Tạo USB boot với format NTFS-UEFI của DLCBoot 2017 v3.4 Final. | Page 6 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Tạo USB boot với format NTFS-UEFI của DLCBoot 2017 v3.4 Final.

uumocsan

Gà con
Trước tiên bạn phải có bộ DLCboot, đây là link tôi đã có từ rất lâu khi website của bạn Linh còn hoạt động, có đầy đủ chi tiết MD5 trong đó, bạn vui lòng nhấn Like để thấy link:

No quote

Hôm qua tôi có hướng dẫn cách tạo usbboot với format Fat32 trên topic của bạn @Hinun97

No quote

Với cách format FAT32 nếu như bạn nào chỉ có một usb với size là 4GB thì không phải nói gì thêm, nhưng với size là 8GB, 16GB thì phần thừa ra sẽ làm gì nếu muốn chép thêm bộ cài Windows có size> 4GB? Partition Fat32 hạn chế việc chép file với size lớn hơn 4GB này. Tác giả tools cứu hộ có làm thêm các modules và bộ cài tích hợp nhưng rất tiếc Website đã bị đóng cửa, và các bộ Windows đó cũng không được cập nhật như các bản mới nhất trên forum.

Với người biết sử dụng WinPE thì chỉ cần boot vào được bản PE, rồi từ đó tìm đến file ISO Windows nằm trên partition khác, dùng cách Mount và chạy file setup, hoặc sử dụng tools WinNTsetup có trên desktop để cài Win với file install.wim, không cần phải chép vào usb làm gì cho nặng nề. Riêng với các KTV thì chỉ có trong tay một cái USB, muốn có bộ cài và bản cứu hộ luôn cho thuận tiện, tôi nói thế thôi chứ thật ra hướng dẫn của tôi chỉ để giúp cho một số bạn newbie, còn các bạn Pro và KTV thì chắc chắn quá rành rọt rồi.

Hôm nay tôi hướng dẫn tiếp cách tạo boot với format là NTFS-UEFI, cách này vẫn boot vào đầy đủ 2 modes UEFI và LEGACY, nó có thêm cái thuận tiện là các bạn có thể chép thêm file ISO size lớn hơn 4GB, nhất là các bô AIO, sau khi boot được vào WinPE thì các bạn cũng làm như tôi nói ở trên, tìm đến file ISO từ usb, right-click và chọn mount as disk image, mở ra từ đó và chạy file setup.exe. Bắt đầu làm thôi các bạn:

1/- Sau khi load về bạn giải nén file *.rar vào thư mục gốc của Windows, ví dụ: D:\DLCboot 2017 v3.4 Final\.....

2/- Right-click lên DLCboot.exe, chọn run as administrator, bạn sẽ thấy giao diện như bên dưới, chọn cái usb như trong hình:

Xem phần đính kèm 2428

3/- Bạn chọn tiếp như hình dưới đây, lưu ý kỹ các mục có chấm màu đen, click vào Create boot:

Xem phần đính kèm 2429

4/- Đây là phần thực hiên, bạn click yes:

Xem phần đính kèm 2430

Tiếp theo:

Xem phần đính kèm 2431

Và kết thúc, click OK.

Xem phần đính kèm 2432

5/ Sau khi làm xong, ta test thử boot từ Legacy xem thế nào. Các bạn chọn Test Boot và làm theo như hình dưới đây:

Xem phần đính kèm 2433

Bị lỗi rồi đây, các bạn có thấy lỗi NTLDR is missing không? Bạn TDL đã có hướng dẫn cách chỉnh sửa từ lâu, tôi nhắc lại cho các bạn biết nhé, sửa lỗi này theo hình dưới đây:

Xem phần đính kèm 2434

Chọn UnHide/Hide từ giao diện trên và chọn OK, sau đó chọn tiếp như hình dưới đây:

Xem phần đính kèm 2435

LƯU Ý : Các bạn xem thêm hình cuối cùng của post này, sau khi đã chọn Install Kernel, chọn Bootice và chọn Parts Manage, chọn Activate cho part NTFS: DLC_BOOT thì mới không còn lỗi NTFS.

Cuối cùng test lại thì không còn gặp lỗi nữa, xem hình:

Dưới đây là hình tôi check từ Bootice, tools này có sẵn trên giao diện tạo Boot của DLCBoot nãy giờ , các bạn cứ làm theo giống vậy thì boot vô được hết UEFI và Legacy cho tất cả các bản WinPE:

Hình khi gắn USB vào máy UEFI với Windows 10-1809:

Xem phần đính kèm 2436

Còn đây là hình khi gắn USB vào máy Legacy\MBR, cũng trên bản Win10-1809, các bạn có thấy sự khác biệt không?

Bổ sung link bản mới nhất, DLCBOOT 2019 v3.6 đã fixed một số lỗi, trong đây có link của tác giả và một link tôi upload, thêm 4 số 0412 cho dễ phân biệt, phần MD5 thì giống nhau:

No quote
No quote

Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết, nếu có thắc mắc gì các bạn cứ nêu câu hỏi, tôi sẽ trả lời trong phạm vi hiểu biết của mình.

Chúc tất cả các bạn thành công và vạn sự như ý!
Trong mục other boot có phần test lcd.
Bác có thể hướng dẫn cháu, làm nào để đưa thêm mục test lcd đó ra ngoài phần main boot menu được không ạ.
Khi test lcd phải vào other boot mất thêm vài bước nữa rất lâu. Chờ phản hồi từ bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Trong mục other boot có phần test lcd.
Bác có thể hướng dẫn cháu, làm nào để đưa thêm mục test lcd đó ra ngoài phần main boot menu được không ạ.
Khi test lcd phải vào other boot mất thêm vài bước nữa rất lâu. Chờ phản hồi từ bác

Test LCD nằm ở menu boot chính cho Legacy, nó phải chạy từ Dos, tác giả để ở nơi đó là đúng rồi cháu, cháu nói Main boot menu là chổ nào nữa vậy? Gắn USB vào máy Legacy, boot thì nó hiện ra ngay cái menu boot và có Other Tools trong menu đó luôn, với Bác thì đây là Main menu. Cháu có thể cho Bác xem hình cái Main Menu của cháu được không?

Sửa lần cuối:

nilt02

Búa Đá
có bạn nào cho xin cái link g.driver đc không. Tải Fshare không có tài khoản chậm kinh :(
thank all

nilt02

Búa Đá
Link bác @Hoang Duch2 đưa là của Google driver mà bạn, mình copy link và gửi vào box tin nhắn cho bạn trải nghiệm nhé.
thank bạn, mình tải được rồi
Nhưng mà cái này hình như vẫn cũ. Mình thử copy 2 kiểu format theo NTFS và FAT32 đều UEFI mà ko boot được máy laptop của LG. Bạn nào có cách khác chỉ mình với.
thanks all

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
thank bạn, mình tải được rồi
Nhưng mà cái này hình như vẫn cũ. Mình thử copy 2 kiểu format theo NTFS và FAT32 đều UEFI mà ko boot được máy laptop của LG. Bạn nào có cách khác chỉ mình với.
thanks all
Tôi không biết rõ cấu trúc của máy LG laptop, bạn cứ chụp hình đầy đủ phần boot từ BIOS lên đây, có hình thì có nhiều bạn sẽ vào góp ý. Phần DLC thì bạn làm với bản nào 2017 hay 2019? Tôi thì bản nào tạo boot cũng thành công hết. Bạn cứ nêu rõ chi tiết lỗi như thê nào thì mới giải đáp chính xác cho bạn được.

nilt02

Búa Đá
Tôi không biết rõ cấu trúc của máy LG laptop, bạn cứ chụp hình đầy đủ phần boot từ BIOS lên đây, có hình thì có nhiều bạn sẽ vào góp ý. Phần DLC thì bạn làm với bản nào 2017 hay 2019? Tôi thì bản nào tạo boot cũng thành công hết. Bạn cứ nêu rõ chi tiết lỗi như thê nào thì mới giải đáp chính xác cho bạn được.
Mình sử dụng DLC 2019 mới nhất
Đây là Bios của laptop mình, các bạn coi hộ mình xem ntn nhé
thanks
Menu Boot
Menu Security
Menu Advance

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình sử dụng DLC 2019 mới nhất
Đây là Bios của laptop mình, các bạn coi hộ mình xem ntn nhé
thanks
Menu Boot
Menu Security
Menu Advance
Trên menu Advanced thì tôi thấy có UEFI boot nhưng qua menu Boot tôi không thấy có UEFI cho usb, menu đó là cho Legacy, tôi có nói sai thì nhờ các bạn vào sửa giùm.

nilt02

Búa Đá
Trên menu Advanced thì tôi thấy có UEFI boot nhưng qua menu Boot tôi không thấy có UEFI cho usb, menu đó là cho Legacy, tôi có nói sai thì nhờ các bạn vào sửa giùm.
Menu boot chỉ là lựa chọn cái uu tiên trước sau thôi mà bạn ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Menu boot chỉ là lựa chọn cái uu tiên trước sau thôi mà bạn ?
Nếu máy có chế độ boot UEFI thì trên menu boot có hiện thêm chữ UEFI, tôi lấy thử một hình trên net minh hoạ cho bạn xem:

4639

Bây giờ bạn khởi động lại máy, nhấn thử F12 hay nut nào cho boot option , chụp cái hình đó lên đây xem bạn:

nilt02

Búa Đá
Nếu máy có chế độ boot UEFI thì trên menu boot có hiện thêm chữ UEFI, tôi lấy thử một hình trên net minh hoạ cho bạn xem:

Xem phần đính kèm 4639

Bây giờ bạn khởi động lại máy, nhấn thử F12 hay nut nào cho boot option , chụp cái hình đó lên đây xem bạn:
hi bạn
của mình có những gì thì đã upload hình lên hết rồi, Laptop mình ko có chức năng add boot đó.
Hôm trước ra chỗ mua ổ ssd họ cũng dùng usb boot để cài win cho mình đc mà mình ko biết họ xài cái tools nào nữa

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
hi bạn
của mình có những gì thì đã upload hình lên hết rồi, Laptop mình ko có chức năng add boot đó.
Hôm trước ra chỗ mua ổ ssd họ cũng dùng usb boot để cài win cho mình đc mà mình ko biết họ xài cái tools nào nữa
Tôi không nói bạn làm add boot, tôi chỉ muốn xem cái hình nếu bạn chọn boot options với các nút F... xem nó hiển thị ra sao, ví dụ như hình này:

4641

Một số máy thì chỉ cần nhấn F12 là có, còn máy bạn tôi không biết chổ nào? Có thể là Esc, hay Del, ...

Bạn nói ngoài tiệm họ cài cho bạn vậy bạn chup thêm cái hình từ Disk Management, xem máy bạn là UEFI hay Legacy? Nếu bạn từ chối không chụp hình gửi thì tôi chịu thua, không có ý kiến nữa.

nilt02

Búa Đá
Theo tôi nghĩ vấn đề của máy bạn là ở đây:
Xem phần đính kèm 4640

Bạn xem dòng tôi bôi vàng, cái Boot Priority của bạn đang là ổ cứng HDD, do đó khi boot máy sẽ boot luôn vào ổ cứng.
Theo tôi đoán mò, giờ bạn muốn boot được vào USB thì trước hết phải thay đổi cái Priority Boot này.
Bạn thử 1 trong 2 cách sau xem nhé. (Chú ý vẫn cắm USB trong máy khi thao tác)
Cách 1: Thay đổi dòng Windows Boot Manager lên số 1 (sử dụng phím +/- để thay đổi). Save lại và Restart. Sau khi Restart thì xem trên màn hình chọn boot manager có tùy chọn boot vào USB không.
Cách 2: Bạn thay đổi dòng USB HDD: TOSHIBA TransMemory lên số 1, Save lại và Restart. Cách này tôi tin là boot vào USB luôn.
cái đó chỉ là ưu tiên boot thôi, sau đó mình dùng F10 nó ra bảng chọn số 1,2,3,6. chỉ có thế thôi, chứ ko còn cái gì cả. Nếu chọn mục số 3 xong thì nó ko vào đc usb boot nữa mà chạy vào win

nilt02

Búa Đá
Tôi không nói bạn làm add boot, tôi chỉ muốn xem cái hình nếu bạn chọn boot options với các nút F... xem nó hiển thị ra sao, ví dụ như hình này:

Xem phần đính kèm 4641

Một số máy thì chỉ cần nhấn F12 là có, còn máy bạn tôi không biết chổ nào? Có thể là Esc, hay Del, ...

Bạn nói ngoài tiệm họ cài cho bạn vậy bạn chup thêm cái hình từ Disk Management, xem máy bạn là UEFI hay Legacy? Nếu bạn từ chối không chụp hình gửi thì tôi chịu thua, không có ý kiến nữa.
nó là như này nè bạn
fast menu boot

nilt02

Búa Đá
Không hề thấy chữ UEFI cho usb của bạn, máy bạn ổ cứng là dạng MBR phải không? Tôi có nói bạn chụp thêm hình từ Disk Management, bạn vào This PC\Manage\Disk management, chụp ngay cái hình đó là biết rõ thôi.
Cái disk 1 của mình đang là ổ chạy, 2 ổ ssd đều là GPT EFI cả bạn nhé
disk managerment

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cái disk 1 của mình đang là ổ chạy, 2 ổ ssd đều là GPT EFI cả bạn nhé
disk managerment
Vậy thì phải setup UEFI từ Bios rồi, theo mấy hình bạn gửi từ đầu của BIOS tôi không thấy options để chuyển sang boot UEFI, bạn cho biết Model laptop của bạn là gì và serial number luôn, tôi tim thử trên Net xem sao?

nilt02

Búa Đá
Vậy thì phải setup UEFI từ Bios rồi, theo mấy hình bạn gửi từ đầu của BIOS tôi không thấy options để chuyển sang boot UEFI, bạn cho biết Model laptop của bạn là gì và serial number luôn, tôi tim thử trên Net xem sao?
hi..thank bạn đã rất nhiệt tình chỉ cho mình. Mình vừa tải bản Anhdv_Boot_2019_190515 về và đã vào đc boot usb để cài đặt windows ^_^
g9 :)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
hi..thank bạn đã rất nhiệt tình chỉ cho mình. Mình vừa tải bản Anhdv_Boot_2019_190515 về và đã vào đc boot usb để cài đặt windows ^_^
g9 :)
Vậy chúc mừng bạn nhé, thật sự tôi không hiểu với tất cả hình của bạn cung cấp từ BIOS không thấy có UEFI mà sao lại boot vô usbboot của AnhDv? Nếu boot với Legacy thì còn hiểu được. Nhưng ổ cứng đang là uefi, boot với Legacy rồi cài Win thì thế nào cũng báo lỗi. Tôi không hiểu thế nào bạn lại làm được?

nilt02

Búa Đá
Vậy chúc mừng bạn nhé, thật sự tôi không hiểu với tất cả hình của bạn cung cấp từ BIOS không thấy có UEFI mà sao lại boot vô usbboot của AnhDv? Nếu boot với Legacy thì còn hiểu được. Nhưng ổ cứng đang là uefi, boot với Legacy rồi cài Win thì thế nào cũng báo lỗi. Tôi không hiểu thế nào bạn lại làm được?
HI...mình cũng không biết, chỉ cố thử cài các loại boot xem được ko thì có cái của anhdv là đc. Sau đó thì mình mở file windows10.iso trong máy để cài là đc ^_^