Thảo luận  Tích hợp Driver USB 3.0 vào bộ cài Win7 bằng DISM.

dungltcd
Thấy nhiều người vẫn còn hoài niệm với Win7 nên mình sẽ hướng dẫn cách tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài Win7 để cài được trên các máy đời mới.
Cũng có nhiều Tools hỗ trợ cho việc này, nhưng mình sẽ hướng dẫn cách dùng công cụ Dism có sẵn để làm viêc này, khá đơn giản.
máy mình dùng USB 3.0 controler của Renesas .
Xem phần đính kèm 8189
Trước khi tích hợp Driver thì cài Win7 đến đoạn chọn ổ đĩa nó sẽ như thế này.

Bây Giờ tiến hành add driver usb3.0 vào bộ cài Win 7.
1. Download Driver usb 3.0 và giải nén tìm được mấy file .inf như hình.
Xem phần đính kèm 8188

2. Tạo một folder tên là Driver3 đường dẫn bất kỳ (VD D:\driver3), bên trong folder này tạo tiếp 2 folder tên là mount và usb3
3. copy files Boot.wim trong thư mục sources của bộ cài Win7 gốc vào folder Driver3 vừa tạo, copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 (hoặc x86 tùy thuộc vào bộ cài) bao gồm mấy file nusb3hub.inf, nusb3xhc.inf .cat, .sys, .dll (bước 1) vào thư mục Driver3\Usb3(bước 2)
4. mở CMD quyền admin, dùng lệnh CD để dẫn đến thư mục Driver3 vừa tạo rồi chạy mấy lênh sau để tích hợp driver.

mount files boot.wim
dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:2 /mountdir:mount
add driver
dism /image:mount /add-driver:"usb3" /recurse
save & unmount
dism /unmount-wim /mountdir:mount /commit

5. Xong, bây giờ copy files boot.wim và thay thế file boot.wim gốc của file ISO hay USB chứa bộ cài win 7.
Như vây là đã tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài gốc của win7, bây giờ có thể dùng file ISo này để cài win7 qua cổng usb3.0.
Một số loại USB3.0 controler các bạn tìm tải cho đúng với máy mình.
ASMedia
Etron
Fresco Logic
HCSwitch
Intel
Renesas
Texas Instruments

Via
Việc thêm các loại drivers khác cũng làm tương tự như trên.

DOWNLOAD
Bộ ISO này được làm từ bộ Windows 7 SP1 x64 COEM nguyên gốc tải trực tiếp từ link của MS đã được Bác @Hoang Duch2 thêm vào hầu hết các gói Drivers USB3.0, USB3.1, Sata, Nvme để có thể boot và cài đặt thành công trên các máy tính dùng Main, CPU, SSD nvme thế hệ mới.

Để có được bộ ISO này bác @Hoang Duch2 đã phải trải qua nhiều lần thử nghiệm thất bại. Cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình về mặt kỹ thuật cũng như bộ drivers tuyệt vời của bạn @secpol, đến cuối cùng Bác cũng hoàn tất được bộ ISO này như là thành quả xứng đáng cho sự kiên trì cũng như nỗ lực học hỏi không ngừng của bác @Hoang Duch2 .

Bộ ISO này đã được test cẩn thận, boot và cài đặt thành công trên máy dùng Main, CPU Kaby lake Intel core I7 7700 cùng Intel Optane NVME thế hệ mới của bác @Hoang Duch2 .
Mình đã được bác đồng ý chia sẻ bộ ISO này cho những ai thực sự cần mà không muốn tự mò mẫm thì có thể tải về theo link dưới đây.

Infomation:
Name: en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332-B.iso
Size: 3541139456 bytes (3377 MiB)
SHA1: 5D557A255D23C4D9881E7C52CD8B573FF155EF13
Made by Hoang Duch2_VNZ
Bộ Drivers by Secpol_VNZ

LINKs Download:

Lưu ý khi Setup:
1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus-2020-05-19_074308-png.13305

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào các bạn, tôi đã làm lại bản Win 7 từ #1 với nhiều drivers mới, lần này có kèm luôn drivers Lan và Wireless, tôi đã boot thử vào máy UEFI i7-7700 hay máy đời cũ đều thành công, có ngay network. Đúng là trong cái rủi luôn có cái may, nhờ bản Win từ #1 bị lỗi ( tôi không hiểu vì sao nó lại lỗi trong khi trước đó tôi đã cài rất nhiều bản cho nhiều máy rồi, các bạn đọc các cmt của tôi thì sẽ thấy ) mà bây giờ tôi có một bản Win khác có luôn driver Lan và Wireless. Vả lại tôi chắc chẳng có bạn nào cài thử, bởi vì nếu có bạn test thấy lỗi thì tôi đã nghe thông báo rồi.

Tôi nhờ có sự giúp sức của @anhdv, cháu cho biết vì sao gặp lỗi, đó là do part EFI trên máy của tôi gần đầy, sau khi nâng gấp đôi dung lượng thì không còn bị lỗi nữa.

Tôi cũng nhờ @secpol, cháu đã hổ trợ bộ drivers tuyệt vời cũng như hướng dẫn tôi cách thao tác. Cảm ơn hai cháu @anhdv@secpol rất nhiều nhé.

Bản Win7 tôi làm lại cũng có cấu trúc giống như bản từ #1, nó cũng gồm 4 bản Home, Home Basic, Professional và Ultimate, khi bạn cài vào thì sẽ thấy như hình:

Bản Win7 này tôi cũng lấy link từ topic của Đông Phương, khi chọn bản Win 7 Ultimate tôi mở ra thì thấy nó như thế này:

Nếu xoá file ei.cfg đi thì bạn có luôn 4 bản như cái hình đầu tiên tôi gửi ở trên.

Hình bản ISO rebuild với boot.wim và install.wim:

Hiện tại tôi đang upload link lên onedrive, khi nào xong thì @dungltcd sẽ post lên #1 cho các bạn tham khảo nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đã cập nhật tại #1 link tải bộ Windows 7 tích hợp Drivers do bác @Hoang Duch2 làm lại.
Thanks bác @Hoang Duch2 .

Link ở #1 bị lỗi sau khi up lên One Drive thì khác SHA1 với bản gốc, cháu sửa lại link khác nhe. Bác đã gửi cháu link khác từ GGD, chờ cháu upload lên Fshare rồi bác xoá bên GGD. Bác cũng đang hỏi các bạn khác cách share link từ GGD mà không bị GG xoá tài khoản đây cháu.

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Link ở #1 bị lỗi sau khi up lên One Drive thì khác SHA1 với bản gốc, cháu sửa lại link khác nhe. Bác đã gửi cháu link khác từ GGD, chờ cháu upload lên Fshare rồi bác xoá bên GGD. Bác cũng đang hỏi các bạn khác cách share link từ GGD mà không bị GG xoá tài khoản đây cháu.
Thanks bác @Hoang Duch2 đã gửi link, cháu đã upload lên Fshare và Onedrive, đã cập nhật link tại #1 cho bạn nào có nhu cầu thì tải về.

Botykpt

Gà con
Cảm ơn về bộ cài, thực sự mình phải quay về Win 7 vì thấy Win 10 ngoài bảo mật tốt hơn thì một số phần mềm doanh nghiệp bị văng bất ngờ.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Gửi các bạn hình các drivers mà tôi đã thêm vào bản Win 7 ở trên:

LAN:

FOLDER x64 với RAID, NVMe và USB3:
các bản Windows 7 của bác @Hoang Duch2 tùy biến thế này cháu sẽ tích hợp thêm vào bộ boot MS DOS BCD cháu đang dùng thử xem. có cơ hội cháu sẽ test các máy thế hệ 8 hay 9 gì xem.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@haxoma
CPU thế hệ 8 thì có thể, nhưng 9 thì đừng nên. Thế hệ 7 trở xuống thì chắc chắn cài được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
các bản Windows 7 của bác @Hoang Duch2 tùy biến thế này cháu sẽ tích hợp thêm vào bộ boot MS DOS BCD cháu đang dùng thử xem. có cơ hội cháu sẽ test các máy thế hệ 8 hay 9 gì xem.

Bản bác làm là từ link gốc, bản này nếu cài thì phải chịu khó cài update rất nhiều; @secpol đã có ý kiến không nên cài cho i8 hay 9 đó cháu. Cháu thử lại với USB, chép sources vào part Data rồi chỉnh sửa từ BCD xem nó có boot lên được hay không nhé.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Bản bác làm là từ link gốc, bản này nếu cài thì phải chịu khó cài update rất nhiều; @secpol đã có ý kiến không nên cài cho i8 hay 9 đó cháu. Cháu thử lại với USB, chép sources vào part Data rồi chỉnh sửa từ BCD xem nó có boot lên được hay không nhé.
cháu sẽ làm thử mà theo cách boot trực tiếp ISO trên part DATA luôn bác @Hoang Duch2.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @haxoma thân mến, nhân dịp hôm nay test AIOBoot, bác test luôn cái file ISO từ #1 với cách tạo của AIO. Nó có chi tiết như sau đây cháu:

File boot.wim đó khác với file boot.wim trong bản ISO bác làm:

Bác đã cài thành công trên 2 máy desktop; UEFI đời mới và máy Legacy đời cổ. Tất cả đều có Net drivers sẵn sàng nhưng nó thiếu một số drivers của từng máy như sau:

Máy UEFI:

Máy Legacy:

Báo lại tường tận cho cháu hay và ý của bác muốn nói là cách tạo boot từ ISO và boot.wim cho Win7x64 của AIOBoot thành công đó cháu.

Trước đây bác nhớ mình phải dùng các cách chép folder Sources, hoặc dùng soft thứ ba khác cho bản Win 7x64, giờ bác không ngờ là AIOBoot làm được việc này rất dễ dàng.

Sửa lần cuối:

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cháu @haxoma thân mến, nhân dịp hôm test AIOBoot, bác test luôn cái file ISO từ #1 với cách tạo của AIO. Nó có chi tiết như sau đây cháu:

File boot.wim đó khác với file boot.wim trong bản ISO bác làm:

Bác đã cài thành công trên 2 máy desktop; UEFI đời mới và máy Legacy đời cổ. Tất cả đều có Net drivers sẵn sàng nhưng nó thiếu một số drivers của từng máy như sau:

Máy UEFI:

Máy Legacy:

Báo lại tường tận cho cháu hay và ý của bác muốn nói là cách tạo boot từ ISO và boot.wim cho Win7x64 của AIOBoot thành công đó cháu.

Trước đây bác nhớ mình phải dùng các cách chép folder Sources, hoặc dùng soft thứ ba khác cho bản Win 7x64, giờ bác không ngờ là AIOBoot làm được việc này rất dễ dàng.
bác @Hoang Duch2 và cháu chung ý tưởng đó về AIOBoot.cháu cũng đang dùng AIOBoot đây trên bản boot cháu đang sử dụng rất tiện lợi và dễ dàng luôn đó bác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
bác @Hoang Duch2 và cháu chung ý tưởng đó về AIOBoot.cháu cũng đang dùng AIOBoot đây trên bản boot cháu đang sử dụng rất tiện lợi và dễ dàng luôn đó bác.

Bác bữa nay mới có thời gian để test, bác không ngờ file iso Win 7x64 boot lên dễ dàng, giờ không biết mình chép nguyên cả cái cụm đó vào usb boot của AnhDV thì nó có ok không cháu há?

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Bác bữa nay mới có thời gian để test, bác không ngờ file iso Win 7x64 boot lên dễ dàng, giờ không biết mình chép nguyên cả cái cụm đó vào usb boot của AnhDV thì nó có ok không cháu há?
cháu đã test rồi và việc copy cụm đó sang usb boot Anhdv không được bác @Hoang Duch2 và bác có thể test lại vì có thể còn điều cháu chưa biết ví dụ nhưng diễn đàn này vậy còn rất nhiều kiến thức học cả đời vẫn chưa hết vì update và upgrade kiến thức mãi vô tận.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cháu đã test rồi và việc copy cụm đó sang usb boot Anhdv không được bác @Hoang Duch2 và bác có thể test lại vì có thể còn điều cháu chưa biết ví dụ nhưng diễn đàn này vậy còn rất nhiều kiến thức học cả đời vẫn chưa hết vì update và upgrade kiến thức mãi vô tận.

Cháu @dungltcd, xin phép cháu cho bác và @haxoma bàn luận một chút nhé.

@haxoma bác cũng đang mò mẫm lung tung đây cháu, cháu có thấy ở USB AIO thì file ISO nằm trên part FAT32 không? Bên Anhdv thì nó ở trên NTFS. USB AIO chỉ có 1 part, bên Anhdv thì 2 parts.

Bác có tìm xem BCD Legacy thì thấy nó cũng được chọn boot từ boot.wim và từ RamDisk:

BCD EFI:

Phần imdisk nó cũng khác với AnhDv ở chổ vị trí, nó không nằm tại WINSETUP, nó nằm từ chổ này:

Thôi từ từ tìm tiếp cháu à, bác cũng chuẩn bị tắt máy đây. Hẹn gặp lại cháu sau nhé.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
chip i7 9700 cháu đã install thành công Windows 7 x64 bác @Hoang Duch2 mà không thể cài được driver VGA nhưng kết quả thu về vậy cũng tạm được.