Nhờ tư vấn  Máy mình bị ngốn Ram dù không chạy gì???

emyeuanh
Máy mình là Lenovo Ideapad z500, Ram4G mà lúc nào cái này cũng ngốn gần 3G mặc dù máy không chạy chương trình gì. Bác nào biết cách khắc phục giúp mình với. Thanks

• Like
dattd1210 Reactions: dattd1210
Trả lời

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Đầu tiên xóa Ổ cứng cài win sạch sẽ chỉ cài phần mềm Virus quét sâu toàn bộ ổ cứng xem thế nào ! Để ý sau khi cài lại có còn ngốn ram không ? Sau khi cài lại quét sạch sẽ mà vẫn bị ? Cài thêm phát nữa chuẩn bị tinh thần sao lưu dự phòng - xóa sạch DATA phân vùng lại !Nếu vẫn bị ! Tôi đã gặp tình trạng này 100% là virus

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Khả năng là đang update win rồi bạn. Nhìn hình thì máy bạn hình như vừa cài mới, cứ để cho nó update chán đi. Còn ko muốn update nữa thì vào control panel>system and security>windows update>change settings>chọn never check for update và bỏ luôn 2 dấu tick ở 2 mục ben dưới đi. Và vào Run gõ services.msc>tìm đến mục windows update stop nó đi+và disable cái startup type.

tiemle

Gà con
Lỗi này, tìm trên mạng có vài cách xử lý. Tuy nhiên, như trước đây máy tôi bị lỗi này, k phải là ngốn gần hết mà thường là...100%, và không giải quyết gì được bằng mấy cái cách xử lý như trên mạng.
Cuối cùng đành cài lại Windows.

kemmet

Rìu Sắt Đôi
Đây là lỗi của việc tắt update windows trong khi update vẫn đang trong tiến trình.
Đại đa số mọi người cài win xong rồi tắt phăng thằng service update đi. Đây là một trong những điều cực kỳ ngớ ngẩn nhất mà mình thấy nhiều kỹ thuật hay làm như vậy.
Việc tắt phăng đi luôn sau khi mới cài win làm cho driver không thể được cập nhật -> một số driver ko hoạt động được -> Windows gọi lệnh update liên tục -> CPU và memory bị tăng liên tục.

Đơn giản khắc phục bạn bật lại các service update, defender vào searching index lên. Rồi để yên cho máy chạy liên tục tầm 1-2 ngày máy sẽ chạy mượt lại ngay. Lúc đó các dịch vụ đã được update đầy đủ rồi, bạn thích tắt update lúc đi cũng được, ko còn ảnh hưởng đến hệ thống nữa

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Nếu bạn rảnh thì tải bản window mới về cài vào máy thử xem.

Còn nếu bạn không rảnh thì mình khuyên nên đem ra thế giới di động hoặc FPT để mấy anh kỹ thuật cài đặt cho. Tất cả đều free.

Không mất phí mà dữ liệu lại được bảo mật tuyệt đối luôn.

Nếu bạn gần trung tâm bảo hành của hãng thì gửi ở đấy để họ cài đặt cũng được. Cũng không mất phí luôn.

Tất cả những nơi mình nêu ra đều có máy lạnh và hoàn toàn có thể để máy lại khi nào xong thì họ alo mình ra nhận máy thôi.

Chúc bạn sớm mua máy mới nhanh và mạnh hơn nữa nhé!

emyeuanh

Búa Gỗ
Đây là lỗi của việc tắt update windows trong khi update vẫn đang trong tiến trình.
Đại đa số mọi người cài win xong rồi tắt phăng thằng service update đi. Đây là một trong những điều cực kỳ ngớ ngẩn nhất mà mình thấy nhiều kỹ thuật hay làm như vậy.
Việc tắt phăng đi luôn sau khi mới cài win làm cho driver không thể được cập nhật -> một số driver ko hoạt động được -> Windows gọi lệnh update liên tục -> CPU và memory bị tăng liên tục.

Đơn giản khắc phục bạn bật lại các service update, defender vào searching index lên. Rồi để yên cho máy chạy liên tục tầm 1-2 ngày máy sẽ chạy mượt lại ngay. Lúc đó các dịch vụ đã được update đầy đủ rồi, bạn thích tắt update lúc đi cũng được, ko còn ảnh hưởng đến hệ thống nữa
Đúng như bạn nói, là do tắt luôn cái Update. Mình đã update xong hết rồi mới tắt nó đi. Giờ chạy mượt rồi. Thanks bạn.