Hỏi/ Thắc mắc - Về việc cài Windows trên SSD? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về việc cài Windows trên SSD?

Vln Nghiatd

Búa Gỗ
Hế lô mọi người,
Em mới nâng cấp lên SSD và được bên bán cài win cho luôn, nhưng bản win họ cài lỗi nhiều quá.
Bây giờ em muốn cài lại win thì làm như nào ạ? Các thao tác có giống với cài trên HDD không các bác? Em cài win 10 nhé.
Các bác giúp em với.
Cảm ơn nhiều nhiều!!!

dienkimt

Gà con
Chủ yếu thì vẫn giống. Như mình mua máy về tự rap thì chỉnh Boot trên SSD trước, rồi dùng USB cài bản Win10 download từ Microsoft về chứ không ghost. Bạn tải lại bản windows 10 trên trang của MS đi rồi cho vào USB mà cài lại {big_smile}

hinhitcva

Gà con
Hế lô mọi người,
Em mới nâng cấp lên SSD và được bên bán cài win cho luôn, nhưng bản win họ cài lỗi nhiều quá.
Bây giờ em muốn cài lại win thì làm như nào ạ? Các thao tác có giống với cài trên HDD không các bác? Em cài win 10 nhé.
Các bác giúp em với.
Cảm ơn nhiều nhiều!!!
Cài đặt thì giống nhau cả thôi chỉ khác mỗi cái tốc độ cài mà thôi ssd thì nhanh hơn nhiều. Cứ tự tin mà cài thôi

Vln Nghiatd

Búa Gỗ
Chủ yếu thì vẫn giống. Như mình mua máy về tự rap thì chỉnh Boot trên SSD trước, rồi dùng USB cài bản Win10 download từ Microsoft về chứ không ghost. Bạn tải lại bản windows 10 trên trang của MS đi rồi cho vào USB mà cài lại {big_smile}
Cài đặt thì giống nhau cả thôi chỉ khác mỗi cái tốc độ cài mà thôi ssd thì nhanh hơn nhiều. Cứ tự tin mà cài thôi
Cảm ơn các bạn nhé

nguyenkhang95

Búa Đá
Cài Windows trên ổ SSD và HDD không khác gì nhau cả vì nó đều là cái ổ cứng và chỉ khác về thiết kế và công nghệ thôi.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Tôi thấy rằng ssd mua về gắn cài windows bình thường y như hdd.
Thậm chí nếu gắn ssd dạng NVME lên cái khe M2 thì nó còn ưu tiên hơn nữa.
Cài đi chủ thớt, đừng sợ.

h3ong0x

Búa Gỗ
Tôi thấy rằng ssd mua về gắn cài windows bình thường y như hdd.
Thậm chí nếu gắn ssd dạng NVME lên cái khe M2 thì nó còn ưu tiên hơn nữa.
Cài đi chủ thớt, đừng sợ.

Tiện thể cho mình hỏi 1 chút được không ?

Khi cài đặt windows 10 xong thì mình bắt đầu tải driver từ trang chủ của MSI về thì thấy có 3 thư mục :
1. INF_INSTALL
2. Win10
3. Win10_UWD

Mình không biết nên vào thư mục nào để cài driver. Mấy bạn có thể giải thích giúp mình được những từ viết tắt trên không ạ ?

* INF - UWD là gì ?

Mình dùng main Z390 ACE : https://www.msi.com/Motherboard/support/MEG-Z390-ACE#down-driver&Win10 64

Mình cám ơn mấy bạn nhiều nhé {adore}

hoamaixanh

Rìu Sắt
Vẫn giống thôi. Bạn nên tạo usb boot cho Windows 2004. Khi cài xoá sạch phân vùng của ssd đi, đập cuz xây lại mới. Để win tự tạo phân vùng recovery máy sẽ chạy ổn định hơn.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Tiện thể cho mình hỏi 1 chút được không ?

Khi cài đặt windows 10 xong thì mình bắt đầu tải driver từ trang chủ của MSI về thì thấy có 3 thư mục :
1. INF_INSTALL
2. Win10
3. Win10_UWD

Mình không biết nên vào thư mục nào để cài driver. Mấy bạn có thể giải thích giúp mình được những từ viết tắt trên không ạ ?

* INF - UWD là gì ?

Mình dùng main Z390 ACE : https://www.msi.com/Motherboard/support/MEG-Z390-ACE#down-driver&Win10 64

Mình cám ơn mấy bạn nhiều nhé {adore}
Về UWD thì bạn đọc ở đây:
Cài UWD cũng được, nếu thấy ngại thì chọn thư mục không có chữ UWD.
Dạng INF là dạng file thô của Driver, dùng để tích hợp vào các bản cài đặt, file iso cài win dạo, các phần mềm dò quét driver hàng loạt hoặc để chọn load thủ công lên trong lúc cài windows - bạn cũng có thể cài dạng file INF thông qua Device Manager (trường hợp windows bị thiếu driver và không nhận ra 1 món đồ mà bạn vừa gắn vô)

Nhìn chung file exe hay msi (trong bộ cài của bạn) đều tích hợp các file INF trên, khi chạy nó tự động làm và cài giúp mình.

h3ong0x

Búa Gỗ
Về UWD thì bạn đọc ở đây:
Cài UWD cũng được, nếu thấy ngại thì chọn thư mục không có chữ UWD.
Dạng INF là dạng file thô của Driver, dùng để tích hợp vào các bản cài đặt, file iso cài win dạo, các phần mềm dò quét driver hàng loạt hoặc để chọn load thủ công lên trong lúc cài windows - bạn cũng có thể cài dạng file INF thông qua Device Manager (trường hợp windows bị thiếu driver và không nhận ra 1 món đồ mà bạn vừa gắn vô)

Nhìn chung file exe hay msi (trong bộ cài của bạn) đều tích hợp các file INF trên, khi chạy nó tự động làm và cài giúp mình.

Từ trước đến nay mình cài driver thông qua cái MSI Live nên mấy cái này mình không biết :(. Cách đây 3 hôm mình có Update Windows 2004 thì cảm giác như nó không ổn định cho lắm. Thỉnh thoảng bị treo máy với lại lướt web bị đơ. Cảm giác khó chịu vô cùng. Không biết giờ mình có nên cài mới 1909 hay là 2004 đây ?

ansos123

Rìu Bạc
máy lap mình có con nvme Kingston theo máy thì cài win 10 có cần clover ko nhỉ. Nếu cài lại thì mấy phân vùng Recovery... theo máy mà xóa thì có lỗi ko