Thảo luận - Ba cách nâng cấp Windows 10 của bạn lên phiên bản mới hơn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Ba cách nâng cấp Windows 10 của bạn lên phiên bản mới hơn

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Người dùng đã cáp thể cập nhật Windows 10 của mình lên phiên bản 1809, thậm chí là 1903 mà không hề lo sợ bị lỗi. Mình xin giới thiệu ba cách đơn giản để nâng cấp Windows 10 của bạn.

1. Sử Dụng Windows Update

Sử dụng Windows update là cách phổ thông nhất bởi đây là công cụ có sẵn trong Windows 10 của bạn. Cho phép bạn cập nhật mọi thứ liên quan đến Windows 10 chứ không riêng gì cập nhật Windows 10 lên phiên bản 1809 hoặc mới hơn. Để làm được cách này, yêu cầu hệ điều hành Windows 10 của bạn có bản quyền và tắt dòng Some Settings Are Managed By Your Organization (nếu có).

Bạn cần truy cập vào Windows Update và tiến hành cập nhật Windows 10 nhé.

Bước 1: Để vào được Windows update khá đơn giản, bạn chỉ cần nhấn tổ hợp phím tắt là Windows keys + I rồi sau đó chọn Update & Secuirty ngay sau khi bảng Windows Settings hiện lên.

Bước 2: Sau đó bạn nhấn vào Check for updates để hệ thống tìm kiếm phiên bản update cho Windows 10.

Bước 3: Sau khi tải về và cài đặt xong bạn cần phải khởi động lại máy để hệ thống tự động lên bản mới nhất cho bạn.

Lưu ý: Hiện tại có bản Windows 10 1809 khi cập nhật theo cách này, còn bản 1903 Microsoft sẽ mang tới cho người dùng bản cập nhật vào cuối tháng 5 này.

2. Cập Nhật Windows 10 Bằng Media Creation Tool.

Media Creation Tool là một trong chủ chuẩn Microsoft cho phép người sử dụng tiến hành cập nhật Windows 10 1809 hay bất cứ phiên bản Windows 10 nào có. Ưu điểm cảu Windows 10 không chỉ giúp bạn cài đặt Windows 10 mới nhất mà còn cho phép nâng cấp hay sao chép ra USB thuận tiện cho việc di chuyển cũng như update Windows 10 cho bạn bè.

- Tải Media Creation Tool về máy tính tại đây, download Media Creation Tool.

Bước 1: Sau khi tải công cụ về bạn đợi một lát để hệ thống tải và sau đó hiện ra bảng các điều khoản cần biết trước khi cập nhật Windows 10 1809 hoặc 1903, tại đây chúng ta nhấn Accept.

Bước 2: Tại đây chúng ta có 2 lựa chọn Update Windows 10 trực tiếp trên máy hoặc chép nó ra USB, tất nhiên lựa chọn đầu tiên sẽ giúp bạn update trực tiếp được luôn.

Bước 3: Sau đó hệ thống sẽ tải bản Windows 10 Version 1809 hoặc 1903 về máy của bạn tùy theo phiên bản Media Creation Tool bạn đang sử dụng, sau khi tải xong hãy nhấn vào Install để cài đặt và làm theo hướng dẫn thông thường của Windows.

3. Cập nhật Windows 10 bằng Windows Update Assistant

Windows Update Assistant cũng là một công cụ của Microsoft có chức năng giúp người dùng tìm kiếm và cập nhật phiên bản mới nhất của Windows 10.

- Tải Windows Update Assistant tại đây, download Windows Update Assistant.

Bước 1: Sau khi tải về bạn hãy khởi chạy Windows Update Assistant, hệ thống sẽ kiểm tra xem Windows 10 bạn đang sử dụng là phiên bản nào. Nếu chưa phải phiên bản mới nhất, bạn sẽ được update lên miễn phí.

Bước 2: Sau khi kiểm tra hệ thống của bạn đầy đủ điều kiện, hãy nhấn vào Next.

Bước 3: Bước cuối cùng bạn chỉ cần đợi cho bộ tải của mình hoàn thành rồi nhấn Install để cập nhật Windows 10 1809 là xong.

Với 3 cách trên đây sẽ giúp bạn dễ dàng trong việc cập nhật Windows 10 lên phiên bản mới nhất (1809 hoặc 1903). Trong quá trình nâng cấp Windows 10 nếu có bất cứ điều gì thắc mắc bạn có thể viết bình luận bên dưới, mình sẽ giúp bạn giải đáp các thắc mắc đó.

Mới: Hiện đã có Windows 10 1903 cập nhật qua hệ thống Update của win.

4683

Sửa lần cuối:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nếu các bạn update qua assistant hay media tool thì nó sẽ tạo cái phân vùng ntfs 900 mb nữa ấy, nên cứ mặc xác cái update tự chạy thì nó không thấy tạo. Mình thấy máy mình nó như thế

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Nếu các bạn update qua assistant hay media tool thì nó sẽ tạo cái phân vùng ntfs 900 mb nữa ấy, nên cứ mặc xác cái update tự chạy thì nó không thấy tạo. Mình thấy máy mình nó như thế
Ghét zụ win tự cập nhật, muốn tắt mở máy cũng chả được, khi cần làm việc thì chỉ có khóc với nó, mà mỗi lần nó cập nhật đâu có nhanh.

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Ghét zụ win tự cập nhật, muốn tắt mở máy cũng chả được, khi cần làm việc thì chỉ có khóc với nó, mà mỗi lần nó cập nhật đâu có nhanh.
Mình chỉ cập nhật những thứ liên quan tới windows 10 thấy nhanh, tự cài và không cần khởi động máy trừ trường hợp nâng cấp bản cập nhật.

ndchuyen93

Búa Gỗ
con laptop yếu cứ cập nhật phiên bản y như rằng lỗi luôn toàn bi crash do ko đủ ổ C

pqphuong

Búa Gỗ
Mình bấm check không dưới 50 lần. Và chỉ có 1803 là mới nhất. Win 10 pro workstations
Bạn lên trang chủ down cái Windows Update Assistant mới nhất về sẽ thấy cập nhật bản 1809, như mình đã nói ở trên, cái Windows Update nó ko tự chạy đâu

thahtrung06

Rìu Chiến Bạc
Tài khoản bị khóa
Bạn lên trang chủ down cái Windows Update Assistant mới nhất về sẽ thấy cập nhật bản 1809, như mình đã nói ở trên, cái Windows Update nó ko tự chạy đâu
Có nhé bạn! Mình dùng cái Windows Update vẫn lên được bản 1809 bình thường nhé! Dùng 2 phần mềm kia sẽ đơn giản hơn.

pqphuong

Búa Gỗ
Có nhé bạn! Mình dùng cái Windows Update vẫn lên được bản 1809 bình thường nhé! Dùng 2 phần mềm kia sẽ đơn giản hơn.
Gia đình mình có 4 máy tính xài Win 10 Pro như nhau (key xịn từ đợt 1 năm free bản quyền) thì 1 cái tự chạy, 1 cái mình bấm check update mới thấy và tự chạy, 2 cái phải xài Assistant mới thấy

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
2 phiên bản windows 10 gần đây hiệu năng giảm hơn nhiều so với phiên bản 1803 và windows 7. Vá được lỗ hổng bảo mật thì lại đánh đổi bằng hiệu năng, chán quá bác ạ. Không biết khi nào mới có bản cập nhật ổn ổn một tí để còn nâng cấp một thể.
1903 đã giải quyết về cái vấn đề bảo mật lúc trước. Đợi cho nó ổn thì cứ cài bản nào cũng được, sau vài bản vá hàng tháng là ổn thôi.
W10-1903 có tắt đc win tự update k bạn, đang từ w7 tính lên đời mà chán zụ win tự update.
1903 là lựa chọn tốt khi Windows Update được cải thiện và không ép người dùng cập nhật Windows như các bản trước nữa.
Với Win 10 thì nên sử dụng Windows Update Assistant vì những bản nâng cấp lớn nhiều khi cái Windows Update nó ko tự chạy đâu.
Chắc máy bạn thuộc vào loại không được update vì một số lí do gì đó (như driver không tương thích, ...). Win10 bây giờ không update hàng loạt mà chia đợt ra để update cho loạt máy. Một lí do khác nữa là Windows Update có vấn đề do có tinh chỉnh gì trước đó vô tình chặn update, ...
Chắc là chưa dùng hết chức năng trong Windows Update, với trường hợp này thì chỉ cần set active hour để Win biết được giờ nào đang làm việc để nó không tự động cập nhật trong giờ đó. Nên dùng bản Win mới nhất để chức năng đó sử dụng được tốt hơn.
Mình bấm check không dưới 50 lần. Và chỉ có 1803 là mới nhất. Win 10 pro workstations
Mình có nói ở phía trên. Bổ sung thêm, cứ cài bản Pro là được rồi. Cài Pro Workstation làm gì không biết.

playboy930

Let's share to be more!!!
Để tắt windows update thì bác làm như sau:
Phím có biểu tượng Windows hoặc biểu tượng windows ở góc trái màn hình ---> Nhập tìm "services"
--> Windows update --> Chuột phải chọn Properties --> Tại tab general chọn disable --> apply --> Ok là xong.
Khi dùng cách này thì vẫn vào được Store nhưng không tải được và update app. Muốn cài và update được app thì bật lại windows update theo cách trên là được.

2 phiên bản windows 10 gần đây hiệu năng giảm hơn nhiều so với phiên bản 1803 và windows 7. Vá được lỗ hổng bảo mật thì lại đánh đổi bằng hiệu năng, chán quá bác ạ. Không biết khi nào mới có bản cập nhật ổn ổn một tí để còn nâng cấp một thể.
thế bác đang dùng bản nào vậy?