Tạo USB boot với format NTFS-UEFI của DLCBoot 2017 v3.4 Final. | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tạo USB boot với format NTFS-UEFI của DLCBoot 2017 v3.4 Final.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cho hỏi win10pe trong bản DLC này là của chủ pic hay của tác giả khác vậy? Vì mình dùng bản HKboot thì không nhận driver wifi. Còn bản của Anhdv lại k nhận VGA, buồn ghê. Laptop mình là Dell latitude 7480. Thanks!
của anh-dv không nhận vga là tác giả cố tình làm vậy, cái này đợi bản 2019 tác giả sẽ fix cái này

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi hướng dẫn thêm một chút về cách clean cái USB trước khi tạo boot. Nếu bạn mua một cái USB mới thì không cần phải theo hướng dẫn này, đây là cách cho các bạn có usb cũ, đã chép xoá nhiều lần. Trước khi làm theo hướng dẫn dưới đây, các bạn nên dùng lệnh MOVE TO, chuyển tất cả các files hiện có trong USB sang partition khác trong máy, rồi delete từ nơi đó, không nên delete trực tiếp trên USB.

Các bạn vào ô search của Win, type cmd, nhấn Enter, chọn Run as Administrator như hình dưới đây:

usb demo-3  2019-02-28_185809.png

Sau đó các bạn làm từng bước theo hình dưới đây, type từng lệnh theo số thứ tự rồi nhấn Enter, lưu ý với các bạn, USB này của tôi trước đó đã định dạng là GPT nên tôi phải làm thêm bước số 5, của các bạn là MBR thì bỏ qua bước convert này nhé.

usb demo-4  2019-02-28_185809.png

Cuối cùng các bạn type: exit, nhấn enter, rồi lại type: exit một lần nữa là xong.

Bây giờ các bạn đã có một cái usb ngon lành để tạo boot rồi đó. Hy vọng là USB của các bạn vẫn còn tốt, không gặp lỗi Read-only, lỗi này tôi cũng bị cho vài cái usb, không sửa được đành vứt bỏ thôi các bạn.

Chúc các bạn thành công!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cảm ơn bác đã chia sẻ! Tuy nhiên cháu đã thử 2 lần đều bị lỗi NTLDR is missing khi test ở Lagacy. Nhờ bác chỉ thêm!

Chào cháu, sửa lại cho đúng là LEGACY, không phải LAGACY đâu cháu, Bác biết vì sao cháu bị lỗi đó nhưng Bác muốn cháu hợp tác với Bác một chút, cháu dùng Bootice, chụp cho Bác cái hình từ Parts Manage gửi lên đây cho tất cả các bạn cùng xem nhe cháu, làm vậy cháu sẽ hiểu và các bạn sẽ không mắc phải lỗi này.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dạ xin lỗi bác lúc đó cháu k online đc!
Cháu xin gửi link ảnh chứ chèn bị lỗi mong bác thông cảm! https://upanh.vn-z.vn/image/image-1.N2r

Bên Bác đợi rất lâu mới load về được cái hình của cháu, đúng như Bác dự đoán, cháu không làm giống như hình cuối cùng trên post #1 của Bác, tức là phải cho partition NTFS: DLCBoot có Activate, bởi vì tất cả file để boot cần thiết cho Legacy nằm ở part này, hình của cháu với setup đó là chỉ boot được vào UEFI thôi, cháu xem lại từ post #1, hai hình cuối cùng Bác có nói rõ chi tiết của từng loại boot đó cháu.
Bác gửi lại hình của cháu đây:

:
ACTIVATE LEGACY-1  2019-03-02_053901.png

Cháu có thấy chữ Activate nằm bên dưới góc trái không? Click vô đó thì nó có thêm chữ A và part NTFS-UEFI sẽ không còn chữ A nữa. Cháu test lại xem sao nhe.
Chúc cháu thành công!

Lang Thang

Rìu Chiến
Bây giờ các bạn đã có một cái usb ngon lành để tạo boot rồi đó. Hy vọng là USB của các bạn vẫn còn tốt, không gặp lỗi Read-only, lỗi này tôi cũng bị cho vài cái usb, không sửa được đành vứt bỏ thôi các bạn.

Chúc các bạn thành công![/QUOTE]
Bác nạp lại firmware cho USB là được mà. Đơn giản thôi bác. Cháu bị hoài làm mãi mà USB chả hư nổi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Chúc các bạn thành công!
Bác nạp lại firmware cho USB là được mà. Đơn giản thôi bác. Cháu bị hoài làm mãi mà USB chả hư nổi.
[/QUOTE]

Cảm ơn cháu nhé, nó còn tuỳ vào loại USB nữa cháu à, Bác bị lỗi này với lô USB mua giá rẻ trên Ebay, hàng của China, không có nguồn gốc rõ ràng, thời đó Bác có nhờ chuyên gia Hà Sơn vào giúp mà cũng đành bó tay luôn đó cháu, thậm chí mở hẳn nó ra, lấy cái chip, tìm số và tìm trên những website của video cháu gửi đó hoàn toàn không có, đành phải vứt đi thôi cháu.

Bên Bác đợi rất lâu mới load về được cái hình của cháu, đúng như Bác dự đoán, cháu không làm giống như hình cuối cùng trên post #1 của Bác, tức là phải cho partition NTFS: DLCBoot có Activate, bởi vì tất cả file để boot cần thiết cho Legacy nằm ở part này, hình của cháu với setup đó là chỉ boot được vào UEFI thôi, cháu xem lại từ post #1, hai hình cuối cùng Bác có nói rõ chi tiết của từng loại boot đó cháu.
Bác gửi lại hình của cháu đây:

:Xem phần đính kèm 2472

Cháu có thấy chữ Activate nằm bên dưới góc trái không? Click vô đó thì nó có thêm chữ A và part NTFS-UEFI sẽ không còn chữ A nữa. Cháu test lại xem sao nhe.
Chúc cháu thành công!
Thật cảm ơn bác! Cháu đã làm đượcrồi ạ, lý do như bác trợ giúp. Không đọc hết câu ::((
"LƯU Ý : Các bạn xem thêm hình cuối cùng của post này, sau khi đã chọn Install Kernel, chọn Bootice và chọn Parts Manage, chọn Activate cho part NTFS: DLC_BOOT thì mới không còn lỗi NTFS."

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thật cảm ơn bác! Cháu đã làm đượcrồi ạ, lý do như bác trợ giúp. Không đọc hết câu ::((
"LƯU Ý : Các bạn xem thêm hình cuối cùng của post này, sau khi đã chọn Install Kernel, chọn Bootice và chọn Parts Manage, chọn Activate cho part NTFS: DLC_BOOT thì mới không còn lỗi NTFS."
Chúc mừng cháu! Cảm ơn cháu đã phản hồi nhé, dòng lưu ý đó Bác mới thêm vào sáng nay vì câu hỏi của cháu đó, vì cháu không xem hình cuối cùng của post#1 nên Bác thêm vào nữa cho chắc ăn.

manhhoan

Búa Gỗ Đôi
Chào các bạn, hôm qua tôi có hướng dẫn cách tạo usbboot với format Fat32 trên topic của bạn @Hinun97 link ở đây:

Không có trích dẫn

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết, nếu có thắc mắc gì các bạn cứ nêu câu hỏi, tôi sẽ trả lời trong phạm vi hiểu biết của mình.

Chúc tất cả các bạn thành công và vạn sự như ý!
tks thớt

CUCGACH

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Cho cháu hỏi ngu cái: trên phân USb của Bác tổng 28 Gb, khi tạo sao lại có đến 2 phân vùng, NTFS và Fat 32??
Thường thì phân vùng boot nên để là Fat32 thân thiện với nhiều môi trường boot. Theo các cao nhân xưa hay để tâm 100mb gọi là khoảng trống để boot. Mình tạo usb boot thường tạo ra hẳn 1 khoảng Fat32 tầm 2gb trở lên tuỳ theo dung lượng usb và file hệ thống. Vừa là phân vùng boot lẫn file boot hệ thống. Rồi ẩn cmn đi