Thảo luận  Các bước căn bản để tạo Win10PE từ tools WinBuilder-WIN10XPE, mời các Pro vào góp ý thêm.

Hoang Duch2
Thân chào các bạn, hôm qua bạn @@sec0 có đề nghị tôi mở thêm một topic khác với chủ đề hướng dẫn cách tạo Win10XPE, tôi sẽ hướng dẫn lại các bước căn bản và vì ở ĐÂY có các Pro đã chia sẻ trước đó rồi, nên nếu bạn nào có thêm thắc mắc thì có thể vào lại các cmt trước đó để tìm hiểu thêm và hy vọng @lvt491, @Le Duc 287, @trungminh có thời gian rỗi để hổ trợ các bạn.

Update ngày 02/02/2023 Link bản mới nhất Win10XPE Project -2023-02-01,
các bạn load về, sau đó chạy giải nén file 001 là có luôn nguyên folder:

https://www.tenforums.com/software-apps/182581-win10xpe-build-your-own-rescue-media-2-a.html

Hoặc ở đây:

https://github.com/ChrisRfr/Win10XPE/releases/tag/Win10XPE_2023-08-23

Download Source code zip file từ link của github.com, sau đó giải nén 001 là có nguyên folder.

Link bản XPE ngày 16/01/2021:

http://win10se.cwcodes.net/Compressed/index.php

Khi click vào link nó sẽ hiện ra như hình:

Ở hình trên, các bạn click vào Win10XPE, load về và giải nén, đây là bản mới nhất ngày 16/01/2021, các bạn cũng thấy các bản Windows mà nó hổ trợ như trong phần đóng khung hình chữ nhật bên dưới, tôi làm với bản Win 2004 và cũng tạm đầy đủ .

Sau khi giải nén ta có folder và files như hình, lưu ý tôi chép vào partition khác trên ổ cứng, không chép vào C: nhe các bạn:

Các bạn lưu ý cmt của @trungminh như hình dưới đây nhé:

Right-click vào Win10XPE.exe, run as admin ở hình trên ta có giao diện sau:

Từ chổ mũi tên, click vào đó và chọn load về bản Windows phù hợp ở giao diện dưới này, chọn bản nào thì các bạn xem lại ở hình đầu tiênở bên trên, phần đóng khung hình chữ nhật lớn bên tay phải của hình:

Riêng tôi thì tôi chọn bản Win2004 như hình dưới đây:

Sau khi load bản WIN2004 về tôi cũng giải nén vào part J: như hình dưới:

Vào lại giao diện Win Builder XPE:

Click vào chổ mũi tên tìm tới folder chứa Win2004 đã giải nén trước đó, ta có hình sau:

Tôi sẽ ngưng cmt ở đây, mời các bạn xem cmt kế tiếp....

Các bạn vui lòng kéo xuống dưới, xem tiếp từ cmt #9 trở đi, tôi vừa thực hành, vừa chụp hình cho thực tế nên không post hết 1 lần vào đây được. Cảm ơn các bạn đã theo dõi.

Update: Có một bài viết của @trungminh rất chi tiết và vô cùng hữu ích cho các bạn từ link dưới đây, mời các bạn vào tham khảo nhé:

Update ngày 16/04/2021: các bạn xem thêm nội dung bổ sung về cách add NFW x3 tại cmt #2 nhé.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nó bao gồm các file:pENetwork.exe;PENetwork.ini;PENetwork_Eng.lng &startnet.exe.Hay bạn lấy các file này trong bộ boot x64 nào bạn có thư mục này
Chúc bạn thành công

Tôi thấy các files đó nằm ở mục Program của file XPE.iso sau khi tạo đây bạn:

Lúc đầu bạn nói thì tôi chưa hiểu, tôi cứ đi tìm trực tiếp từ folder WIN10XPE nên không thấy là đúng rồi. Tôi sẽ thử lại khi có thời gian bạn nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn @Sakutaza , tôi có chép thử các files theo yêu cầu vào System32, boot vào lại vẫn chưa có kết quả tốt đây bạn, chắc còn thiếu gì đó phải không bạn?

Tôi sẽ thử lại với file PECMD.ini của @trungminh xem sao ........

Update: Dưới đây là hình tôi thay thế PEcmd.ini của @trungminh và vẫn để yên các files PeNetwork đã chép trước đó:

Sửa lần cuối:

Sakutaza

Rìu Sắt
Bạn @Sakutaza , tôi có chép thử các files theo yêu cầu vào System32, boot vào lại vẫn chưa có kết quả tốt đây bạn, chắc còn thiếu gì đó phải không bạn?

Hiện thông báo rất rõ rồi bạn"Windows không thể nhận raX:\Windows\System32\Penetwork.exe"Bạn copy trực tiếp các file đó vào System32 rồi chạy Penetwork.exe xem sao? Chú ý phiên bản Penetwork.exe 64 bit
Bạn cố gắng test.Chẳng lẽ tôi phải "Bật mí" tác giả????

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Các file vẫn bình thường. bác không thể chạy file Penetwork.exe ở sytem32 mà phải chạy fiel Penetwork.exe ở windowws thôi. Không biết cháu chỉ copy pecmd vào sytem32 như thế và điều chỉnh file wim theo ý thích của mình có nghĩa file wim đó nằm ở đâu thì mình hướng đến đó thôi. Ví dụ file wim ở Apps thì mình \forx\eif\apps\wim theo như pecmd ấy

trungminh

Rìu Vàng Đôi

Update: Dưới đây là hình tôi thay thế PEcmd.ini của @trungminh và vẫn để yên các files PeNetwork đã chép trước đó:

Cháu đã thử rồi thật sự tất cả đều chạy được nhưng một số phần mền không chạy được theo apps của tác giả. còn soft của mình tạo ra có những cái chạy được có cái không
CHỉ còn menu start là chưa chỉnh được mà vẫn là start menu win10 thôi

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Bác muốn chạy file Driver_Import.wcs tác giả khó rồi như của anhdv ấy không xem và cũng chẳng làm gì được đâu, Nó chỉ sử dụng trên bản của tác giả thôi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có mấy dòng áp file như sau: chỉ thay đỏi ở đây
IFEX B:\Efi,!path B:\Efi
Forx \Apps\Apps.wim,fuboot,0,MOUN "%fuboot%",B:\Efi,1,%TEMP%
TEAM EXEC B:\Efi\Pstart.exe
EXEC Pecmd.exe Load B:\Efi\Apps.wcs
đây là apps của cháu

Cháu gửi lại file apps.wim của cháu cho bác nhé. Cảm ơn cháu rất nhiều. Bác sẽ tạo lại file WinPE11 mới, chép lại PEcmd.ini của cháu và chờ cháu gửi lại Apps.wim đó cháu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Các file vẫn bình thường. bác không thể chạy file Penetwork.exe ở sytem32 mà phải chạy fiel Penetwork.exe ở windowws thôi. Không biết cháu chỉ copy pecmd vào sytem32 như thế và điều chỉnh file wim theo ý thích của mình có nghĩa file wim đó nằm ở đâu thì mình hướng đến đó thôi. Ví dụ file wim ở Apps thì mình \forx\eif\apps\wim theo như pecmd ấy

Bác muốn thấy cháu nói lại từ đầu, cháu có thể chia sẻ lại từng bước làm như thế nào để có đầy đủ Network và mount được Apps không?

1/- Đầu tiên chạy file Makeboot.bat để build PE với ký tự đã mount của bộ Win11.

2/- Sau khi đã có file ISO thì các bước tiếp theo là gì? Có phải chép thêm các files PeNetwork không?

Apps thì tạo thêm folder từ EFI\Apps\apps.wim ( file này bác đang chờ cháu gửi )

3/- Bác sẽ thực hành lại từng bước khi cháu trả lời cho #2 . Cảm ơn cháu rất nhiều nhé.

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Bác muốn thấy cháu nói lại từ đầu, cháu có thể chia sẻ lại từng bước làm như thế nào để có đầy đủ Network và mount được Apps không?

1/- Đầu tiên chạy file Makeboot.bat để build PE với ký tự đã mount của bộ Win11.

2/- Sau khi đã có file ISO thì các bước tiếp theo là gì? Có phải chép thêm các files PeNetwork không?

Apps thì tạo thêm folder từ EFI\Apps\apps.wim ( file này bác đang chờ cháu gửi )

3/- Bác sẽ thực hành lại từng bước khi cháu trả lời cho #2 . Cảm ơn cháu rất nhiều nhé.
Bác lấy apps.wim của Anhdv cũng được mà hoặc apps.wim của chính tác giả. Bác chỉ chỉnh sửa đường dẫn thôi. Ví dụ apps.wim để thu mục Apps\apps.wim thì bác chỉnh theo.
Dưới dây là cháu lấy apps.wim của Anhdv đó
Forx \Apps\Apps.wim,fuboot,0,MOUN "%fuboot%",B:\Efi,2,%TEMP%
Mã:
https://www.mediafire.com/file/w5zu6qd7mrwilk0/WIN11.rar/file

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác lấy apps.wim của Anhdv cũng được mà hoặc apps.wim của chính tác giả. Bác chỉ chỉnh sửa đường dẫn thôi. Ví dụ apps.wim để thu mục Apps\apps.wim thì bác chỉnh theo.
Dưới dây là cháu lấy apps.wim của Anhdv đó
Forx \Apps\Apps.wim,fuboot,0,MOUN "%fuboot%",B:\Efi,2,%TEMP%

Vậy còn Network thì sao cháu? Bên cháu dùng như vậy có Net luôn phải không?

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Vậy còn Network thì sao cháu? Bên cháu dùng như vậy có Net luôn phải không?
vâng ạ có net rồi bác ạ. Cái wiffi nó nằm ở Program Files "wifidrivers.7z" khoảng 40mb nó chạy bằng cái lệnh này thì phải
EXEC !%WINDIR%\system32\DriverIndexer.exe load-driver "%ProgramFiles%\wifidrivers.7z"
EXEC !%WINDIR%\wifi.exe

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
vâng ạ có net rồi bác ạ. Cái wiffi nó nằm ở Program Files "wifidrivers.7z" khoảng 40mb nó chạy bằng cái lệnh này thì phải
EXEC !%WINDIR%\system32\DriverIndexer.exe load-driver "%ProgramFiles%\wifidrivers.7z"
EXEC !%WINDIR%\wifi.exe

Bác chép apps cháu gửi và boot vào thử thì nó như hình đây cháu, vì sao icon Apps bên bác không có vậy cháu?

Hiện bác đang test ISO trên máy ảo, nên không thấy Wifi, nhưng bác thắc mắc nếu không có file PENetwork thì nó chạy làm sao vậy cháu?

Sửa lần cuối:

Sakutaza

Rìu Sắt
EXEC !%WINDIR%\wifi.exe
Đọc câu lệnh cùng xem qua file.7z thì ko phải rồi bạn
File DriverIndexer.exe do tác giả tạo ra nó tương tự như câu lệnh kích hoạt file DevInst.exe trên các bản khác

trungminh

Rìu Vàng Đôi
Đọc câu lệnh cùng xem qua file.7z thì ko phải rồi bạn
File DriverIndexer.exe do tác giả tạo ra nó tương tự như câu lệnh kích hoạt file DevInst.exe trên các bản khác
Mình cũng không rõ chỗ này lắm nhưng xóa 40mb "wifidrivers.7z" thì không có wiffi nữa. Để mình bỏ lệnh đó đi và không xóa file "wifidrivers.7z xem có wifi không