Thảo luận  Tích hợp Driver USB 3.0 vào bộ cài Win7 bằng DISM.

dungltcd
Thấy nhiều người vẫn còn hoài niệm với Win7 nên mình sẽ hướng dẫn cách tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài Win7 để cài được trên các máy đời mới.
Cũng có nhiều Tools hỗ trợ cho việc này, nhưng mình sẽ hướng dẫn cách dùng công cụ Dism có sẵn để làm viêc này, khá đơn giản.
máy mình dùng USB 3.0 controler của Renesas .
Xem phần đính kèm 8189
Trước khi tích hợp Driver thì cài Win7 đến đoạn chọn ổ đĩa nó sẽ như thế này.

Bây Giờ tiến hành add driver usb3.0 vào bộ cài Win 7.
1. Download Driver usb 3.0 và giải nén tìm được mấy file .inf như hình.
Xem phần đính kèm 8188

2. Tạo một folder tên là Driver3 đường dẫn bất kỳ (VD D:\driver3), bên trong folder này tạo tiếp 2 folder tên là mount và usb3
3. copy files Boot.wim trong thư mục sources của bộ cài Win7 gốc vào folder Driver3 vừa tạo, copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 (hoặc x86 tùy thuộc vào bộ cài) bao gồm mấy file nusb3hub.inf, nusb3xhc.inf .cat, .sys, .dll (bước 1) vào thư mục Driver3\Usb3(bước 2)
4. mở CMD quyền admin, dùng lệnh CD để dẫn đến thư mục Driver3 vừa tạo rồi chạy mấy lênh sau để tích hợp driver.

mount files boot.wim
dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:2 /mountdir:mount
add driver
dism /image:mount /add-driver:"usb3" /recurse
save & unmount
dism /unmount-wim /mountdir:mount /commit

5. Xong, bây giờ copy files boot.wim và thay thế file boot.wim gốc của file ISO hay USB chứa bộ cài win 7.
Như vây là đã tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài gốc của win7, bây giờ có thể dùng file ISo này để cài win7 qua cổng usb3.0.
Một số loại USB3.0 controler các bạn tìm tải cho đúng với máy mình.
ASMedia
Etron
Fresco Logic
HCSwitch
Intel
Renesas
Texas Instruments

Via
Việc thêm các loại drivers khác cũng làm tương tự như trên.

DOWNLOAD
Bộ ISO này được làm từ bộ Windows 7 SP1 x64 COEM nguyên gốc tải trực tiếp từ link của MS đã được Bác @Hoang Duch2 thêm vào hầu hết các gói Drivers USB3.0, USB3.1, Sata, Nvme để có thể boot và cài đặt thành công trên các máy tính dùng Main, CPU, SSD nvme thế hệ mới.

Để có được bộ ISO này bác @Hoang Duch2 đã phải trải qua nhiều lần thử nghiệm thất bại. Cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình về mặt kỹ thuật cũng như bộ drivers tuyệt vời của bạn @secpol, đến cuối cùng Bác cũng hoàn tất được bộ ISO này như là thành quả xứng đáng cho sự kiên trì cũng như nỗ lực học hỏi không ngừng của bác @Hoang Duch2 .

Bộ ISO này đã được test cẩn thận, boot và cài đặt thành công trên máy dùng Main, CPU Kaby lake Intel core I7 7700 cùng Intel Optane NVME thế hệ mới của bác @Hoang Duch2 .
Mình đã được bác đồng ý chia sẻ bộ ISO này cho những ai thực sự cần mà không muốn tự mò mẫm thì có thể tải về theo link dưới đây.

Infomation:
Name: en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332-B.iso
Size: 3541139456 bytes (3377 MiB)
SHA1: 5D557A255D23C4D9881E7C52CD8B573FF155EF13
Made by Hoang Duch2_VNZ
Bộ Drivers by Secpol_VNZ

LINKs Download:

Lưu ý khi Setup:
1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus-2020-05-19_074308-png.13305

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

Sửa lần cuối:
Trả lời

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Cảm ơn cháu đã chia sẻ, bác chưa có điều kiện để tiếp cận các máy đời i8, i9, nghe cháu nói vậy bác rất là vui.
để cháu tìm cách cài nốt cái driver VGA trên i9 thử xem sao và úp luôn hình thực tế cài thành công Windows 7 x64 trên i9 cho bác @Hoang Duch2 xem nha.

haxoma

Rìu Vàng Đôi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
vẫn có các update Windows bản vá Win 7 hiện thời Microsoft hỗ trợ đó bác @Hoang Duch2.

bữa cháu có úp hình lên mà thôi để cháu úp lại bác xem.

Vậy thì bản Win 7 từ #1 cài được luôn trên máy i7 thế hệ thứ 9 và update được luôn, tin này tốt quá. cảm ơn cháu đã chia sẻ nhé. Khi nào có hình thi cháu up lại, lần này bác sẽ chụp hình đó và post lại cho chắc ăn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác chờ cháu xác nhận đã cài với bản từ #1, nếu đúng như vậy thì bác hỏi cháu sau khi cài có phải đi tìm Net drivers không? Bản đó bác đã add thêm Lan và Wireless drivers cho nó luôn rồi. Sợ nó không có drivers cho máy đời mới nhất bên cháu thôi.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Vậy thì bản Win 7 từ #1 cài được luôn trên máy i7 thế hệ thứ 9 và update được luôn, tin này tốt quá. cảm ơn cháu đã chia sẻ nhé. Khi nào có hình thi cháu up lại, lần này bác sẽ chụp hình đó và post lại cho chắc ăn.
thật ra cháu dùng bản Windows 7 ở trên mạng tải về để cài máy i7-9700 bác @Hoang Duch2 đã update đầy đủ các bản vá, driver thiếu mỗi VGA thôi trong file ISO đó rồi và ổ chạy Win là SSD. bản Windows 7 ISI của bác @Hoang Duch2 có thể cài được nhưng driver có thể sẽ bị thiếu nhiều. thân gửi bác thông tin của cháu.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
thật ra cháu dùng bản Windows 7 ở trên mạng tải về để cài máy i7-9700 bác @Hoang Duch2 đã update đầy đủ các bản vá, driver thiếu mỗi VGA thôi trong file ISO đó rồi và ổ chạy Win là SSD. bản Windows 7 ISI của bác @Hoang Duch2 có thể cài được nhưng driver có thể sẽ bị thiếu nhiều. thân gửi bác thông tin của cháu.

Cảm ơn cháu đã xác nhận, bác tiếc quá không có máy đời mới để test, ở tiệm họ cho mua về và chỉ cho từ 15 tới 30 ngày để trả lại, nhưng mình làm vậy cũng tội nghiệp cho cái máy của người ta, thôi đành chịu vậy. Cháu có thể chia sẻ link của bản Win 7 đó được không cháu?

dungltcd

Lạt Ma
Cảm ơn cháu đã xác nhận, bác tiếc quá không có máy đời mới để test, ở tiệm họ cho mua về và chỉ cho từ 15 tới 30 ngày để trả lại, nhưng mình làm vậy cũng tội nghiệp cho cái máy của người ta, thôi đành chịu vậy. Cháu có thể chia sẻ link của bản Win 7 đó được không cháu?
Thôi tiếc làm gì bác, theo cháu thì thời điểm này nên tập trung vào Windows 10 thôi. Win7 thì lượng người dùng ngày càng ít và MS họ cũng đã cho nó nghỉ hưu rồi,tương lai dù muốn hay không thì Win 7 cũng sẽ như XP thôi, giờ chỉ còn một số người họ dùng những máy tính đời cũ hoặc pm ko tương thích với Win10 thì mới nghĩ đến W7 chứ người dùng bt thì họ dã quên W7 rồi.
Mặt khác nếu đã bỏ tiền ra chơi đến core i7, i9 thế hệ 9th, 10th mà cài Win7 vào thì nó phí cái máy ra do hiệu năng sẽ ko đạt tốt như W10.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Thôi tiếc làm gì bác, theo cháu thì thời điểm này nên tập trung vào Windows 10 thôi. Win7 thì lượng người dùng ngày càng ít và MS họ cũng đã cho nó nghỉ hưu rồi,tương lai dù muốn hay không thì Win 7 cũng sẽ như XP thôi, giờ chỉ còn một số người họ dùng những máy tính đời cũ hoặc pm ko tương thích với Win10 thì mới nghĩ đến W7 chứ người dùng bt thì họ dã quên W7 rồi.
Mặt khác nếu đã bỏ tiền ra chơi đến core i7, i9 thế hệ 9th, 10th mà cài Win7 vào thì nó phí cái máy ra do hiệu năng sẽ ko đạt tốt như W10.
do có 1 số phần mềm thiết kế lúc chạy Windows 7 mà bên nhà sản xuất phần mềm không chịu nâng cấp cập nhật chạy trên nền tảng Windows 10 khiến lỗi vặt rất nhiều mà trên Windows 7 thì chạy ổn định @dungltcd mà gặp thời điểm bây giờ Mainboard đã hết hỗ trợ Windows 7 rồi nên đành chấp nhận việc cài Windows 7 mà không tận dụng triệt để được hết hiệu năng của bộ máy. việc install được Windows 7 trên các dòng máy mới bây giờ là giúp ích cho các việc như trên đó thôi.

hoanganhtuan

Búa Gỗ
Có một cách add driver mới vào máy đang có windows mà bị thiếu driver sata, chipset, USB.... là dùng tính năng Acronis Universal Restore của Acronis, nạp driver không cần phải ghost lại máy hay cài lại từ đâu. lâu giờ mình toàn dùng tính năng này cho máy dùng Windows 7, mình dùng 1 bản lưu từ máy ảo rồi làm vào máy thật, bất cứ máy nào, thiếu driver bị xanh màn hình thì mình dùng Acronis Universal Restore, từ win10 thì không cần nữa, win10 quá ngon, tương thích quá tốt.
Mình cần bộ driver usb3 trong bài mà không thấy link. ai có cho mình với. Thanks

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Có một cách add driver mới vào máy đang có windows mà bị thiếu driver sata, chipset, USB.... là dùng tính năng Acronis Universal Restore của Acronis, nạp driver không cần phải ghost lại máy hay cài lại từ đâu. lâu giờ mình toàn dùng tính năng này cho máy dùng Windows 7, mình dùng 1 bản lưu từ máy ảo rồi làm vào máy thật, bất cứ máy nào, thiếu driver bị xanh màn hình thì mình dùng Acronis Universal Restore, từ win10 thì không cần nữa, win10 quá ngon, tương thích quá tốt.
Mình cần bộ driver usb3 trong bài mà không thấy link. ai có cho mình với. Thanks

Bộ drivers USB3 là của bạn @secpol, bạn vào topic này là có:

https://vn-z.vn/threads/rebuild-lai-bo-cai-windows-7-8-10.19039/

Nó từ page #1 như hình:

haxoma

Rìu Vàng Đôi
kinh nghiệm quý báu khi nâng cấp máy với Windows 7. thanks bạn chia sẻ!

haxoma

Rìu Vàng Đôi