Thảo luận  Tích hợp Driver USB 3.0 vào bộ cài Win7 bằng DISM.

dungltcd
Thấy nhiều người vẫn còn hoài niệm với Win7 nên mình sẽ hướng dẫn cách tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài Win7 để cài được trên các máy đời mới.
Cũng có nhiều Tools hỗ trợ cho việc này, nhưng mình sẽ hướng dẫn cách dùng công cụ Dism có sẵn để làm viêc này, khá đơn giản.
máy mình dùng USB 3.0 controler của Renesas .
8189

Trước khi tích hợp Driver thì cài Win7 đến đoạn chọn ổ đĩa nó sẽ như thế này.

Bây Giờ tiến hành add driver usb3.0 vào bộ cài Win 7.
1. Download Driver usb 3.0 và giải nén tìm được mấy file .inf như hình.
8188

2. Tạo một folder tên là Driver3 đường dẫn bất kỳ (VD D:\driver3), bên trong folder này tạo tiếp 2 folder tên là mount và usb3
3. copy files Boot.wim trong thư mục sources của bộ cài Win7 gốc vào folder Driver3 vừa tạo, copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 (hoặc x86 tùy thuộc vào bộ cài) bao gồm mấy file nusb3hub.inf, nusb3xhc.inf .cat, .sys, .dll (bước 1) vào thư mục Driver3\Usb3(bước 2)
4. mở CMD quyền admin, dùng lệnh CD để dẫn đến thư mục Driver3 vừa tạo rồi chạy mấy lênh sau để tích hợp driver.

mount files boot.wim
dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:2 /mountdir:mount
add driver
dism /image:mount /add-driver:"usb3" /recurse
save & unmount
dism /unmount-wim /mountdir:mount /commit

5. Xong, bây giờ copy files boot.wim và thay thế file boot.wim gốc của file ISO hay USB chứa bộ cài win 7.
Như vây là đã tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài gốc của win7, bây giờ có thể dùng file ISo này để cài win7 qua cổng usb3.0.
Một số loại USB3.0 controler các bạn tìm tải cho đúng với máy mình.
ASMedia
Etron
Fresco Logic
HCSwitch
Intel
Renesas
Texas Instruments

Via
Việc thêm các loại drivers khác cũng làm tương tự như trên.

DOWNLOAD
Bộ ISO này được làm từ bộ Windows 7 SP1 x64 COEM nguyên gốc tải trực tiếp từ link của MS đã được Bác @Hoang Duch2 thêm vào hầu hết các gói Drivers USB3.0, USB3.1, Sata, Nvme để có thể boot và cài đặt thành công trên các máy tính dùng Main, CPU, SSD nvme thế hệ mới.

Để có được bộ ISO này bác @Hoang Duch2 đã phải trải qua nhiều lần thử nghiệm thất bại. Cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình về mặt kỹ thuật cũng như bộ drivers tuyệt vời của bạn @secpol, đến cuối cùng Bác cũng hoàn tất được bộ ISO này như là thành quả xứng đáng cho sự kiên trì cũng như nỗ lực học hỏi không ngừng của bác @Hoang Duch2 .

Bộ ISO này đã được test cẩn thận, boot và cài đặt thành công trên máy dùng Main, CPU Kaby lake Intel core I7 7700 cùng Intel Optane NVME thế hệ mới của bác @Hoang Duch2 .
Mình đã được bác đồng ý chia sẻ bộ ISO này cho những ai thực sự cần mà không muốn tự mò mẫm thì có thể tải về theo link dưới đây.

Infomation:
Name: en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332-B.iso
Size: 3541139456 bytes (3377 MiB)
SHA1: 5D557A255D23C4D9881E7C52CD8B573FF155EF13
Made by Hoang Duch2_VNZ
Bộ Drivers by Secpol_VNZ

LINKs Download:

Lưu ý khi Setup:
1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus-2020-05-19_074308-png.13305

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn cháu đã chia sẻ, máy đời mới của bác ngoài driver USB3.0, nó còn cái driver cho Sata NVMe Intel như hình nữa cháu, vây nhờ cháu hướng dẫn cách làm luôn :

8191

Drivers này là của cháu @secpol gửi lên đây cháu. Với trường hợp của bác thì làm 2 lần, lần đầu là cho usb3.0, lần sau là cho NVMe phải không cháu?

8192

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cảm ơn cháu đã chia sẻ, máy đời mới của bác ngoài driver USB3.0, nó còn cái driver cho Sata NVMe Intel như hình nữa cháu, vây nhờ cháu hướng dẫn cách làm luôn :

Xem phần đính kèm 8191

Drivers này là của cháu @secpol gửi lên đây cháu. Với trường hợp của bác thì làm 2 lần, lần đầu là cho usb3.0, lần sau là cho NVMe phải không cháu?

Xem phần đính kèm 8192
Bác làm 2 lần cho x86 và x64 riêng. Bác tải lại file mới đi ạ. Cháu update mới nhất ngày 28/11/2019

Bổ sung thêm lệnh add driver nên là: Dism /Image: /Add-Driver /Driver: /forceunsigned /Recurse

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ý bác muốn hỏi là phần tạo thêm folder cho Sata thì làm sao? Trước hết tạo folder Driver3, tạo tiếp Mount và usb3 bên trong nó, chạy xong, thì khoan copy boot.wim, xoá folder usb3, tạo tiếp Sata NVMe folder , chép file inf của SATA DRIVER vào rồi lại chạy lệnh tiếp cho boot.wim.
Có phải thao tác là như vậy không 2 cháu @dungltcd@secpol?

dungltcd

Lạt Ma
Ý bác muốn hỏi là phần tạo thêm folder cho Sata thì làm sao? Trước hết tạo folder Driver3, tạo tiếp Mount và usb3 bên trong nó, chạy xong, thì khoan copy boot.wim, xoá folder usb3, tạo tiếp Sata NVMe folder , chép file inf của SATA DRIVER vào rồi lại chạy lệnh tiếp cho boot.wim.
Có phải thao tác là như vậy không 2 cháu @dungltcd@secpol?
drivers sata ( mấy cái file .inf .sys .cat ) bác cứ ném chung vào folder usb3 sau đó chạy một lệnh là có driver nào trong đó là nó sẽ tích hợp tất bác ah.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu @dungltcd xem lại giùm bác lỗi từ CMD như hình sau:

8195

Lênh Add driver bác kết hợp của cháu và cháu @secpol nó mới chạy, nếu chạy lệnh của cháu hay của cháu kia riêng lẽ thì nó báo lỗi cháu à như các hình dưới đây:

Dưới đây là lệnh của cháu, nó báo thiếu "forceunsigned"

8196

Còn ở dưới này là lệnh của cháu @secpol, thiếu chổ Mount

8197

Cháu xem lại với hình đầu tiên xem bác phải sửa như thế nào cho đúng, bác đã chép tất cả file .inf vào chung folder USB3​

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác gửi thêm hình các drivers mới nhất load về từ topic của cháu @secpol như sau:

Dưới đây là chi tiết của Drivers NVMe:

8198

8199

Còn hình dưới là drivers của USB 3.0:

8200

Tất cả file *.inf chép vào folder USB3 như hình dưới:

8201

Không biết chép như vậy đã đủ chưa cháu?​

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thông báo tin vui với 2 cháu bác đã chạy lệnh được rồi, thì ra là phải chép toàn bộ file có trong đó vào folder USB3, không phải chỉ có các file *.inf không thôi cháu à, bác nhớ có đọc đi đọc lại hướng dẫn từ # 1 của cháu @dungltcd nhiều lần nhưng chỉ thấy cháu nói về cái INF, giờ trong folder USB3 của bác nó như hình:

8202

Và dưới đây là kết quả:

8203

Lệnh unmount:

8204

Bây giờ bác sẽ copy file boot.wim đó vào lại bản Win7 và cài thử xem kết quả ra sao. Bác cảm ơn hai cháu @dungltcd@secpol đã hổ trợ cho bác nhe.

P/s: Phần drivers chép vào usb3, bác chọn thêm cái Raid nữa đó hai cháu, hy vọng nó sẽ OK.

dungltcd

Lạt Ma
Thông báo tin vui với 2 cháu bác đã chạy lệnh được rồi, thì ra là phải chép toàn bộ file có trong đó vào folder USB3, không phải chỉ có các file *.inf không thôi cháu à, bác nhớ có đọc đi đọc lại hướng dẫn từ # 1 của cháu @dungltcd nhiều lần nhưng chỉ thấy cháu nói về cái INF, giờ trong folder USB3 của bác nó như hình:

Xem phần đính kèm 8202

Và dưới đây là kết quả:

Xem phần đính kèm 8203

Lệnh unmount:

Xem phần đính kèm 8204

Bây giờ bác sẽ copy file boot.wim đó vào lại bản Win7 và cài thử xem kết quả ra sao. Bác cảm ơn hai cháu @dungltcd@secpol đã hổ trợ cho bác nhe.

P/s: Phần drivers chép vào usb3, bác chọn thêm cái Raid nữa đó hai cháu, hy vọng nó sẽ OK.

Thực lòng lúc chiều cháu viết bài này là cháu cũng copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 giải nén bao gồm mấy file .inf, .cat, .sys, .dll vào thư mục usb3, nhưng khi chạy lệnh trong cmd cháu thấy nó chỉ install mấy file .inf (như trong hình) nên cháu nghĩ chắc chỉ cần copy mấy file .inf là đủ.
May nhờ có bác test kỹ lại chỗ này mới phát hiện ra chỗ sai của cháu, Cháu cảm ơn Bác @Hoang Duch2 nhiều để cháu sửa lại bài viết không người ta cười cho.
Ah bác @Hoang Duch2 ah, cái lệnh add-driver trên bài của cháu nó ko sai đâu bác ạ, do mình copy thiếu file nên nó mới bảo mình dùng thêm cái /forceunsigned, lúc nào bác thử test lại nhé.
Cháu cảm ơn bác nhiều.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thực lòng lúc chiều cháu viết bài này là cháu cũng copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 giải nén bao gồm mấy file .inf, .cat, .sys, .dll vào thư mục usb3, nhưng khi chạy lệnh trong cmd cháu thấy nó chỉ install mấy file .inf (như trong hình) nên cháu nghĩ chắc chỉ cần copy mấy file .inf là đủ.
May nhờ có bác test kỹ lại chỗ này mới phát hiện ra chỗ sai của cháu, Cháu cảm ơn Bác @Hoang Duch2 nhiều để cháu sửa lại bài viết không người ta cười cho.
Ah bác @Hoang Duch2 ah, cái lệnh add-driver trên bài của cháu nó ko sai đâu bác ạ, do mình copy thiếu file nên nó mới bảo mình dùng thêm cái /forceunsigned, lúc nào bác thử test lại nhé.
Cháu cảm ơn bác nhiều.

Cảm ơn cháu, bác sẽ thử lại, nhưng hiện tại chắc drivers add vào không đúng của máy nên vẫn chưa boot lên được cháu ơi, nó vẫn lỗi ở chổ giao diện Starting Windows. Nó đứng yên rồi thì màn hình xanh lóe lên một cái và vào trở lại menu boot.

katsukiltd

Rìu Sắt Đôi
Cảm ơn bài viết của bạn. hiện mình đang cài song song win 10 và win 7. laptop có 1 cổng usb 3.0 nhưng ko dùng trên win 7 được. để tối mình thử mod lại bản win 7 theo hướng dẫn của bạn và cài xem thế nào

dragonking91

Rìu Chiến
Cảm ơn bài viết của bạn. hiện mình đang cài song song win 10 và win 7. laptop có 1 cổng usb 3.0 nhưng ko dùng trên win 7 được. để tối mình thử mod lại bản win 7 theo hướng dẫn của bạn và cài xem thế nào
Cái này bác cài lại driver usb 3.0 thôi, k cần cài lại win 7 đâu.