Hỏi/ Thắc mắc - Về sử dụng dữ liệu shared trên GDrive? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Về sử dụng dữ liệu shared trên GDrive?

quoctoa

Gà con
Mình có sử dụng dịch vụ Gdrive không giới hạn, nên dung lượng đáp ứng được nhu cầu lưu trữ. Mình có thắc mắc xin được hướng dẫn: Về sử dụng dữ liệu share trên GDrive, một số link share khi mình sử dụng (Thông tin được add vào thư mục "được chia sẻ với Tôi", nhưng dữ liệu share nằm ở kho lưu trữ của người share nên không làm tăng dung lượng lưu trữ trên drive, dự liệu mất khi người share không tiếp tục share dữ liệu này). Tuy nhiên, cùng một thao tác "click link share - Save to my drive" nhưng có những dữ liệu share được lưu hẳn lên drive của mình (drive tăng dung lượng lưu trữ - Khi này, dữ liệu sẽ là của mình). Mong được hướng dẫn làm sao để add dữ liệu share thành dữ liệu của mình, để trường hợp người share không tiếp tục share mình vẫn có dữ liệu đó để sử dụng. Xin cảm ơn.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Nếu 1 người khác share cho bạn 1 link ví dụ là link này (ví dụ).
Khi vào link bạn sẽ thấy có các tùy chọn ở góc trên bên trái màn hình bao gồm Add shortcut to My Drive; Download; dấu 3 chấm More actions.

Bạn muốn lưu nó về Drive của mình và không muốn nó mất thì làm như sau: Đầu tiên là Add shortcut to My Drive trước, chọn chổ lưu đâu đó ok rồi thì bạn vào tài khoản Google Drive của mình -> tìm file vừa nãy -> chuột phải vào nó -> chọn Make a Copy Vậy là file giờ là của bạn và nó chiếm dụng dung lượng Drive.

Sửa lần cuối:

quoctoa

Gà con
Cách này hiệu quả, Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Lưu ý: Chỉ thực hiện với file, không thực hiện được với Folder (với lượng data vài Tb chắc cần cả tuần vì chỉ thao tác được ở cấp độ file).

Mechzzz

Búa Đá Đôi
Cách này hiệu quả, Cảm ơn bạn đã hướng dẫn. Lưu ý: Chỉ thực hiện với file, không thực hiện được với Folder (với lượng data vài Tb chắc cần cả tuần vì chỉ thao tác được ở cấp độ file).
Bạn có thể dùng MultCloud hoặc Air Explorer để làm cho nhanh.

quoctoa

Gà con
Bạn có thể dùng MultCloud hoặc Air Explorer để làm cho nhanh.
Cảm ơn Bạn. Mình dùng Air Explorer, trước giờ thấy mà chưa dùng, giờ cảm giác tiện lợi nhiều trong công tác lập chỉ mục, xử lý được folder (cả Subfolder) nhưng hạn chế là ảnh hưởng đến đường truyền hơn so với lập chỉ mục folder thủ công và make copy. Nhưng nên dùng vì hỗ trợ tự động, tiết kiệm thời gian OK.

statistics

Moderator
Thành viên BQT
Mình có sử dụng dịch vụ Gdrive không giới hạn, nên dung lượng đáp ứng được nhu cầu lưu trữ. Mình có thắc mắc xin được hướng dẫn: Về sử dụng dữ liệu share trên GDrive, một số link share khi mình sử dụng (Thông tin được add vào thư mục "được chia sẻ với Tôi", nhưng dữ liệu share nằm ở kho lưu trữ của người share nên không làm tăng dung lượng lưu trữ trên drive, dự liệu mất khi người share không tiếp tục share dữ liệu này). Tuy nhiên, cùng một thao tác "click link share - Save to my drive" nhưng có những dữ liệu share được lưu hẳn lên drive của mình (drive tăng dung lượng lưu trữ - Khi này, dữ liệu sẽ là của mình). Mong được hướng dẫn làm sao để add dữ liệu share thành dữ liệu của mình, để trường hợp người share không tiếp tục share mình vẫn có dữ liệu đó để sử dụng. Xin cảm ơn.
Áp dụng cho cả file chia sẻ nữa nha bạn.