Thảo luận - Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project | Page 251 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Windows 10 EnterpriseS, G (Non-Official) Project

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Bac1 vao2 roi62 day69 chau1, van64 khong6 duoc95 chau1 oi7:

Bác Đức chụp nguyên màn hình để xem được ko ạ. Hoặc bác xem góc phải dưới màn hình (trên thanh taskbar) có bị chữ VIE mà ko phải là ENG hay ko. Vì nếu bàn phím khác với ENG thì gõ tiếng Việt sẽ bị lỗi (bất kể là trình EVKey hay Unikey)!

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Thường là phải ngắt internet nhưng có thể máy bác áp dụng nhiều cách bypass khác nhau nên có thể không cần ngắt, kiểu như không trúng cái lọ thì trúng cái chai .
Việc bypass bằng apprairerres.dll được áp dụng từ những bản windows 11 đầu tiên được leaked, hiện nay cách này vẫn được áp dụng nhiều vì khá đơn giản, tuy không có gì mới nhưng ở đây em chỉ muốn nhấn mạnh cách tạo ra file apprairerres.dll size=0kb để bypass TPM, thấy nhiều bạn cứ hỏi lấy files này ở đâu ??? câu trả lời là notepad.

Nhưng việc bypass là để cài đặt hoặc upgrade Windows 11 thông qua ISO hoặc qua Windows update cho các máy ko đủ đk.
Còn việc inplace Upgrade giữa các version và giữa các SKUs bằng ISO mà vẫn có tuỳ chọn keep apps, files, settings thì lại là chuyện khác không liên quan đến bypass tpm, em sẽ nói ở post sau.
Cái này chuẩn.
Mấy bữa mới có 22H2 mình cũng bypass 2-3 kiểu.
Nên khi Upgrade - không ngắt net vẫn OK.
Còn cái Tool này Skip_TPM_Check_on_Dynamic_Update > Chạy vài lần không thấy tác dụng - Vẫn báo lỗi TPM 2.0

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bác Đức chụp nguyên màn hình để xem được ko ạ. Hoặc bác xem góc phải dưới màn hình (trên thanh taskbar) có bị chữ VIE mà ko phải là ENG hay ko. Vì nếu bàn phím khác với ENG thì gõ tiếng Việt sẽ bị lỗi (bất kể là trình EVKey hay Unikey)!
Thêm cái nữa là EVKey giờ ít nhất đã là v5.0.1 Rồi, hoài cổ quá coi chừng bug hổng biết đường fix.

dungltcd

Lạt Ma
Cái này chuẩn.
Mấy bữa mới có 22H2 mình cũng bypass 2-3 kiểu.
Nên khi Upgrade - không ngắt net vẫn OK.
Còn cái Tool này Skip_TPM_Check_on_Dynamic_Update > Chạy vài lần không thấy tác dụng - Vẫn báo lỗi TPM 2.0
Tool này của Aveyo, đồng tác giả của tool mediacreationtool.bat, lúc nào bác thử test lại xem sao.
Vd máy em lúc chưa chạy tool này thì chạy setup.exe để upgrade thì như này.

Sau khi chạy tool thì như này

Tool trước em còn dùng để upgrade từ Windows 10 lên Windows 11 22h2 beta channel thông qua Windows Update, tool này khá hay và có tiếng trên các forum quốc tế.
tất nhiên việc upgrade thì theo MS khuyến nghị là nên cùng Editions và cùng language để có thể giữ lại apps và settings, bác thử chạy bản V7 này xem sao, V mới nhất lâu em không dùng (đổi đuôi từ .cmd.txt==>thành .cmd rồi chạy)

Attachments

• Skip_TPM_Check_on_Dynamic_Update v7.cmd.txt
    4.2 KB · Lượt xem: 29
Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Bác gỡ EVkey và thay bằng Unikey của Phạm Kim Long đi bác, nó dùng nhẹ, không cần cài đặt và ổn định. Nếu dùng Unikey thì bác vào trang chủ của nó. Trang khác hay bản cài đặt thường là hàng fake, không đáng tin cậy nha bác.
Trang chủ:
Mã:
https://www.unikey.org/
Ngoài trang này thì cũng có thể tải unikey thông qua Store bác ạ, bản Store cũng là hàng xịn.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Tool này của Aveyo, lúc nào bác thử test lại xem sao.
Xem phần đính kèm 37852
Xem phần đính kèm 37853
Tool trước em còn dùng để upgrade từ Windows 10 lên Windows 11 22h2 beta channel thông qua Windows Update, tool này khá hay.
tất nhiên việc upgrade thì theo MS khuyến nghị là nên cùng Editions và cùng language.
bác thử chạy bản V7 này xem sao, V mới nhất lâu em không dùng (đổi đuôi từ .cmd.txt==>thành .cmd rồi chạy)
OK, của mình không thấy để ver mấy Edit thấy ngày: @echo off & title get 11 on 'unsupported' PC || AveYo 2022.05.11
Đây là cái mà @Đông Phương hỏi mấy hôm trước - Update qua WU cho máy không đủ chuẩn.

sieuviet

Rìu Chiến Vàng
OK, của mình không thấy để ver mấy Edit thấy ngày: @echo off & title get 11 on 'unsupported' PC || AveYo 2022.05.11
Đây là cái mà @Đông Phương hỏi mấy hôm trước - Update qua WU cho máy không đủ chuẩn.
Khi nào bác test Update qua WU cho máy không đủ chuẩn thành công thì nhờ bác chia sẻ hướng dẫn em với ạ

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Tool này của Aveyo, đồng tác giả của tool mediacreationtool.bat, lúc nào bác thử test lại xem sao.
Xem phần đính kèm 37852
Xem phần đính kèm 37853
Tool trước em còn dùng để upgrade từ Windows 10 lên Windows 11 22h2 beta channel thông qua Windows Update, tool này khá hay và có tiếng trên các forum quốc tế.
tất nhiên việc upgrade thì theo MS khuyến nghị là nên cùng Editions và cùng language để có thể giữ lại apps và settings, bác thử chạy bản V7 này xem sao, V mới nhất lâu em không dùng (đổi đuôi từ .cmd.txt==>thành .cmd rồi chạy)
Sao cái tool này mình chạy chỉ load 5 giây rồi tắt nhỉ (máy đã lên 22h2 thì không có tác dụng sao?)

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@vietanh77@anhtuan1967, bản Win Pro này tôi đã cài từ khi mua máy, nó đã upgrade rất nhiều lần từ nhiều version 10 Pro và bây giờ là 11, nó không bị lỗi như vậy cho đến gần 2 hôm nay . Chỉ lỗi khi tôi dùng trên các browsers: Edge, FF và Chrome, còn Word và Notepad vẫn type được như hình bên dưới.

Tôi dùng EvKey và hôm qua tôi có thử chọn thêm Unikey thì tôi thấy ở dưới taskbar có thêm VIE hay ENG , chọn cách gì cũng không type được tiếng Việt nen6 toi6 khong6 dung2 Unikey nua74.

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
@vietanh77@anhtuan1967, bản Win Pro này tôi đã cài từ khi mua máy, nó đã upgrade rất nhiều lần từ nhiều version 10 Pro và bây giờ là 11, nó không bị lỗi như vậy cho đến gần 2 hôm nay . Chỉ lỗi khi tôi dùng trên các browsers: Edge, FF và Chrome, còn Word và Notepad vẫn type được như hình bên dưới.

Tôi dùng EvKey và hôm qua tôi có thử chọn thêm Unikey thì tôi thấy ở dưới taskbar có thêm VIE hay ENG , chọn cách gì cũng không type được tiếng Việt nen6 toi6 khong6 dung2 Unikey nua74.

Có thể nguyên nhân từ bản Windows chăng? Bác cứ chọn ngôn ngữ ENG (US), khởi động máy xem có thay đổi được không. Nếu để VIE thì có một số trường hợp gây lỗi như vậy. Chúc bác nhiều sức khoẻ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có thể nguyên nhân từ bản Windows chăng? Bác cứ chọn ngôn ngữ ENG (US), khởi động máy xem có thay đổi được không. Nếu để VIE thì có một số trường hợp gây lỗi như vậy. Chúc bác nhiều sức khoẻ.
Tôi đang sang bản Win khác và tôi thấy Evkey này có version mới hơn bản Pro kia và tôi type được đây bạn, tôi sẽ trở lại bản Pro và test xem sao nhé.

sieuviet

Rìu Chiến Vàng

Bác xem hộ cháu PC có đang cài phần mềm này ko ạ

ESET Smart Security Premium

vietanh77

Rìu Bạc Đôi
Van64 loi64 nhu7 thuong7 , thoi6 danh92 song61 chung voi71 lu4 vay65.

Cảm ơn các bạn đã quan tâm và hổ trợ tôi nhé.
Giờ nhìn lại mới thấy bác dùng bản EVKey 1.x, đã quá cũ rồi.
Bác chuyển sang dùng bản mới nhất v5.0.1 xem sao bác nhé. Có thể thư viện nhúng hook phím của bản cũ có xung đột với các phiên bản update mới của Windows hoặc trình duyệt.
Link EVKey: https://evkeyvn.com/
Cũng là võ đoán thôi bác ạ. Nhưng mình cứ loại suy dần thử xem sao!
P/s:
Windows 11 thực tế vẫn còn vấn đề tương thích.
Ví dụ, với audio Intel SST, chạy Win11, thì khi dùng Zoom sẽ bị mất mic (chỉ riêng với audio Intel SST). Còn các audio khác thì ko bị. Và chỉ riêng Zoom là bị, còn các phần mềm khác thì lại bình thường. Vẫn chưa tìm thấy có bản cập nhật của Intel hoặc Zoom, hoặc anh Mic xử lý vấn đề này.
Ở cơ quan, cứ máy có audio Intel SST là buộc phải chuyển về Windows10, hoặc xử lý nhanh bằng cách gắn thêm cái webcam và dùng mic của nó thì lại ok!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Giờ nhìn lại mới thấy bác dùng bản EVKey 1.x, đã quá cũ rồi.
Bác chuyển sang dùng bản mới nhất v5.0.1 xem sao bác nhé. Có thể thư viện nhúng hook phím của bản cũ có xung đột với các phiên bản update mới của Windows hoặc trình duyệt.
Link EVKey: https://evkeyvn.com/
Cũng là võ đoán thôi bác ạ. Nhưng mình cứ loại suy dần thử xem sao!
P/s:
Windows 11 thực tế vẫn còn vấn đề tương thích.
Ví dụ, với audio Intel SST, chạy Win11, thì khi dùng Zoom sẽ bị mất mic (chỉ riêng với audio Intel SST). Còn các audio khác thì ko bị. Và chỉ riêng Zoom là bị, còn các phần mềm khác thì lại bình thường. Vẫn chưa tìm thấy có bản cập nhật của Intel hoặc Zoom, hoặc anh Mic xử lý vấn đề này.
Ở cơ quan, cứ máy có audio Intel SST là buộc phải chuyển về Windows10, hoặc xử lý nhanh bằng cách gắn thêm cái webcam và dùng mic của nó thì lại ok!
Cảm ơn bạn tôi sẽ thử lại nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác có backup1 bản win cũ ko , nếu có thì bác recover lại rồi hạ hồi phân giải
Cảm ơn bạn, tôi cũng đang chép Data vào nơi khác trước khi làm restore, bạn @vietanh77 có đưa link mới của Evkey , tôi sẽ thử trước xem có kết quả thế nào, nếu không được chỉ còn cách restore thôi.