Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 252 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác xem hộ cháu PC có đang cài phần mềm này ko ạ

ESET Smart Security Premium

Cháu @sieuviet và các bạn thân mến, tôi đã tìm ra nguyên nhân rồi, đúng là từ Eset setup, hai hôm trước lúc tôi vào link financial để trả bill trên bản Win này, Eset có hỏi vụ protect browsers, tôi ừ đại thế là nó chặn luôn EvKey đó các bạn, nó ở đây:

Disabled nó đi thì tôi lại type tiếng Việt được rồi, cảm ơn cháu @sieuviet và các bạn rất nhiều nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có 2 file appraiserres.dll ở 2 nơi khác nhau bác cần phải thay.
-file appraiserres.dll trong thư mục sources của bộ cài, thay file này để bác bypass nếu bác chỉ chạy trực tiếp file Setup.exe trên Windows hoặc trong một bộ PE bất kỳ.
-file appraiserres.dll trong boot.wim\2\sources khi bác cài bằng cách boot trực tiếp bằng ISO hoặc USB chứa bộ cài.

cả 2 trường hợp trên đều phải Stop internet.

Bác có thử lại cách thay thế thêm file appraiserres.dll =0kb từ boot.wim\2\sources và khi cài thử từ ISO trên máy ảo, bác đã tắt luôn Net trên máy chủ và máy ảo, nó vẫn không cho qua cháu ơi. Chắc bác làm gì sai phải không cháu?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2 | Bác làm theo như hình bên dưới là được ạ:

Xem phần đính kèm 37836

Lệnh:
Mã:
DISM /Mount-image /imagefile:"D:\LAB\WIM\11 22H2\boot.wim" /Index:2 /MountDir:D:\LAB\mount

reg load HKLM\MANHPC D:\LAB\mount\Windows\System32\config\SYSTEM

reg add "HKLM\MANHPC\Setup\LabConfig" /v BypassTPMCheck /d "1" /t reg_dword /f
reg add "HKLM\MANHPC\Setup\LabConfig" /v BypassSecureBootCheck /d "1" /t reg_dword /f
reg add "HKLM\MANHPC\Setup\LabConfig" /v BypassRAMCheck /d "1" /t reg_dword /f
reg add "HKLM\MANHPC\Setup\LabConfig" /v BypassStorageCheck /d "1" /t reg_dword /f
reg add "HKLM\MANHPC\Setup\LabConfig" /v BypassCPUCheck /d "1" /t reg_dword /f

reg unload HKLM\MANHPC

Dism /Unmount-image /MountDir:D:\LAB\mount /Commit

Tên đường dẫn, vị trí mount và MANHPC thì tuỳ ý bác ạ.

@secpol , bác đang thử làm theo cách của cháu cho file boot.wim, lệnh đầu tiên thì đã xong nhưng tới lệnh thứ hai thì mình reg luôn cho hệ thống của bản Win đang sử dụng phải không cháu?

Lệnh 1:

DISM /Mount-image /imagefile:"F:\LAB\WIM\boot.wim" /Index:2 /MountDir:F:\LAB\mount

Lệnh 2:

reg load HKLM\MANHPC D:\LAB\mount\Windows\System32\config\SYSTEM

Lệnh này thấy tên chủ máy, như vậy là làm reg vào máy chủ luôn sao cháu? Bác chưa hiểu hết cháu giải thích thêm cho bác nhé. Cảm ơn cháu nhiều.

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
@Hoang Duch2 | Cháu xin phép được giải thích như sau:

Hình bên dưới đây là vị trí lưu của khoá HKEY_LOCAL_MACHINE tại máy:

Mỗi một container sẽ là 1 file trong folder C:\Windows\System32\config

Khi mình thực hiện lệnh reg load thì có nghĩa là mình mount từng file đó vào registry tại máy mình đang sử dụng để chỉnh sửa. Ví dụ ở đây là chúng ta cần chỉnh sửa image 2 trong file boot.wim. Như trong hình dưới thì vị trí của file SYSTEM sau khi mount chính là HKLM\MANHPC

Tên MANHPC như bác thấy ở trong hình chính là mount point. Bác có thể đặt tên là gì cũng được. Và đến đây bác có thể dùng lệnh reg add để thêm các thiết lập hoặc bác có thể dùng công cụ Registry Editor tại máy bác đang sử dụng để chỉnh sửa bằng giao diện. Sau khi chỉnh sửa xong bằng giao diện thì bác phải tắt công cụ Registry Editor đi. Cuối cùng là bác thực hiện lệnh reg unload HKLM\MANHPC để lưu lại các thiết lập.

Cách mà chúng ta chỉnh sửa như này gọi là OFFLINE REGISTRY.

Bác có thể xem thêm bài viết tại đây:
Mã:
https://manhpc.com/huong-dan-rebuild-bo-cai-windows-phan-2/#mpc-lenh-chinh-sua-offline-registry

Chúc bác thành công!

Sửa lần cuối:

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Cháu @sieuviet và các bạn thân mến, tôi đã tìm ra nguyên nhân rồi, đúng là từ Eset setup, hai hôm trước lúc tôi vào link financial để trả bill trên bản Win này, Eset có hỏi vụ protect browsers, tôi ừ đại thế là nó chặn luôn EvKey đó các bạn, nó ở đây:

Disabled nó đi thì tôi lại type tiếng Việt được rồi, cảm ơn cháu @sieuviet và các bạn rất nhiều nhé.
Khi trước, nếu đang chạy nhiều ngôn ngữ, nếu có VIE mà mình để chế độ này thì khi gõ tiếng Việt bị lỗi bác ạ. Phải chuyển về ENG thì gõ bình thường.
Qua lỗi này của bác, cũng ghi nhận thêm 1 kinh nghiệm! :)

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
Khi trước, nếu đang chạy nhiều ngôn ngữ, nếu có VIE mà mình để chế độ này thì khi gõ tiếng Việt bị lỗi bác ạ. Phải chuyển về ENG thì gõ bình thường.
Qua lỗi này của bác, cũng ghi nhận thêm 1 kinh nghiệm! :)
Có 1 topic cũng nói về lỗi này.
Tuy nhiên cách mà bác @Hoang Duch2 đã làm để khắc phục lỗi là chuẩn nhất ạ

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Xem phần đính kèm 37918
Có build mới bên kênh Insider kìa m.n
Đã lên 22623.730

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2 | Cháu xin phép được giải thích như sau:

Hình bên dưới đây là vị trí lưu của khoá HKEY_LOCAL_MACHINE tại máy:

Xem phần đính kèm 37889

Mỗi một container sẽ là 1 file trong folder C:\Windows\System32\config

Khi mình thực hiện lệnh reg load thì có nghĩa là mình mount từng file đó vào registry tại máy mình đang sử dụng để chỉnh sửa. Ví dụ ở đây là chúng ta cần chỉnh sửa image 2 trong file boot.wim. Như trong hình dưới thì vị trí của file SYSTEM sau khi mount chính là HKLM\MANHPC

Xem phần đính kèm 37890

Xem phần đính kèm 37891

Tên MANHPC như bác thấy ở trong hình chính là mount point. Bác có thể đặt tên là gì cũng được. Và đến đây bác có thể dùng lệnh reg add để thêm các thiết lập hoặc bác có thể dùng công cụ Registry Editor tại máy bác đang sử dụng để chỉnh sửa bằng giao diện. Sau khi chỉnh sửa xong bằng giao diện thì bác phải tắt công cụ Registry Editor đi. Cuối cùng là bác thực hiện lệnh reg unload HKLM\MANHPC để lưu lại các thiết lập.

Xem phần đính kèm 37894

Cách mà chúng ta chỉnh sửa như này gọi là OFFLINE REGISTRY.

Bác có thể xem thêm bài viết tại đây:
Mã:
https://manhpc.com/huong-dan-rebuild-bo-cai-windows-phan-2/#mpc-lenh-chinh-sua-offline-registry

Chúc bác thành công!

Cảm ơn cháu đã hổ trợ cho bác nhé, bác làm thử trên máy ảo và khi làm xong bác check lại trên Registry thì không thấy khoá ENTG như hình bên dưới, ở chổ lệnh số 2, bác quên sửa chữ mount thành MOUNT nhưng sao nó vẫn báo OK?

File boot.wim sau khi edit thì dung lượng nó khác với trước đó, nên phải làm thêm bước thay thế lại cho ISO, đúng không cháu?

Hình ISO ngày hôm qua với boot.wim đã chỉnh file appraiserres.dll = 0kb:

Hình ISO hôm nay với boot.wim sau khi edit reg:

Giờ để bác cài thử từ ISO trên máy ảo này xem nó báo ra sao nhé.

Update: Kết quả tốt rồi cháu nhưng do bác chia ổ Win ảo không đủ size nhưng vẫn cho nhấn Next thì tiếp tục thôi:

Please wait....

Sửa lần cuối:

xacphao

Rìu Sắt Đôi

sieuviet

Rìu Chiến Vàng

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
Tool trước em còn dùng để upgrade từ Windows 10 lên Windows 11 22h2 beta channel thông qua Windows Update, tool này khá hay và có tiếng trên các forum quốc tế.
tất nhiên việc upgrade thì theo MS khuyến nghị là nên cùng Editions và cùng language để có thể giữ lại apps và settings, bác thử chạy bản V7 này xem sao, V mới nhất lâu em không dùng (đổi đuôi từ .cmd.txt==>thành .cmd rồi chạy)

Nếu máy đủ Requirements thì vào settings>Windows Update>Windows insider program>Chuyển kênh RP rồi check Updates.
Nếu mày không đủ ĐK thì dùng tool OfflineInsiderEnroll của Abbodi1406 để chuyển kênh RP rồi check updates.

Mã:
https://github.com/abbodi1406/offlineinsiderenroll/releases/tag/2.6.3

Lựa chọn thứ 3 là DISM gói MSU (bất kể là đủ hay không đủ requirements)
Nhờ 2 Tool: offlineinsiderenroll và Skip_TPM_Check_on_Dynamic bác nói ở trên
Em đã nâng cấp Từ Win 10 (21H2. 19044.2075) lên Win11 (22H2 22623.730) cho PC không đủ chuẩn mà vẫn giữ được đầy đủ các Apps thông qua Windows Update
Bài post ở đây ạ #8,599
E xin cám ơn bác @dungltcd đã chia sẽ tool và cách làm

Sửa lần cuối: