Hướng dẫn  Thêm chú mèo dễ thương kiểm tra CPU vào Taskbar

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 09 tháng 01 năm 2022, Taskbar ( thanh tác vụ) là nới chứa các biểu tượng đang hoạt động cũng như thông tin trên hệ thống Windows. Chúng ta thường dùng Windows Task Manager để quản lý tiến trình và hiển thị mức sử dụng CPU.

Task Manager sẽ hiển thị biểu tượng sử dụng CPU động trên thanh tác vụ, rất trực quan. Tuy nhiên bạn có thể dùng nhiều cách thú vị hơn để kiểm tra mức sử dụng CPU!Vn-Z team xin giới thiệu đến các bạn đọc một công cụ mã nguồn mở "RunCat" có thể tùy biến việc kiểm tra việc sử dụng CPU bằng hình động khá dễ thương, chúng ta cùng tham khảo nhé!

Bạn có thể tham khảo mã nguồn của công cụ RunCat tại đây

Đây là một tiện ích mã nguồn mở. Đúng như tên gọi, công cụ này sử dụng hình ảnh mèo con đang chạy để hiển thị mức sử dụng CPU. Nếu mức sử dụng CPU càng cao, con mèo chạy càng nhanh. Hình ảnh chú mèo có kích thước rất nhỏ, chỉ vài trăm K, Runcat là một tiện ích hoàn toàn sạch có thể được sử dụng một cách an toàn.

RunCat chạy bằng .NET 5.0 của Microsoft, để chạy công cụ này bạn cần tải xuống môi trường .NET 5.0. Bạn có thể tải tại đây
RunCat có thể chạy trên cả Windows 11, Windows 10

Minh họa

Hình ảnh demo Runcat khi CPU đang hoạt động bình thường

Khi CPU hoạt động nhiều hơn

Khi CPU đang chạy ở tần số cao , con mèo sẽ chạy như thế này

Chức năng của RunCat rất đơn giản, điểm hấp dẫn của nó là sự dễ thương và nó thực sự rất dễ thương. Ngoài mèo, RunCat cũng có tùy chọn thay hình ảnh chú mèo bằng con vẹt.

RunCat còn hỗ trợ chuyển đổi giữa các chủ đề sáng và tối của hệ thống vẫn rất tốt. Đây là một tiện ích đơn giản, nhưng rất dễ thương, nếu bạn thích có thể thử tùy biến thanh Taskbar đỡ nhàm chán.

Tải về bộ cài tại đây

Hoặc
Chỉ việc chạy file RunCat.exe

Vn-Z.vn team tổng hợp tham khảo nguồn

Trả lời

thuuong1309

Rìu Sắt
tải về xong cài đầy đủ mà có chạy đc đâu:oops:
Đã cài cả 3 bản .NET 5.0 như trong ảnh rồi mà vẫn k chạy đc là sao vậy nhỉ?
Đã cài dotnet 5.0 nhưng ko chạy đc. Không biết có phải mình cài nhầm không :v
đây bạn tải file zip mình đính kèm về, xả nén và chạy thôi nha

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
{confuse} Win 11 bị cái gì. shutdown máy thì mở lên vẫn còn. restart máy cái là mất, phải cài lại. rõ ràng services vẫn enable như thường

Captain VietNam

Búa Gỗ Đôi
Win 11 thì dùng bản 1.9 Này là dùng đc

Vjjdx9

Gà con
Không ngược đâu bác. Nếu bác dùng dark theme trong windows thì taskbar màu đen, khi đó con mòe sẽ màu trắng để tương phản tốt. Nếu dùng light theme thì mòe màu đen để nổi bật giữa taskbar trắng, như thế rất hợp li.
=> dark theme thì màu trắng, light theme thì màu đen.

Cài bản x64 cho desktop apps nhé bác.
Xem phần đính kèm 31043
Em tải Runcat kèm .NET 5.0 chạy không được, nhưng tải Runcat loại x64 bình thường rồi tải cái x64 chạy desktop apps thì chạy Runcat ngon luôn.
Tks bác