Thảo luận  Tích hợp Driver USB 3.0 vào bộ cài Win7 bằng DISM.

dungltcd
Thấy nhiều người vẫn còn hoài niệm với Win7 nên mình sẽ hướng dẫn cách tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài Win7 để cài được trên các máy đời mới.
Cũng có nhiều Tools hỗ trợ cho việc này, nhưng mình sẽ hướng dẫn cách dùng công cụ Dism có sẵn để làm viêc này, khá đơn giản.
máy mình dùng USB 3.0 controler của Renesas .
Xem phần đính kèm 8189
Trước khi tích hợp Driver thì cài Win7 đến đoạn chọn ổ đĩa nó sẽ như thế này.

Bây Giờ tiến hành add driver usb3.0 vào bộ cài Win 7.
1. Download Driver usb 3.0 và giải nén tìm được mấy file .inf như hình.
Xem phần đính kèm 8188

2. Tạo một folder tên là Driver3 đường dẫn bất kỳ (VD D:\driver3), bên trong folder này tạo tiếp 2 folder tên là mount và usb3
3. copy files Boot.wim trong thư mục sources của bộ cài Win7 gốc vào folder Driver3 vừa tạo, copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 (hoặc x86 tùy thuộc vào bộ cài) bao gồm mấy file nusb3hub.inf, nusb3xhc.inf .cat, .sys, .dll (bước 1) vào thư mục Driver3\Usb3(bước 2)
4. mở CMD quyền admin, dùng lệnh CD để dẫn đến thư mục Driver3 vừa tạo rồi chạy mấy lênh sau để tích hợp driver.

mount files boot.wim
dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:2 /mountdir:mount
add driver
dism /image:mount /add-driver:"usb3" /recurse
save & unmount
dism /unmount-wim /mountdir:mount /commit

5. Xong, bây giờ copy files boot.wim và thay thế file boot.wim gốc của file ISO hay USB chứa bộ cài win 7.
Như vây là đã tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài gốc của win7, bây giờ có thể dùng file ISo này để cài win7 qua cổng usb3.0.
Một số loại USB3.0 controler các bạn tìm tải cho đúng với máy mình.
ASMedia
Etron
Fresco Logic
HCSwitch
Intel
Renesas
Texas Instruments

Via
Việc thêm các loại drivers khác cũng làm tương tự như trên.

DOWNLOAD
Bộ ISO này được làm từ bộ Windows 7 SP1 x64 COEM nguyên gốc tải trực tiếp từ link của MS đã được Bác @Hoang Duch2 thêm vào hầu hết các gói Drivers USB3.0, USB3.1, Sata, Nvme để có thể boot và cài đặt thành công trên các máy tính dùng Main, CPU, SSD nvme thế hệ mới.

Để có được bộ ISO này bác @Hoang Duch2 đã phải trải qua nhiều lần thử nghiệm thất bại. Cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình về mặt kỹ thuật cũng như bộ drivers tuyệt vời của bạn @secpol, đến cuối cùng Bác cũng hoàn tất được bộ ISO này như là thành quả xứng đáng cho sự kiên trì cũng như nỗ lực học hỏi không ngừng của bác @Hoang Duch2 .

Bộ ISO này đã được test cẩn thận, boot và cài đặt thành công trên máy dùng Main, CPU Kaby lake Intel core I7 7700 cùng Intel Optane NVME thế hệ mới của bác @Hoang Duch2 .
Mình đã được bác đồng ý chia sẻ bộ ISO này cho những ai thực sự cần mà không muốn tự mò mẫm thì có thể tải về theo link dưới đây.

Infomation:
Name: en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332-B.iso
Size: 3541139456 bytes (3377 MiB)
SHA1: 5D557A255D23C4D9881E7C52CD8B573FF155EF13
Made by Hoang Duch2_VNZ
Bộ Drivers by Secpol_VNZ

LINKs Download:

Lưu ý khi Setup:
1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus-2020-05-19_074308-png.13305

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

Sửa lần cuối:
Trả lời

vienga

Búa Gỗ Đôi
Nói thật với cháu, bác rất thất vọng về cách cư xử của cháu, bác làm bản này là do gợi ý của cháu, qua bao nhiêu cmt thăng trầm của bác, bác không hề thấy cháu quan tâm, cháu đợi đến khi kết quả thành công rồi mới vào gặt hái sao cháu?
Bác chỉ gửi cho người đáng gửi rồi tuỳ ý bạn ấy muốn làm gì thì làm. Nếu bản này làm dễ quá thì bác không tiếc cái công của mình, chỉ là vì bác phải mất nhiều công sức và thời gian mới thành công nên bác rất là quý nó. Bác cũng đâu có giấu nghề, nếu cháu có theo dõi các cmt của bác thì cháu có thể tự mình làm lấy một bản mà dùng, mình tự làm khi đã có công thức sẵn thì khoẻ quá rồi, còn bác phải mò mẫm và không dám hỏi ai vì sợ làm phiền họ.
Dạ nếu vậy thì để cháu làm theo cách của bác coi thử có được không đã. Cảm ơn bác đã góp ý về cháu nhé.

dungltcd

Lạt Ma
Bản tôi làm dùng cho máy đời mới, hôm qua đem cài thử trên cái máy cổ lổ sĩ vẫn thành công, phải cài từ WinNTsetup đó các bạn. Các bạn đợi @dungltcd post link lên rồi thử xem sao nhé.
Bộ ISO windows 7 của bác @Hoang Duch2 đã được đưa lên #1 của topic để cho bạn nào có nhu cầu thuận tiện tải về.
Thanks to Bác @Hoang Duch2 .

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn cháu @dungltcd, bác muốn cháu gửi thêm một số lưu ý khi dùng bản ISO từ #1 đó cho máy UEFI như sau:

1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus 2020-05-19_074308.png

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Qua nhiều lần cài win cho lap cùi CPU T8100 , từ win7 thinpc cho đến các loại win7 .
ngày hôm qua tôi quyết định cho nó theo anh chị là cái win10 , thế là nhận ra win10 chạy mượt hơn win7 ( 19041-208 ) update 264 .
Thế mới nói là đừng nên cổ lỗ
Thật là bấy lâu cứ nghĩ win7 nhẹ hơn win10 . KO BIẾT Có ĐÚNG KO , chứ trãi nghiệm mới tối hôm qua thì rõ win7 vất đi cho vào sọt rác , vì nó ko còn tương thích các ứng dụng hiện nay
Thằng cháu lock máy cày game trên win7 bấy lâu , sau đó 1 ứng dụng mới của game install bị lỗi mãi ko thể nào khác phục . Nó nhờ cài lại win vì nó cho là win lỗi .
Cài 2 lần win7 máy cứ trơ ra và chạy thì rất là ì ạch , THAY ĐỔI vận mệnh co nó , chơi cho mày win10 2004 Mượt như là lụa HÀ ĐÔNG

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Qua nhiều lần cài win cho lap cùi CPU T8100 , từ win7 thinpc cho đến các loại win7 .
ngày hôm qua tôi quyết định cho nó theo anh chị là cái win10 , thế là nhận ra win10 chạy mượt hơn win7 ( 19041-208 ) update 264 .
Thế mới nói là đừng nên cổ lỗ
Thật là bấy lâu cứ nghĩ win7 nhẹ hơn win10 . KO BIẾT Có ĐÚNG KO , chứ trãi nghiệm mới tối hôm qua thì rõ win7 vất đi cho vào sọt rác , vì nó ko còn tương thích các ứng dụng hiện nay
Thằng cháu lock máy cày game trên win7 bấy lâu , sau đó 1 ứng dụng mới của game install bị lỗi mãi ko thể nào khác phục . Nó nhờ cài lại win vì nó cho là win lỗi .
Cài 2 lần win7 máy cứ trơ ra và chạy thì rất là ì ạch , THAY ĐỔI vận mệnh co nó , chơi cho mày win10 2004 Mượt như là lụa HÀ ĐÔNG

Bạn cài từ bản ở #1 phải không bạn? Tôi không chơi games nên tôi không biết thế nào nhưng sau khi cài Win 7, và khi activate xong nó có chạy ngầm update, bạn phải hoàn tất rất nhiều update cho nó thì nó mới chạy bình thường. Giờ MS không hổ trợ Win 7 nữa nên trên máy đời mới và máy cũ đều phải chạy thêm tools Wufuc, thao tác bằng tay một số bản KB và chạy tiếp tools BypassESU-v7-AIO, xong rồi chạy tiếp update từ WIN.
Tất cả cách làm tôi có nói chi tiết ở topic này:

https://vn-z.vn/threads/cach-update-windows-7-toi-nam-2023.17793/page-5#post-343171

MS không hổ trợ Win 7, không cho update nhưng người ta vẫn tìm cách để làm được, vậy mới nói là không gì không có thể, Win 7 giờ hơi khó, muốn dùng phải kiên nhẫn làm đầy đủ, khi bạn đã có điều kiện dùng Win 10 thì bạn cứ dùng, còn một số bạn khác thì chỉ sử dụng được Win 7 thì bài viết này và cái topic ở trên là cứu cánh cho rất nhiều người đó bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nhiều bạn CẦN các ứng dụng đặc thù chỉ chạy được với winXP or win7 , win cao hơn thì ứng dụng ko chạy . Cái này thì tôi ko bàn .
=======
Riêng so sánh win7 và win10 trên máy cũ đời Nhà Đường thì rõ là win10 nó vẫn nhanh hơn win7 với các thao tác , như là mở win explore , (CPU T8100 ram2 667 3GB ) win32bit
=====
Bác Duch2 nói là win7 mới cài nên cần update các thứ , cái này thì tôi hoàn toàn đồng ý , nhưng trường hợp máy của cháu tôi nó ko có update ở trình quản lý tác vụ card mạng báo 0% ( win ko update ) Nhưng các thứ thao tác nó vẫn ì ạch .
=============
Win7 mà tôi cài cho cháu là bản 3 năm về trước , bản trên máy của nó cày game từ xưa giờ . Nhìn chung ver 2004 win10 hiện nay chạy máy cũ vẫn ngon hơn win7

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nhiều bạn CẦN các ứng dụng đặc thù chỉ chạy được với winXP or win7 , win cao hơn thì ứng dụng ko chạy . Cái này thì tôi ko bàn .
=======
Riêng so sánh win7 và win10 trên máy cũ đời Nhà Đường thì rõ là win10 nó vẫn nhanh hơn win7 với các thao tác , như là mở win explore , (CPU T8100 ram2 667 3GB ) win32bit
=====
Bác Duch2 nói là win7 mới cài nên cần update các thứ , cái này thì tôi hoàn toàn đồng ý , nhưng trường hợp máy của cháu tôi nó ko có update ở trình quản lý tác vụ card mạng báo 0% ( win ko update ) Nhưng các thứ thao tác nó vẫn ì ạch .
=============
Win7 mà tôi cài cho cháu là bản 3 năm về trước , bản trên máy của nó cày game từ xưa giờ . Nhìn chung ver 2004 win10 hiện nay chạy máy cũ vẫn ngon hơn win7

Vậy bạn chưa thử bản từ #1 hay bản của @secpol, bên đây tôi cài cả trên máy mới và máy cũ, cài xong, kich hoat Win xong một hồi là thấy nó đơ ra như bạn nói, khi mình chọn shutdown hay restart là bắt đầu thấy nó thông báo không được tắt máy, nó đang update đó bạn. Nếu tôi biết làm update với các tools thì tôi không bị tình trạng đơ đó. Chuyện đơ xảy ra khi tôi cài Win 7 trên máy ảo, tôi không muốn cho nó phình dung lượng nên không làm các thao tác update, vậy mà rồi cuối cùng khi tôi shutdown hay restart là nó tự động chạy update đó bạn.
Bản #1 thì do là link gốc của MS nên không có add thêm các bản KB, thành ra dung lượng nhẹ. Bản của @secpol thì cháu ấy nói có đính kèm thêm các bản KB, cài bản này thì đỡ phải chờ đợi update.

Win 10 thì dĩ nhiên ngon lành hơn Win 7 rồi bạn, ý của tôi là Win 7 giờ dành cho một số bạn không có điều kiện với Win 10 thôi đó bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Win 10 thì dĩ nhiên ngon lành hơn Win 7 rồi bạn, ý của tôi là Win 7 giờ dành cho một số bạn không có điều kiện với Win 10 thôi đó bạn.
Bác nói như trên thì tôi cũng nói thêm MÁY CŨ CPU đời T8100 thì bác cũng biết nó cũ cở nào rồi . Vậy mà cài win10 vào devices đầy đủ driver , chỉ thiếu cái driver của SD card , bác thấy như vậy win10 thật sự là tốt về driver rồi .
Đồng thời disk ko full CPU ko full , duyệt web , chat zolo trơn tru , ứng dụng của game trên win7 ko chạy thì win10 chạy ngon .
Rất tiếc vẫn còn rất nhiều người thủ cựu bài tân khư khư là phải cài win7 cho dù máy là I thế hệ 6 7 8 9 cứ vẫn là win7 . Cứ cho win7 là thần tượng

bab bab lal lal

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác nói như trên thì tôi cũng nói thêm MÁY CŨ CPU đời T8100 thì bác cũng biết nó cũ cở nào rồi . Vậy mà cài win10 vào devices đầy đủ driver , chỉ thiếu cái driver của SD card , bác thấy như vậy win10 thật sự là tốt về driver rồi .
Đồng thời disk ko full CPU ko full , duyệt web , chat zolo trơn tru , ứng dụng của game trên win7 ko chạy thì win10 chạy ngon .
Rất tiếc vẫn còn rất nhiều người thủ cựu bài tân khư khư là phải cài win7 cho dù máy là I thế hệ 6 7 8 9 cứ vẫn là win7 . Cứ cho win7 là thần tượng

bab bab lal lal

Đâu phải ai cũng giống mình đâu bạn, chín người mười ý mà. Nếu như ai cũng có máy cũ và cài được Win 10 hết thì diễn đàn đâu cần phải có topic về Windows 7 làm chi, đúng không bạn?
Bạn và tôi cũng như một số bạn khác hiểu rành rọt cách cài và sử dụng đủ loại Win thì đối với mình không là gì cả. Còn đối với những người không am hiểu, không cầu tiến, không chịu bỏ thời gian học và thực hành, cái nào thuận tiện quen dùng thì cứ dùng thì mình làm sao sửa được họ đây bạn?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@@sec0 Tôi có một cái máy desktop rất cũ, nó là WinXP x32, hồi lâu khi tôi muốn upgrade lên Win 7 thì bị thông báo là không tương thích, vậy tôi có cài được Win 10 không bạn? Giờ tôi sẽ tìm cách gắn lại cái máy đó và gửi cấu hình lên cho bạn xem, lâu lắm rồi không đụng đến nó, không biết nó còn chạy được hay không nữa đó bạn?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Nếu nó là main socket 775 thì chạy OK đó bác
Nếu main đời trước nữa thì ko dám nói chắc 478 -463
Tôi gắn đầy đủ dây vào rồi bật máy thì nó kêu ting ting 3, 4 tiếng rồi thì im ru bạn ơi, monitor không hiện gì cả. Không biết chỉnh làm sao đây bạn? Hay là nó đã đi thăm ông bà rồi?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@@sec0, gửi bạn xem hình tôi dùng phone chụp bên trong máy, bạn nhìn và có đoán được nó là main gì không?

Hình này là lúc đã bật máy lên, tôi khoanh tròn 2 vùng màu đỏ là nơi có đèn sáng, tôi thấy quạt vẫn chạy, máy vẫn kêu bình thường sau mấy tiếng ting ting, nhưng không có gì trên monitor cả.
Phần cứng thì tôi chịu, không biết sửa làm sao cả, bữa nay nói chuyện với bạn thì cũng là lúc tôi tiễn một cái máy cũ lên đường, buồn quá, tôi lại thích mày mò cài đặt Win cho vui bạn ơi.

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
@@sec0, gửi bạn xem hình tôi dùng phone chụp bên trong máy, bạn nhìn và có đoán được nó là main gì không?

Hình này là lúc đã bật máy lên, tôi khoanh tròn 2 vùng màu đỏ là nơi có đèn sáng, tôi thấy quạt vẫn chạy, máy vẫn kêu bình thường sau mấy tiếng ting ting, nhưng không có gì trên monitor cả.
Phần cứng thì tôi chịu, không biết sửa làm sao cả, bữa nay nói chuyện với bạn thì cũng là lúc tôi tiễn một cái máy cũ lên đường, buồn quá, tôi lại thích mày mò cài đặt Win cho vui bạn ơi.

Chíp loại này ra đời khoảng 2003-2004 ~ XP và Server 2003 (dự đoán :D)
Bác search thông tin của Mainboard Dell đó thử nó còn hổ trợ cài đặt được driver hay ko ?
Nhìn khe cắm ram ~ DDR2.

p/s: em còn 2 thanh DDR 256MB và 1 chíp Intel pentium 4 cất làm kỷ niệm