Tạo USB boot với format NTFS-UEFI của DLCBoot 2017 v3.4 Final. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tạo USB boot với format NTFS-UEFI của DLCBoot 2017 v3.4 Final.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thân chào các bạn, như tiêu đề thì đây là bản DLCBoot 2017 v3.4 Final, link và MD5 bên dưới:

Hôm qua tôi có hướng dẫn cách tạo usbboot với format Fat32 trên topic của bạn @Hinun97

Với cách format= FAT32 từ link trên nếu như bạn nào chỉ có một usb với size là 4GB thì không phải nói gì thêm, nhưng với size là 8GB, 16GB thì phần thừa ra sẽ làm gì nếu muốn chép thêm bộ cài Windows có size> 4GB? Partition Fat32 hạn chế việc chép file với size lớn hơn 4GB này.

Với người biết sử dụng WinPE thì chỉ cần boot vào được bản PE, rồi từ đó tìm đến file ISO Windows nằm trên partition khác, dùng cách Mount và chạy file setup, hoặc sử dụng tools WinNTSetup có trên desktop để cài Win với file install.wim, không cần phải chép vào usb làm gì cho nặng nề. Riêng với các KTV thì chỉ có trong tay một cái USB, muốn có bộ cài và bản cứu hộ luôn cho thuận tiện, tôi nói thế thôi chứ thật ra hướng dẫn của tôi chỉ để giúp cho một số bạn newbie, còn các bạn Pro và KTV thì chắc chắn quá rành rọt rồi.

Hôm nay tôi hướng dẫn tiếp cách tạo boot với format là NTFS-UEFI, cách này vẫn boot vào đầy đủ 2 modes UEFI và LEGACY, nó có thêm cái thuận tiện là các bạn có thể chép thêm file ISO size lớn hơn 4GB, nhất là các bô AIO, sau khi boot được vào WinPE thì các bạn cũng làm như tôi nói ở trên, tìm đến file ISO từ usb, right-click và chọn mount as disk image, mở ra từ đó và chạy file setup.exe. Bắt đầu làm thôi các bạn:

1/- Sau khi load về bạn giải nén file *.rar vào thư mục gốc của Windows, ví dụ: D:\DLCboot 2017 v3.4 Final\.....

2/- Right-click lên DLCboot.exe, chọn run as administrator, bạn sẽ thấy giao diện như bên dưới, chọn cái usb như trong hình:

2428

3/- Bạn chọn tiếp như hình dưới đây, lưu ý kỹ các mục có chấm màu đen, click vào Create boot:

2429

4/- Đây là phần thực hiên, bạn click yes:

2430

Tiếp theo:

2431

Và kết thúc, click OK.

2432

5/ Sau khi làm xong, ta test thử boot từ Legacy xem thế nào. Các bạn chọn Test Boot và làm theo như hình dưới đây:

2433

Bị lỗi rồi đây, các bạn có thấy lỗi NTLDR is missing không? Bạn TDL đã có hướng dẫn cách chỉnh sửa từ lâu, tôi nhắc lại cho các bạn biết nhé, sửa lỗi này theo hình dưới đây:

2434

Chọn UnHide/Hide từ giao diện trên và chọn OK, sau đó chọn tiếp như hình dưới đây:

2435

LƯU Ý : Các bạn xem thêm hình cuối cùng của post này, sau khi đã chọn Install Kernel, chọn Bootice và chọn Parts Manage, chọn Activate cho part NTFS: DLC_BOOT thì mới không còn lỗi NTFS.

Cuối cùng test lại thì không còn gặp lỗi nữa, xem hình:

Dưới đây là hình tôi check từ Bootice, tools này có sẵn trên giao diện tạo Boot của DLCBoot nãy giờ , các bạn cứ làm theo giống vậy thì boot vô được hết UEFI và Legacy cho tất cả các bản WinPE:

Hình khi gắn USB vào máy UEFI với Windows 10-1809:

2436

Còn đây là hình khi gắn USB vào máy Legacy\MBR, cũng trên bản Win10-1809, các bạn có thấy sự khác biệt không?

Bổ sung link bản mới nhất, DLCBOOT 2019 v3.6 đã fixed một số lỗi, nếu bị lỗi quá giới hạn thì các bạn xem thêm ở: ĐÂY, cách download về dễ dàng.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết, nếu có thắc mắc gì các bạn cứ nêu câu hỏi, tôi sẽ trả lời trong phạm vi hiểu biết của mình.

Chúc tất cả các bạn thành công và vạn sự như ý!

Attachments

• bootice 2019-02-28_120637.png
    bootice 2019-02-28_120637.png
    51 KB · Lượt xem: 202
Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cảm ơn chủ topic nhiều nhé

Cảm ơn bạn, bạn có sử dụng bộ cứu hộ này bao giờ chưa?
Cho cháu hỏi ngu cái: trên phân USb của Bác tổng 28 Gb, khi tạo sao lại có đến 2 phân vùng, NTFS và Fat 32??

À phải có phân vùng Fat32 thì cháu mới boot được vào máy boot mode UEFI\ ổ cứng là GPT đó cháu, nếu không có nó, chỉ có part NTFS thì cháu chỉ boot được trên máy BIOS\ boot theo Legacy \ ổ cứng dạng MBR thôi nha cháu.

lekhanhh

Rìu Vàng Đôi
Hai cháu khi nào có dịp thì làm một cái để dành, phòng khi có sự cố, các cháu đọc bài hướng dẫn của Bác ở trên thì chắc chắn sẽ làm thành công đó.
Vâng bác nếu khi nào máy tính có sự cố thì đã có bài của bác hướng dẫn để chúng cháu làm theo ạ.

hcvnd

Rìu Chiến Chấm
Bác Đức viết bài rất chi tiết và khoa học, ai đọc cũng có thể hiểu và áp dụng đc ngay. Cảm ơn Bác đã chia sẻ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@cuocsong6so, cháu xem hình từ chi tiết từ usb, nó có 2 phân vùng là có mục đích, phân vùng Fat32 chỉ có 100MB, dùng để boot vào máy UEFI, còn phân vùng NTFS là nơi để mình chép thêm các bộ cài ISO Win có size lớn hơn 4GB, lợi thế của nó là ở chổ đó, nếu như cháu chỉ tạo boot với một phân vùng FAT32 thì không thể nào chép các bản ISO đó được, cháu xem hình thứ hai, Bác đã chép vào file AIO size trên 6GB đó cháu.

usb demo 2019-02-28_185809.png

usb demo-2  2019-02-28_185809.png

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác Đức viết bài rất chi tiết và khoa học, ai đọc cũng có thể hiểu và áp dụng đc ngay. Cảm ơn Bác đã chia sẻ.

Cảm ơn cháu đã ủng hộ Bác, Bác còn phải thêm chi tiết cách clean USB trước khi tạo bộ cài, trước đây Bác đã từng vào máy của một số bạn, hướng dẫn cách làm, usb của các bạn ấy lỗi tùm lum, không tạo boot được cháu à. Bác đang đi tìm một cái usb khác để làm minh hoạ đây.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cho hỏi win10pe trong bản DLC này là của chủ pic hay của tác giả khác vậy? Vì mình dùng bản HKboot thì không nhận driver wifi. Còn bản của Anhdv lại k nhận VGA, buồn ghê. Laptop mình là Dell latitude 7480. Thanks!

Hai bản Win10PE trong bộ boot thì nguồn gốc chính chủ là của bạn Anh-Dv, bạn Trần Duy Linh chỉnh sửa lại đó bạn, bạn xem từ properties thì sẽ thấy chi tiết, tôi chỉ là người hướng dẫn các bạn chưa biết cách tạo boot với bộ này thôi bạn à. Bạn Anh-Dv nghe nói sắp tới sẽ phát hành bản 2019, bạn nhớ theo dõi nhé.

tranduyquang

Rìu Sắt
Hai bản Win10PE trong bộ boot thì nguồn gốc chính chủ là của bạn Anh-Dv, bạn Trần Duy Linh chỉnh sửa lại đó bạn, bạn xem từ properties thì sẽ thấy chi tiết, tôi chỉ là người hướng dẫn các bạn chưa biết cách tạo boot với bộ này thôi bạn à. Bạn Anh-Dv nghe nói sắp tới sẽ phát hành bản 2019, bạn nhớ theo dõi nhé.
Thank Bác. Bác đã 6x tuổi rồi mà nhiệt huyết ghê nhỉ. Cháu năm nay mới bằng nửa tuổi Bác nhưng chỉ đi "get chùa" thôi :p

love2learnonline

Rìu Sắt
Thank Bác. Bác đã 6x tuổi rồi mà nhiệt huyết ghê nhỉ. Cháu năm nay mới bằng nửa tuổi Bác nhưng chỉ đi "get chùa" thôi :p

Haha... chưa đến 6x, gần 5x thui mà bạn...
Món này ko có giới hạn tuổi đâu bạn, trong forum này có nhiều bác có độ tuổi 4x; 5x... :)
Mọi người vô đây biết thì nói, có thì cho & chia (share), giữ cho mình thì cũng có "ôm" hết đc đâu nhỉ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Cảm ơn cháu đã ủng hộ, Bác năm nay 64 tuổi rồi cháu, vì Bác rất hiểu tâm trạng của một số bạn trẻ khi thắc mắc không biết làm sao để tạo usb boot từ DLCBoot, nếu website của tác giả còn thì chắc không có bài viết này đâu cháu, ngày xưa Bác cũng là newbie như mấy cháu bây giờ vậy, Bác biết gì thì chia sẻ lại, giữ cho riêng mình thì có ích gì phải không cháu?