Hôm qua bác làm trên nền bản Win 11, lúc đầu làm quên tắt WD, khi chạy thì nó cảnh báo, lúc đó bác mới vào tắt và thế là nó đã chặn file nào đó trong bộ cài rồi, vì vậy bác có làm thêm 2 lần nữa thì file iso không thể nào boot lên được. Bác sang bản Win 10 làm, bản này bác dùng Eset, cũng lại quên tắt trước khi làm, khi chạy gần xong thì báo lỗi, bác tắt Eset và chạy lại build, sau đó thì boot lên thành công đó cháu. Như vậy từ đây về sau cứ nhớ mãi, muốn chạy các tools 1 click này thì phải lo tắt trước các AV, nếu không sẽ gặp rắc rối.

Với bản V3 thì đúng như cháu nói, Anydesk và Ultraviewer không mở được, chắc là vì mình dùng bản Free nên bị hạn chế đó cháu, tác giả có những bản khác muốn dùng đầy đủ phải đặt mua cháu à.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
reg unload HKLM\A

Khi nào cháu có thời gian, cháu build thử bản V3 và có đầy đủ AnyDesk, UltraViewer, cháu gửi cho bác xin nhé. Cảm ơn cháu rất nhiều.

Update: bác có hình này theo hướng dẫn của cháu trên bản V3:

Bác vẫn chưa hiểu cách tạo file bmp cho nên bác chỉ biết chờ cháu làm xong rồi gửi cho bác để bác học hỏi thêm từ cháu đó.

Sửa lần cuối:

Le Duc 287

Rìu Vàng
Khi nào cháu có thời gian, cháu build thử bản V3 và có đầy đủ AnyDesk, UltraViewer, cháu gửi cho bác xin nhé. Cảm ơn cháu rất nhiều.

Update: bác có hình này theo hướng dẫn của cháu trên bản V3:

Bác vẫn chưa hiểu cách tạo file bmp cho nên bác chỉ biết chờ cháu làm xong rồi gửi cho bác để bác học hỏi thêm từ cháu đó.
bmp đó là một định dạng file ảnh thôi bác. paint trong win 10 (còn win 11 cháu chưa cài nên không biết) có định dạng này luôn photoshop cũng có bác. bác để kích thước ảnh là 60x60 đến 120x60 thì kích thước ảnh phù hợp. dạo này cháu bận quá không test được.
update: cháu thường cá nhân hóa tất cả các thành phần này bằng cách chạy file .reg sau khi chạy lệnh sau

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi có test sơ qua bản XPE dành cho Win11 thì tôi thấy như sau:

Không chạy được AnyDesk, không mở được TeamViewer cho dù đã chọn run as admin luc mới login vào, đem thử trên máy laptop thì không có driver WIFI ( cái này tôi không biết mình có chọn sai gì không? )

Tôi dùng nhiều apps của nhiều bạn thì Apps của @hoanchien mở được ATI, DrWeb, TrustViewer. Mở được UltraViewer của một bạn khác. Tôi có mấy tấm hình minh hoạ gửi các bạn xem cho vui:

Hình dưới này cho thấy khi chọn như ở dưới thì nó không báo lỗi error 6 như bản của @hoanchien: