Hỏi/ Thắc mắc - Xóa file trong win 10 nhưng vẫn chiếm dung lượng ổ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Xóa file trong win 10 nhưng vẫn chiếm dung lượng ổ

nnafly

Búa Đá
Mình có xóa 1 file nén 4.5GB trong ổ D, sau đó thì cài lại win luôn mà không vào thùng rác để xóa hẳn file đó đi.
Cài xong mình mới xem lại thì ổ D vẫn chưa giảm dung lượng. Thường thì sau khi xóa file nặng thì mình phải vào thùng rác để xóa lần nữa thì ổ mới giảm dung lượng.

Mình đã dùng disk cleanup, Advanced SystemCare, hiện file ẩn nhưng không thấy cái file đó đâu để mà xóa cả.
Có bạn có biết làm thế nào để xóa hẳn được file đó không, giúp mình với. Ổ sắp đầy nên giải phòng được tẹo nào hay tẹo đó.
Many thanks!

Teplice

Thành viên BQT
Sau khi cài windows thì file đó đã xóa hẳn luôn, vấn đề là ổ bạn chứa nhiều dung lượng chứ có phải file đó chưa bị xóa đâu vì bạn dùng phần mềm hiện file ẩn mà không thấy.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thì đúng rồi còn gì, nó là bạn xóa trong ổ xong nó bay vào thùng rác, phải vào thùng rác xóa nó mới hết luôn. Còn muốn làm 1 phát đi luôn thì bấm chuột phải vào thùng rác, có 2 cách:
1. Chọn dung lượng thùng rác là nhỏ nhất, tầm vài mb hay gì đó, lúc đó xóa file nó sẽ có hộp thoại báo file này quá dung lượng thùng rác, sẽ bị xóa vĩnh viễn.
2. Là có cái check performain gì đó chả nhớ rõ, check vào đó thì bất kể dung lượng cũng bị tiễn đi luôn.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Sau khi cài windows thì file đó đã xóa hẳn luôn, vấn đề là ổ bạn chứa nhiều dung lượng chứ có phải file đó chưa bị xóa đâu vì bạn dùng phần mềm hiện file ẩn mà không thấy.
Đâu, xóa ổ D mà, cài lại win chứ bên thùng rác ổ D vẫn còn nó mà

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
4.5GN trên 180GB dữ liệu thì làm sao biết được nó vẫn tồn tại , có thống kê = toán cộng chính xác chưa
Dùng disk clean của win chạy optimize ổ D xem nó có tối giản thêm được 1 phần nào hay ko

thomastr

Rìu Bạc
Mình có xóa 1 file nén 4.5GB trong ổ D, sau đó thì cài lại win luôn mà không vào thùng rác để xóa hẳn file đó đi.
Cài xong mình mới xem lại thì ổ D vẫn chưa giảm dung lượng. Thường thì sau khi xóa file nặng thì mình phải vào thùng rác để xóa lần nữa thì ổ mới giảm dung lượng.

Mình đã dùng disk cleanup, Advanced SystemCare, hiện file ẩn nhưng không thấy cái file đó đâu để mà xóa cả.
Có bạn có biết làm thế nào để xóa hẳn được file đó không, giúp mình với. Ổ sắp đầy nên giải phòng được tẹo nào hay tẹo đó.
Many thanks!
Nói như vậy là bạn cài update chứ không phải cài mới.
bạn - 4.5gb của file nén + 4gb của cái win bạn mới cài vô = ?
Bạn mở ổ D xóa cái gì không cần thiết ở oldwindowns có lẻ sẽ lấy lại đươc chút tẹo.

OTori

Rìu Vàng
Lần sau @nnafly có muốn xóa mà không phải chạy vô thùng rác xóa thêm lần nữa thì thay vì nhấn Delete hãy nhấn thêm Shift nữa đảm bảo không cần vô thùng rác xóa thêm lần nữa. Nhưng hãy cẩn thận với Shift + Delete nha vì nếu có đổi ý muốn Restore lại cũng ----->>>không còn cơ hội!

panwenfu

Rìu Chiến
Thực ra khi ta thao tác Xóa(Delete) thì trên Windows nó chỉ là ẩn "Đường dẫn " thôi.Dung lượng không thay đỏi là thế.Vào Thùng rác xóa hẳn mới hết
Trường hợp của chủ top thì do xóa đường dẫn trên D:\ mà cài lại Win luôn nên bản mới không không xác nhân đường dẫn đó.
Bạn thử vào WinPE xem có làm gì được không thôi.Lý thuyết là phải được mới được

dammage

Rìu Chiến
bạn cho hiện hết tấc cả file ẩn, xong search thử theo tên hoặc dung lượng để coi nó có hiện ra file đó hong

quocvietvan

Rìu Chiến Bạc
Trường hợp của bạn khi xóa file ở ổ D mà không làm sạch thùng rác trước khi cài lại Windows thì thùng rác ở ổ D vẫn còn rác. Để làm sạch thùng rác ổ D bạn làm theo hướng dẫn sau:

Vào $RECYCLE.BIN để xóa rác hoặc xóa luôn $RECYCLE.BIN. Sau đó Windows sẽ tự tạo lại $RECYCLE.BIN mới.
Chúc bạn thành công!

nnafly

Búa Đá
Trường hợp của bạn khi xóa file ở ổ D mà không làm sạch thùng rác trước khi cài lại Windows thì thùng rác ở ổ D vẫn còn rác. Để làm sạch thùng rác ổ D bạn làm theo hướng dẫn sau:

Vào $RECYCLE.BIN để xóa rác hoặc xóa luôn $RECYCLE.BIN. Sau đó Windows sẽ tự tạo lại $RECYCLE.BIN mới.
Chúc bạn thành công!
Cảm ơn bạn nhiều nhé, mình theo hướng dẫn và đã xóa được file đó rồi {big_smile}