Nhờ tư vấn - Bắt đầu với nghề lập trình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Bắt đầu với nghề lập trình

DUNGHA12

Gà con
Cuối năm rồi em xin mạn phép hỏi các a e câu hỏi, nếu muốn vào nghề lập trình để có thể đi làm được bắt đầu từ đâu và hướng như thế nào. Nếu muốn làm kiểu freelancer liệu có ổn không và nếu được thì nên theo mảng gi ợ?

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Vấn đề là bác muốn làm gì khi lập trình? Tạo website? Thiết kế phần mềm? Viết phần mềm cho phần cứng? Bảo mật thông tin? Quản lý dữ liệu? v.v

Lập trình nói chung thì ko phải là một nghề, nó là một lĩnh vực rất lớn và bác phải biết là mình sẽ làm gì với nó để học chứ đừng vì cái lợi ích về tài chính mà nhảy vào. Khi bác đã xác định mình muốn làm gì rồi thì comment thêm để ae còn biết mà tư vấn cho bác. Một khi bác đã có kỹ năng tốt và một chút đam mê rồi thì tiền tài sẽ tự khắc đến. Chúc bác may mắn!

DUNGHA12

Gà con
Vấn đề là bác muốn làm gì khi lập trình? Tạo website? Thiết kế phần mềm? Viết phần mềm cho phần cứng? Bảo mật thông tin? Quản lý dữ liệu? v.v

Lập trình nói chung thì ko phải là một nghề, nó là một lĩnh vực rất lớn và bác phải biết là mình sẽ làm gì với nó để học chứ đừng vì cái lợi ích về tài chính mà nhảy vào. Khi bác đã xác định mình muốn làm gì rồi thì comment thêm để ae còn biết mà tư vấn cho bác. Một khi bác đã có kỹ năng tốt và một chút đam mê rồi thì tiền tài sẽ tự khắc đến. Chúc bác may mắn!
Cám ơn bác IT Lover!
Em muốn theo hướng thiết kế phần mềm cho mobile thì bắt đầu từ đâu ạ!

malemkhoang

Rìu Chiến
Ngôn ngữ lập trình đầu tiên mà mình học là FoxBase 2.0,
Rồi đến FoxPro, Pascal, Assembler...
Hành trình đó được hình thành từ lập trình có cấu trúc đến lập trình hướng đối tượng.
"Hằng đẳng thức tin học" cho mình là: cấu trúc dữ liệu + giải thuật = chương trình.
Công cụ đắc lực cho học lập trình của mình là tiếng Anh.
Phương pháp học lập trình mà mình cho là hiệu quả là nắm vững cú pháp và hiểu rõ các lệnh, hàm; làm theo ví dụ.
Công cụ đắc lực cho mình để lập trình là: Phân tích và thiết kế hệ thống, Cơ sở dữ liệu quan hệ.
Nguyên tắc lập trình của mình là: việc nào có công cụ nấy.
Kiến thức mà mình phải thường xuyên cập nhật là nền tảng công nghệ phần cứng.
Kỹ năng trong lập trình mà mình cần phải đạt được là: Làm việc nhóm.
Và một vài điều riêng tư khác... có thể có liên quan...
Với chừng đó thứ, mình không cần quan tâm nhiều đến việc phải học ngôn ngữ lập trình nào,
Nó đủ cho mình sẵn sàng tiếp cận bất kỳ một ngôn ngữ lập trình nào khi cần thiết.
Mình chưa bao giờ làm ra được một SP phần mềm thực sự nào.
"Hãy làm như tôi nói, đừng làm như tôi làm."
Nghề mà mình học là Tin học quản lý... để đi làm "Sếp"...

Teplice

Thành viên BQT
Cám ơn bác IT Lover!
Em muốn theo hướng thiết kế phần mềm cho mobile thì bắt đầu từ đâu ạ!
Trước tiên tìm hiểu về lý thuyết của ngành lập trình, am hiểu một ngôn ngữ nào đó, đối với lập trình mobile, thì tìm hiểu ngôn ngữ lập trình java, lập trình hướng đối tượng, sau khi hoàn thiện các kỹ năng, thì học thêm một khóa lập trình cho mobile, rồi đi làm, cọ sát nhiều sẽ biết.

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Tài liệu về lập trình trên diễn đàn thì nhiều. nhưng đối với những người gà gà như mình thì hoa cả mắt. bạn nào có thời gian viết lại dẫn chứng cho dễ hiểu được không nhể

dammage

Rìu Chiến
Cuối năm rồi em xin mạn phép hỏi các a e câu hỏi, nếu muốn vào nghề lập trình để có thể đi làm được bắt đầu từ đâu và hướng như thế nào. Nếu muốn làm kiểu freelancer liệu có ổn không và nếu được thì nên theo mảng gi ợ?
bạn cứ đi theo con đường mà trước giờ rất nhiều người đã đi thôi, trước hết là học tốt kiến thức ở trường cùng với rèn khả tự học tự nghiên cứu, ra trường bạn xin đi làm trong một công ty nào đó (nhỏ cũng được) để lấy kinh nghiệm, lúc đó bạn mới có đủ khả năng nhận xét coi mình có thể làm freelancer không, đi theo mảng gì thì nó tùy khả năng sở thích của bạn chứ không ai nói trước được đâu

giờ bạn có thể học trước 1 ngôn ngữ nào đó để làm quen, mobile hiện có 2 nền tảng lớn là android và ios (ngày trước còn có thằng windows phone nữa), bạn thích nền tảng nào mà học ngôn ngữ lập trình tương ứng, sau này tùy sở thích và yêu cầu nghề nghiệp mà bạn chuyển qua 1 ngôn ngữ khác

Ngôn ngữ lập trình đầu tiên mà mình học là FoxBase 2.0,
Rồi đến FoxPro, Pascal, Assembler...
học foxbase thì chắc là bạn này "già đời" lắm rồi, chắc khoảng 8 ít đời đầu quá

cái lệnh foxbase tui nhớ nhất là set cent on

Sửa lần cuối:

Teplice

Thành viên BQT
Tài liệu về lập trình trên diễn đàn thì nhiều. nhưng đối với những người gà gà như mình thì hoa cả mắt. bạn nào có thời gian viết lại dẫn chứng cho dễ hiểu được không nhể
Không có time để viết bạn ạ, vả lại suy nghĩ và viết ra là cả một quá trình, nhiều khi viết bạn cũng chẳng hiểu, chi bằng bạn tự mày mò rồi cũng thành công.

DUNGHA12

Gà con
Em rất cám ơn các bác đã góp ý để em hiểu hơn về nghề lập trình. Hồi trước pascal là ngôn ngữ các trường đều học qua, sau đó em cũng nghiên cứu chút về C, rồi có 1 thời gian cũng tìm tòi cả món Assembler rồi dùng đến cả cái món softice nhưng cũng bỏ lâu rồi và giờ chắc quên hết, sau đó em cũng đi làm các nghề khác. Chẳng hạn giờ em muốn đi theo hướng lập trình phần mềm mobile để đi theo hướng này em nghĩ chắc phải học qua 1 trường hay trung tâm uy tín nào họ dạy đủ và bài bản để sau có đi xin việc mới được chấp nhận. Nếu vậy các bác biết chỗ nào đào tạo và học xong được các công ty chập nhận không ạ? Em cám ơn các bác nhiều

Teplice

Thành viên BQT
Em rất cám ơn các bác đã góp ý để em hiểu hơn về nghề lập trình. Hồi trước pascal là ngôn ngữ các trường đều học qua, sau đó em cũng nghiên cứu chút về C, rồi có 1 thời gian cũng tìm tòi cả món Assembler rồi dùng đến cả cái món softice nhưng cũng bỏ lâu rồi và giờ chắc quên hết, sau đó em cũng đi làm các nghề khác. Chẳng hạn giờ em muốn đi theo hướng lập trình phần mềm mobile để đi theo hướng này em nghĩ chắc phải học qua 1 trường hay trung tâm uy tín nào họ dạy đủ và bài bản để sau có đi xin việc mới được chấp nhận. Nếu vậy các bác biết chỗ nào đào tạo và học xong được các công ty chập nhận không ạ? Em cám ơn các bác nhiều
Bạn phải nắm vững ngôn ngữ của lập trình cái đã, phải biết được 1 ngôn ngữ mình cần theo đuổi, sau đó mở rộng ra, học thêm một khóa bên mobile, ở FPT có dạy đó.

DUNGHA12

Gà con
Bạn phải nắm vững ngôn ngữ của lập trình cái đã, phải biết được 1 ngôn ngữ mình cần theo đuổi, sau đó mở rộng ra, học thêm một khóa bên mobile, ở FPT có dạy đó.
Cám ơn bác cuocsong6so vậy như các góp ý bên trên thì em thấy Java là thứ ngôn ngữ em cần nắm vững, rồi qua bên FPT để học bài bản. Bác cho em hỏi thêm các công ty tuyển dụng họ yêu cầu chứng chỉ bằng cấp nhiều không ạ?

Teplice

Thành viên BQT
Cám ơn bác cuocsong6so vậy như các góp ý bên trên thì em thấy Java là thứ ngôn ngữ em cần nắm vững, rồi qua bên FPT để học bài bản. Bác cho em hỏi thêm các công ty tuyển dụng họ yêu cầu chứng chỉ bằng cấp nhiều không ạ?
Lâu rồi mình cũng không rõ nữa, chứ hồi bọn mình ra trường, khi thi tuyển vào FPT software thì không cần gì nhiều, có người học thêm CCNA, nói chung bạn qua được vòng test, vào đó họ sẽ dạy thêm.

DUNGHA12

Gà con
Lâu rồi mình cũng không rõ nữa, chứ hồi bọn mình ra trường, khi thi tuyển vào FPT software thì không cần gì nhiều, có người học thêm CCNA, nói chung bạn qua được vòng test, vào đó họ sẽ dạy thêm.
Cám ơn bác!

dammage

Rìu Chiến
để gọi là đầy đủ bài bản cần nhiều năm trời, tui thấy có mấy trung tâm có các khóa dạy nghề lập trình cũng như cam kết giới thiệu việc làm sau khi ra trường, chất lượng cũng như cái vụ đảm bảo việc làm thì tui không biết vì chưa học thử bao giờ, bạn tìm hiểu thử coi sao

ngành này quan trọng ở thực lực chứ không quan trọng bằng cấp chứng chỉ, tui có 2 người bạn học kinh tế mà ra làm lập trình phà phà, 1 người nữa làm thầy giáo dạy toán cấp 3 mà ham hố lập trình lâu lâu cũng nhận code web với app mobile "cho vui"

CV là cái quyết định mà cty có gọi lên phỏng vấn không nhé. Cho dù có liệt kê 1 sấp bằng tốt nghiệp tất cả trường đại học cũng không bằng CV ghi thẳng vấn đề là đã làm được những gì, thế mạnh là gì, kinh nghiệm giải quyết vấn đề thực tế là gì...

mayweather87

Búa Gỗ
Cứ học qua 1 số ngôn ngữ phổ biến nhất như php, c#, java xem thích cái nào thì vô cái đó học sâu hơn. Đi làm bằng cấp không quan trọng nhưng thằng nào mà có bằng cấp thì chắc chắn thằng đó giỏi hơn người khác, người ta nói không quan trọng bằng cấp để cào bằng cho lương rẻ =))

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Điều cần làm là bạn phải giỏi và thật sự giỏi. Khi đó bạn không cần lo gì về tương lai cả. Bất cứ ngôn ngữ nào cũng có công việc dành cho nó. Việc biết thêm vài ngôn ngữ phụ là điều cần có của Dev.