Thảo luận  Tích hợp Driver USB 3.0 vào bộ cài Win7 bằng DISM.

dungltcd
Thấy nhiều người vẫn còn hoài niệm với Win7 nên mình sẽ hướng dẫn cách tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài Win7 để cài được trên các máy đời mới.
Cũng có nhiều Tools hỗ trợ cho việc này, nhưng mình sẽ hướng dẫn cách dùng công cụ Dism có sẵn để làm viêc này, khá đơn giản.
máy mình dùng USB 3.0 controler của Renesas .
Xem phần đính kèm 8189
Trước khi tích hợp Driver thì cài Win7 đến đoạn chọn ổ đĩa nó sẽ như thế này.

Bây Giờ tiến hành add driver usb3.0 vào bộ cài Win 7.
1. Download Driver usb 3.0 và giải nén tìm được mấy file .inf như hình.
Xem phần đính kèm 8188

2. Tạo một folder tên là Driver3 đường dẫn bất kỳ (VD D:\driver3), bên trong folder này tạo tiếp 2 folder tên là mount và usb3
3. copy files Boot.wim trong thư mục sources của bộ cài Win7 gốc vào folder Driver3 vừa tạo, copy toàn bộ thư mục drivers của usb3.0 x64 (hoặc x86 tùy thuộc vào bộ cài) bao gồm mấy file nusb3hub.inf, nusb3xhc.inf .cat, .sys, .dll (bước 1) vào thư mục Driver3\Usb3(bước 2)
4. mở CMD quyền admin, dùng lệnh CD để dẫn đến thư mục Driver3 vừa tạo rồi chạy mấy lênh sau để tích hợp driver.

mount files boot.wim
dism /mount-wim /wimfile:boot.wim /index:2 /mountdir:mount
add driver
dism /image:mount /add-driver:"usb3" /recurse
save & unmount
dism /unmount-wim /mountdir:mount /commit

5. Xong, bây giờ copy files boot.wim và thay thế file boot.wim gốc của file ISO hay USB chứa bộ cài win 7.
Như vây là đã tích hợp driver usb3.0 vào bộ cài gốc của win7, bây giờ có thể dùng file ISo này để cài win7 qua cổng usb3.0.
Một số loại USB3.0 controler các bạn tìm tải cho đúng với máy mình.
ASMedia
Etron
Fresco Logic
HCSwitch
Intel
Renesas
Texas Instruments

Via
Việc thêm các loại drivers khác cũng làm tương tự như trên.

DOWNLOAD
Bộ ISO này được làm từ bộ Windows 7 SP1 x64 COEM nguyên gốc tải trực tiếp từ link của MS đã được Bác @Hoang Duch2 thêm vào hầu hết các gói Drivers USB3.0, USB3.1, Sata, Nvme để có thể boot và cài đặt thành công trên các máy tính dùng Main, CPU, SSD nvme thế hệ mới.

Để có được bộ ISO này bác @Hoang Duch2 đã phải trải qua nhiều lần thử nghiệm thất bại. Cùng với sự hỗ trợ nhiệt tình về mặt kỹ thuật cũng như bộ drivers tuyệt vời của bạn @secpol, đến cuối cùng Bác cũng hoàn tất được bộ ISO này như là thành quả xứng đáng cho sự kiên trì cũng như nỗ lực học hỏi không ngừng của bác @Hoang Duch2 .

Bộ ISO này đã được test cẩn thận, boot và cài đặt thành công trên máy dùng Main, CPU Kaby lake Intel core I7 7700 cùng Intel Optane NVME thế hệ mới của bác @Hoang Duch2 .
Mình đã được bác đồng ý chia sẻ bộ ISO này cho những ai thực sự cần mà không muốn tự mò mẫm thì có thể tải về theo link dưới đây.

Infomation:
Name: en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332-B.iso
Size: 3541139456 bytes (3377 MiB)
SHA1: 5D557A255D23C4D9881E7C52CD8B573FF155EF13
Made by Hoang Duch2_VNZ
Bộ Drivers by Secpol_VNZ

LINKs Download:

Lưu ý khi Setup:
1/- Nếu muốn tạo boot bằng usb thì phải sử dụng Rufus. Chỉnh sửa theo y như hình #1, lưu ý các phần đóng khung chữ nhật. Khi boot vào máy UEFI sẽ thấy có phần Repair Windows như hình #2.

Hình 1:

rufus-2020-05-19_074308-png.13305

Hình 2:

2/ Nếu boot vào WinPE, thì có thể chọn cách mount ISO và chạy từ file setup.exe, làm theo cách này thì bạn sẽ không thấy mục " Repair your computer " như hình số 2 ở trên tuy rằng vẫn cài thành công. Bạn có thể chọn thêm cách cài từ WinNTsetup, cách này dùng file install.wim, làm theo cách này thì ở mục Tweak các bạn có thể chọn phần Disabled Hiberfil.sys cũng như chọn thêm một số mục khác, tôi hay chọn thêm phần Show Hidden Files and Folders và Show MY Computer icon on Desktop.

Sửa lần cuối:
Trả lời

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cảm ơn bạn <3, để mình tải về chạy thử trên i3 10th xem sao.

Tình hình nó vẫn báo select the driver thử cắmusb sang cổng 2.0 và 3.0đều vẫn bị

Bản từ #1 là bản tôi làm lại sau này thêm drivers cho Net và các drivers khác, có thể nó không phù hợp cho máy i3 10th của bạn, bên đây tôi cài trên máy i7-7700 thì không có vấn đề gì. Tôi còn hai cái máy đời cũ , một là i5 và Duo core Q43/Q45, tôi sẽ thử xem nó có OK không? Bản trước đó với link bị lỗi từ #1, thì tôi có thể cài cho cả máy cũ và mới, trong bản đó tôi không có thêm drivers cho Net và một số drivers mới hơn nữa, nên chắc vậy mà nó không sao. Tiếc rằng bản đó up lên OneDrive và bị sai SHA1 nên tôi cũng chán và xoá nó luôn rồi.

Máy của bạn là i3 10th, tôi nghĩ bộ drivers mà tôi có từ cháu kia cho chắc chưa có đúng drivers của bạn, đời mới i7-7700 cài đã khó khăn rồi giờ tới đời 10 thì Win 7 nó chưa hổ trợ, bạn chờ xem một thời gian coi có ai làm được hay không nhé.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cảm ơn bạn <3, để mình tải về chạy thử trên i3 10th xem sao.

Tình hình nó vẫn báo select the driver thử cắmusb sang cổng 2.0 và 3.0đều vẫn bị

Tôi mới cài thử trên máy Laptop, Legacy, i5 như hình đây bạn, cài vẫn bình thường nhưng không có drivers Net cho nó, khi tôi cài trên máy Desktop UEFI, i7-7700 thì nó có luôn drivers Net. Như vậy để bạn thấy là phần Drivers thêm vào chưa đầy đủ cho nhiều loại máy khác, nó chịu cài được là may rồi. Phần drivers Net thì riêng tôi, tôi có bản backup drivers của máy đó nên tôi chỉ cần chạy soft Double drivers và restore là có Net lại thôi.

HunterMai

Rìu Sắt
hôm thứ 7 bỏ ra 1 ngày mò thì mình đã cài được win 7 ultimate lên con lap xài chip i7 8750H để chơi mấy game cũ
Cài song song win 10 với win 7.
Cài driver thành công cho Uhd630, usb 3.1 và cài trên ssd nvme, riêng driver wifi AC 9560 thì chịu không tìm ra driver nên máy hiện tại lên internet bằng cáp hoặc card wifi gắn ngoài

Sửa lần cuối:

dragonking91

Rìu Chiến
hôm thứ 7 bỏ ra 1 ngày mò thì mình đã cài được win 7 ultimate lên con lap xài chip i7 8750H để chơi mấy game cũ
Cài song song win 10 với win 7.
Cài driver thành công cho Uhd630, usb 3.1 và cài trên ssd nvme, riêng driver wifi AC 9560 thì chịu không tìm ra driver nên máy hiện tại lên internet bằng cáp hoặc card wifi gắn ngoài

làm 1 bài chia sẻ đi bác

HunterMai

Rìu Sắt
làm 1 bài chia sẻ đi bác
có thời gian mình sẽ viết 1 bài hướng dẫn chi tiết
Cơ bản là mình cài win bằng phương pháp trực tiếp từ ổ cứng, không dùng usb.
Dòng chip 8 xài driver intel UHD 630 thì phải luôn bật chế độ test mode nếu không thì driver card sẽ báo không tín hiệu
Driver usb 3.1 thì search GG tìm, add vào sau khi cài win

baovuongpc

Gà con
Thanks Dungltcd, Secpol và Bác Hoang Duch2.
mình cũng đang tìm tòi, học hỏi, và đam mê.... món này.
Cài trên PC thì đỡ vật hơn
còn setup trên Laptop thì thôi rồi. đủ thứ chuyện phải mò.
-Đang bị con Laptop DELL 5510 hành, stornmve.sys ....ocznvme.sys, thiếu driver rồi. i5 Gen 6 chạy M2

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
không biết bác @Hoang Duch2 có bộ win 7 thế này nhưng là 32 bit không ah?

Rất tiếc bác không có cháu à.

baotq76

Búa Gỗ Đôi
hell chủ thớt , bạn có biết cách repair bằng bộ cài win 7 , khi win bị lỗi mất driver nào đó không mình phải tải driver đó copy vào bộ cài và chạy repair để add lại driver đó vào win á

Phintm

Búa Gỗ Đôi
Chào mọi người,

Mình có down bản iSO window 7 #1 và dùng Rufus làm theo hướng dẫn như hình #1 để boot trên USB
tuy nhiên , khi boot vào USB thì nó load màn hình đen suốt
Cấu hình máy : i5-5200, trong Bios thấy đang để là UEFI

Có cách nào để kiểm tra và setup window 7 trên con máy này không nhỉ

wikikip

Rìu Sắt
Đang dịch nên rảnh rỗi. Mò mẫm từ tối đến giờ mới xong cài Windows 7 cho con máy sau:
1. Main MSI B450 Tomahawk
2. CPU: Ryzen 2600
3. SSD NVME Samsung, chế độ GPT
Thằng WinNT Setup công nhận hiệu quả, dùng nó mới cài được. Thử bằng các tool: Rafus, 78setup (gì của bác Nga Ngố), MSI Tool, Gigabyte Tool đều bất lực. 😂😂😂

Sửa lần cuối:

wikikip

Rìu Sắt
Về cách làm thì các bạn đọc kỹ theo hướng dẫn là làm được.
Có lúc mình không dùng lệnh DISM được, nó báo lỗi gì đó mà mình k nhớ. Mình xử lý như sau thì được: Tạo folder mới, khác tên với folder lúc trước bị lỗi rồi copy các folder, file ở folder bị lỗi vào folder vừa tạo và làm lại các bước theo hướng dẫn.
Quan trọng nhất là tìm được driver cho máy mình cần để tích hợp vào. Không phải file .exe để cài đâu nhé, nó là 3 hoặc 4 file có đuôi là: .inf .ini .sys .cat