Hỏi/ Thắc mắc - Về tốc độ mạng của router | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về tốc độ mạng của router

hungm0x

Búa Gỗ
Các B cho E hỏi . E đăng ký gói cáp quang Viettel khi kết nối wifi trực tiếp từ modem thì tốc độ rất cao 90Mpbs, nhưng khi E kéo sang 1 cục router khác thì tốc độ chỉ được 20. Thì có phải là do cục router ko ạ, tỷ lệ do dây có thể làm giảm tốc độ thế ko. E xin cảm ơn

hackercong

Rìu Sắt
Chắc chắn là do con router rồi,tỉ lệ do dây gần như k có.Nhìn vạch sóng có vẻ căng đó nhưng quan trọng tốc độ liên kết hiển thị trong phần bắt wifi của bạn bao nhiêu(tốc độ liên kết của router có thể hỗ trợ tối đa vài trăm mb chẳng hạn nhưng sẽ phụ thuộc vào gói mạng nhà bạn và sóng nó phát ra bạn đang thu trên thiết bị là chuẩn gì(b/g/n/ac..) cũng sẽ khác biệt về tốc độ,thường sóng phát ra để chế độn trộn là mixed để phù hợp với nhiều thiết bị cả cũ và mới nhưng ít nhất hiện nay là chuẩn n trở lên hết rồi có thể để n only chẳng hạn,kênh phát để tránh trùng với hx và các thiết bị khác nên để kênh 11-13,đừng để auto vì nhiều router nó phân kênh rất kém và trong con router có đang bật Qos giới hạn tốc độ truyền cho thiết bị thì bạn tắt đi ngoài ra còn 1 vài cấu hình khác nhưng phải làm dần dần,bạn cho xin mã con Router lên đây.

Sửa lần cuối:

hungm0x

Búa Gỗ
Chắc chắn là do con router rồi,tỉ lệ do dây gần như k có.Nhìn vạch sóng có vẻ căng đó nhưng quan trọng tốc độ liên kết hiển thị trong phần bắt wifi của bạn bao nhiêu(tốc độ liên kết của router có thể hỗ trợ tối đa vài trăm mb chẳng hạn nhưng sẽ phụ thuộc vào gói mạng nhà bạn và sóng nó phát ra bạn đang thu trên thiết bị là chuẩn gì(b/g/n/ac..) cũng sẽ khác biệt về tốc độ,thường sóng phát ra để chế độn trộn là mixed để phù hợp với nhiều thiết bị cả cũ và mới nhưng ít nhất hiện nay là chuẩn n trở lên hết rồi có thể để n only chẳng hạn,kênh phát để tránh trùng với hx và các thiết bị khác nên để kênh 11-13,đừng để auto vì nhiều router nó phân kênh rất kém và trong con router có đang bật Qos giới hạn tốc độ truyền cho thiết bị thì bạn tắt đi ngoài ra còn 1 vài cấu hình khác nhưng phải làm dần dần,bạn cho xin mã con Router lên đây.
Xem phần đính kèm 20710
E cách cục router có 2m thôy, con của E là con DLink Dir-600M khá cũ thông số trên web thì tốc độ đến 150Mbps lận. E có chỉnh như này thì tốc độ vẫn ko cải thiện

Sửa lần cuối:

hungm0x

Búa Gỗ
mode có b/g/n mixed thì để chế độ đó. Channel để auto đi, đừng để channel 11 nó bị nhiễu sóng
E đã đặt thử rồi không cải thiện, hay do cục router lỗi

hackercong

Rìu Sắt
E cách cục router có 2m thôy, con của E là con DLink Dir-600M khá cũ thông số trên web thì tốc độ đến 150Mbps lận. E có chỉnh như này thì tốc độ vẫn ko cải thiện
Bạn cứ để mod n only với kênh 11 hoặc 13 đi nhưng cứ ấn vào cái tên wifi trên đt xem tốc độ liên kết giống cái ảnh mình chụp ở trên ý,thời điểm bạn kết nối rồi không phải nó cứ hiển thị đủ 150mbps của con router đâu,bạn cứ đứng trong vị trí đẹp căng sóng rồi chụp cái ảnh xem nào.
Update filmware luôn nhé:
Nhớ tắt Qos

ansos123

Rìu Bạc
thử các cách trên của các bác đó ko đc thì bạn tìm cách up firmware lên hoặc cấu hình cho nó thành repeater mode (tháo dây lan) xem.

hungm0x

Búa Gỗ
Bạn cứ để mod n only với kênh 11 hoặc 13 đi nhưng cứ ấn vào cái tên wifi trên đt xem tốc độ liên kết giống cái ảnh mình chụp ở trên ý,thời điểm bạn kết nối rồi không phải nó cứ hiển thị đủ 150mbps của con router đâu,bạn cứ đứng trong vị trí đẹp căng sóng rồi chụp cái ảnh xem nào.
Update filmware luôn nhé:
Nhớ tắt Qos
Xem phần đính kèm 20715

Đã update và chỉnh như B mà vẫn thế chắc hỏng phần cứng rồi

Sửa lần cuối:

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
1. Cắm dây LAN trực tiếp từ DIR-600 vào máy tính và test speed thử kết quả.
2. Reset cứng router, sau đó tắt tất cả các QoS liên quan và test lại.

Con này mình google thì ra mắt 2017, tuổi đời còn rất mới so với những con TP-Link mình đang sở hữu, có những em trên 10 năm và speed hiện vẫn rất tốt. Đồ điện tử khả năng xảy ra lỗi là có thể nên nếu sau khi kiểm tra tất cả mà kết quả vẫn thế thì bạn tiễn nó ra đi, kiếm 1 con router mới hỗ trợ băng tần 5 Ghz mà dùng cho mượt nhé.

hungm0x

Búa Gỗ
1. Cắm dây LAN trực tiếp từ DIR-600 vào máy tính và test speed thử kết quả.
2. Reset cứng router, sau đó tắt tất cả các QoS liên quan và test lại.

Con này mình google thì ra mắt 2017, tuổi đời còn rất mới so với những con TP-Link mình đang sở hữu, có những em trên 10 năm và speed hiện vẫn rất tốt. Đồ điện tử khả năng xảy ra lỗi là có thể nên nếu sau khi kiểm tra tất cả mà kết quả vẫn thế thì bạn tiễn nó ra đi, kiếm 1 con router mới hỗ trợ băng tần 5 Ghz mà dùng cho mượt nhé.
E đã mua con router xiaomi nano cũ 150k dùng ngon lành rồi. thank các B