Tạo USB boot với format NTFS-UEFI của DLCBoot 2017 v3.4 Final. | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tạo USB boot với format NTFS-UEFI của DLCBoot 2017 v3.4 Final.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cám ơn bác đã rất có tâm biên soạn, minh họa rồi chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức cho mọi người.
Cảm ơn bạn đã ủng hộ, làm chi tiết như vậy mà vẫn bị người khác chê đó bạn, mục đích của tôi là hướng tới những bạn chưa biết cách làm, còn những bạn là Pro rồi thì xin miễn chấp, cách này là hướng dẫn của tác giả, tôi chỉ sao y bản chính. Nếu các bạn Pro có cách nào hay hơn thì vui lòng chia sẻ chi tiết luôn cho ai cũng làm được.

gamma2

Rìu Vàng
Cảm ơn bạn đã ủng hộ, làm chi tiết như vậy mà vẫn bị người khác chê đó bạn, mục đích của tôi là hướng tới những bạn chưa biết cách làm, còn những bạn là Pro rồi thì xin miễn chấp, cách này là hướng dẫn của tác giả, tôi chỉ sao y bản chính. Nếu các bạn Pro có cách nào hay hơn thì vui lòng chia sẻ chi tiết luôn cho ai cũng làm được.
Chậc ! Mình nghỉ người giỏi còn có người giỏi hơn là chuyện thường, nhất là trong lĩnh vực chuyên môn của họ. Tuy nhiên người có tâm giúp người một cách vô tư không nhiều lắm, và có lẽ bác là 1 trong số đó; nếu ai đó có ý kiến nhằm mục đích cho mọi việc tốt hơn thì có sao đâu. Còn chỉ trích thì ở đâu chẳng có, kệ thôi bác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chậc ! Mình nghỉ người giỏi còn có người giỏi hơn là chuyện thường, nhất là trong lĩnh vực chuyên môn của họ. Tuy nhiên người có tâm giúp người một cách vô tư không nhiều lắm, và có lẽ bác là 1 trong số đó; nếu ai đó có ý kiến nhằm mục đích cho mọi việc tốt hơn thì có sao đâu. Còn chỉ trích thì ở đâu chẳng có, kệ thôi bác.
Bạn nói rất đúng, tôi cũng vẫn giữ nguyên tính cách của mình, hướng dẫn gì thì nói rõ từ đầu đến cuối bạn à, mặc ai chỉ trích là dài dòng, lê thê. Ấy vậy mà có bạn còn chưa hiểu, vẫn đặt thêm câu hỏi đó bạn. Mình là giới già, giới trẻ bây giờ họ nhanh nhậy, nói ít hiểu nhiều, mình chịu thua khi đọc một hướng dẫn quá vắn tắt. Cảm ơn bạn một lần nữa, chúc bạn luôn sức khoẻ và mọi sự an lành nhé.

vanvan

Gà con
Nếu bạn muốn có Win7PE (lưu ý đây chỉ là x32 thôi nhé) thì bạn phải sử dụng bản Boot của AnhDv, nó gồm có Win10PE x32, x64 . boot được UEFI và Legacy, bạn vào Blog của bạn ấy mà tìm hiểu, trên forum này tôi không thể gửi link vì sợ vi phạm. Tôi thấy bạn có hỏi trên Web của DLC, tôi sẽ gửi link vào đó cho bạn.

Great !! I will look to anhdv blog to see how to do that .
thanx.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác @Hoang Duch2 cho cháu hỏi chút. Có cách nào đổi ảnh nền boot được không ạ. Cháu đã tìm thử vài cách mà vẫn không được ạ.
Cháu cám ơn

Chào cháu, lúc trước với bản cũ thì chỉ cần thay ảnh khác có size và name giống trong folder Wallpaper thì thay được, rồi vào menu DLC chọn hình cái ảnh mà thay, bây giờ cũng làm vậy nhưng không thành công, Bác không nghĩ là mình có thể sửa ảnh nền từ menu boot, nếu muốn sửa thì chỉ có thể sửa nên cho Miniwin thôi cháu, muốn vậy phải có thêm cái tools GimageX, dùng nó mà chỉnh sửa file 10PEx64, x86.wim, cháu xem cái video này, có link tools trong đó luôn, và cái hình Bác đính kèm, cháu tìm hình ảnh sửa lại size và name vào đúng nơi đường dẫn rồi đóng gói lại theo cách từ video.

Bác sẽ hỏi lại tác giả xem phải thao tác như thế nào với bản mới này nha cháu:

Còn dưới đây là hình minh hoạ đường dẫn chứa file ảnh của W10x64.wim

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sáng nay Bác có hỏi bạn Linh, bạn ấy vào TV và cũng làm theo cách như bản cũ, Bác xem lại trong máy thì hiện tại Bác đang có một part cứu hộ của Anhdv, có cùng một số files với DLC nên boot lên nó không thay đổi hình cho bản PE, sau khi chỉnh sửa ở part đó, boot vào lại W10PEx64 hay x86 thì nó chịu đổi cái nền rồi, còn XP thì nó không có hình nền, chỉ là một màu xanh thôi. Hiện tại trong folder Wallpaper, Bác chỉ để có 2 tấm hình nhưng nó chỉ hiện có một tấm, khi nào rảnh thì chọn hình tiếp, cháu xem hai tấm hình từ folder đó đây:

Đây là cái hình không thấy nó hiện:

Còn hình này thì nó hiện lên:

Thay ảnh thì chọn từ đây:

Hình từ bản PE:

Hình từ MiniXP:

Chaú làm thử lại xem, lưu ý chỉnh lại size của hình cho phù hợp nhé. Chúc cháu thành công.

thithi

Búa Đá
Chào cháu, lúc trước với bản cũ thì chỉ cần thay ảnh khác có size và name giống trong folder Wallpaper thì thay được, rồi vào menu DLC chọn hình cái ảnh mà thay, bây giờ cũng làm vậy nhưng không thành công, Bác không nghĩ là mình có thể sửa ảnh nền từ menu boot, nếu muốn sửa thì chỉ có thể sửa nên cho Miniwin thôi cháu, muốn vậy phải có thêm cái tools GimageX, dùng nó mà chỉnh sửa file 10PEx64, x86.wim, cháu xem cái video này, có link tools trong đó luôn, và cái hình Bác đính kèm, cháu tìm hình ảnh sửa lại size và name vào đúng nơi đường dẫn rồi đóng gói lại theo cách từ video.

Bác sẽ hỏi lại tác giả xem phải thao tác như thế nào với bản mới này nha cháu:

Còn dưới đây là hình minh hoạ đường dẫn chứa file ảnh của W10x64.wim
Sáng nay Bác có hỏi bạn Linh, bạn ấy vào TV và cũng làm theo cách như bản cũ, Bác xem lại trong máy thì hiện tại Bác đang có một part cứu hộ của Anhdv, có cùng một số files với DLC nên boot lên nó không thay đổi hình cho bản PE, sau khi chỉnh sửa ở part đó, boot vào lại W10PEx64 hay x86 thì nó chịu đổi cái nền rồi, còn XP thì nó không có hình nền, chỉ là một màu xanh thôi. Hiện tại trong folder Wallpaper, Bác chỉ để có 2 tấm hình nhưng nó chỉ hiện có một tấm, khi nào rảnh thì chọn hình tiếp, cháu xem hai tấm hình từ folder đó đây:

Đây là cái hình không thấy nó hiện:

Còn hình này thì nó hiện lên:

Thay ảnh thì chọn từ đây:

Hình từ bản PE:

Hình từ MiniXP:

aú làm thử lại xem, lưu ý chỉnh lại size của hình cho phù hợp nhé. Chúc cháu thành công.

Cháu cám ơn bác rất nhiều đã hỗ trợ cháu nhiệt tình như vậy.
Trước đây cháu cũng có đọc bài viết của anh-dv là sửa file .wim để thay đổi ảnh nền.
Còn boot của DLC thì có mục đổi ảnh nền bên cạnh mục tạo usb boot :)

Nhưng cháu đang tính hỏi là đổi ảnh này ấy ạ

Làm phiền bác nữa rồi ạ.

Cháu cũng mò mẫm 1 vài file .lst hoặc file để load dữ liệu boot mà ko đổi được

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu cám ơn bác rất nhiều đã hỗ trợ cháu nhiệt tình như vậy.
Trước đây cháu cũng có đọc bài viết của anh-dv là sửa file .wim để thay đổi ảnh nền.
Còn boot của DLC thì có mục đổi ảnh nền bên cạnh mục tạo usb boot :)

Nhưng cháu đang tính hỏi là đổi ảnh này ấy ạ

Làm phiền bác nữa rồi ạ.

Cháu cũng mò mẫm 1 vài file .lst hoặc file để load dữ liệu boot mà ko đổi được

Ảnh đó là từ code của tác giả, nó như là thương hiệu của bản boot DLC, Bác không nghĩ là bạn Linh chịu đổi đâu cháu. Hình từ WinPE thì lúc đổi lúc không vì mình không lam trực tiếp từ file WIM, phải vào gốc của nó mà sửa thì mới chắc ăn. Nếu cháu muốn, cháu có thể vào web của bạn Linh mà hỏi, Bác hơi ngại đó cháu.

thithi

Búa Đá
Ảnh đó là từ code của tác giả, nó như là thương hiệu của bản boot DLC, Bác không nghĩ là bạn Linh chịu đổi đâu cháu. Hình từ WinPE thì lúc đổi lúc không vì mình không lam trực tiếp từ file WIM, phải vào gốc của nó mà sửa thì mới chắc ăn. Nếu cháu muốn, cháu có thể vào web của bạn Linh mà hỏi, Bác hơi ngại đó cháu.
Cháu cám ơn bác nhiều ạ :3

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu cám ơn bác nhiều ạ :3

Bác có thấy một bạn show cái hình đã sửa từ menu boot trên DLCboot, cháu vào xem đi. Còn về mấy cái hình tại Wallpaper thì sau khi chỉnh lại đúng size của nó, bây giờ Bác boot vào bản PE10x86 và x64 thì nó tuần tự hiên lên hết rồi cháu à.

3516

haxoma

Rìu Vàng Đôi
cháu nghĩ là đổi được nhưng cái boot đã chỉnh font, màu chữ, vị trí chữ trong menu nhưng chắc sẽ phải đổi luôn cái màu chữ cho nổi lên trong hình nền boot mới.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cháu nghĩ là đổi được nhưng cái boot đã chỉnh font, màu chữ, vị trí chữ trong menu nhưng chắc sẽ phải đổi luôn cái màu chữ cho nổi lên trong hình nền boot mới.

À vụ đổi này thì Bác đã biết cách rồi nhưng không dám phổ biến vì đây là bản quyền của tác giả, chỉ trừ khi nào tác giả đồng ý thì mình mới làm được và công khai cho các bạn biết. Nếu mình thích thì mình tự làm cho mình xem đó cháu.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
À vụ đổi này thì Bác đã biết cách rồi nhưng không dám phổ biến vì đây là bản quyền của tác giả, chỉ trừ khi nào tác giả đồng ý thì mình mới làm được và công khai cho các bạn biết. Nếu mình thích thì mình tự làm cho mình xem đó cháu.
À thì cá nhân hóa cho bản thân mình dùng thôi chứ đừng reup lại trên mạng để tránh vi phạm bản quyền trí tuệ của tác giả à bác.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Thật sự các phông nền boot các cô các bác dùng của ai thì cần nên để nguyên , vì nó là loại miễn phí ko phải mất phí trao đổi . Đó là cách tôn trọng mình , vì mình biết tôn trọng cái mình đang dùng là của người ta biếu KHÔNG . Hơn nữa sau khi vài giây thì nó đã vào winpe thì có gì là quá đáng !!!

Còn như vào màn hình làm việc thì các cô các bác có thể thay đổi hình nền ( nếu như biết cách) thì ko có gì là quá đáng , vì nói là PE nhưng có thể làm việc trên giao diện này có khi cũng lâu

Cá nhân tôi suy nghĩ là vậy , còn tùy cô bác thích sao thì làm vậy , vì ko ai bắt bẻ gì được

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
À thì cá nhân hóa cho bản thân mình dùng thôi chứ đừng reup lại trên mạng để tránh vi phạm bản quyền trí tuệ của tác giả à bác.
Đúng vậy cháu, người ta bỏ bao nhiêu công sức để làm, mình được dùng free, không biết ơn thì thôi chứ làm sao mà mình phủi ơn của họ được, ai muốn public thì cứ để họ làm, Bác không thể nào hành động như vậy được.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bản DLC BOOT mới hiện giờ còn lỗi gì nữa không bác

Vẫn còn lỗi ngoài menu boot UEFI, không chạy được Minitool 9.1, với máy UEFI của tôi thì ATI và Kas ở menu này không hiển thị đầy đủ các ổ cứng, trong khi bên máy MBR thì nó lại có đầy đủ. Phần module cài Win thì với Win7, Ubuntu còn lỗi. Module cho Win 10 thì bạn có thể dùng để kết hợp với bản ISO Win10 mới thành công, các bản trên Web đó đã cũ rồi. Module cho Win 8.1 thì tôi chưa thử.
Bản v3.6 load về phải chỉnh lại Menu thì mới boot được ATI 18 ngoài menu UEFI và Legacy. Bạn xem mấy hình này để chỉnh:

3599

Mở Main.cfg với notepad hay notepad ++ sửa như hình dưới:

3600

Sửa lại giống như hình dưới đây nữa:

3601

Tác giả đã update module cho KAS và Eset thành công, bạn có thể load về cài sau khi tạo boot usb. Hai bản WinPE và Xp mini chạy ổn định rồi, gần đây có bạn báo là bị lỗi sau khi dùng 1 tiếng đồng hồ, tôi đang mở trên máy mình cùng thời gian đó xem sao.

Sửa lần cuối: