Thảo luận - Tạo ổ cứng dùng chung trong mạng lan | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Tạo ổ cứng dùng chung trong mạng lan

tricocavn

Gà con
Hiện tại mình có 1 phòng làm việc khoảng 20 máy. Được kết nối với nhau thông qua Switch 16 cổng.
câu hỏi đặt ra là làm thế nào để tạo một ổ cứng dùng chung cho 3 máy tính với nhau mà những máy tính khác không thể dùng được ổ chung của 3 máy đấy.
bạn nào biết chỉ dùm với nhé.

tricocavn

Gà con
trong điều kiện như vậy chứ mua thêm thiết bị thì nói làm gì.
bạn nào biết dùng home group như nào không chỉ mình với. với cả workgroup nữa. sao mình thay đổi workgroup. rồi mà máy tính trong mạng lan vẫn nhìn thấy nhau nhỉ. đang sài win 7. nghe nói hình như workgroup không có tác dụng trên win 7 hay sao ???

Cloud

Administrator
Bạn cài 1 máy làm windown server, join các máy còn lại vào domain, tiến hành phân quyền như bình thường.

caniquyvnz

Rìu Bạc
mình hổ trợ bạn trong thực tiễn mình đả làm nha {boss}

điều tiên quyết 3 máy phải thấy đc nhau - nghe bạn nói là chung workgroup rồi chắc sẻ thấy nếu không thấy thì tắt hết tường lửa của 3 máy đó + thiết lập chế độ TURN ON HẾT / trong chức năng NETWORK AND SHARING CENTER /CHANGE ADVANCE SETTING {still_dreaming}

1/ bạn kiếm 1 máy làm máy trung tâm / và tạo 1 folder chung / chuột phải dô folder đó/ chọn property/ qua tab security /chọn edit /add ...

tới phần này bạn add 3 máy đó dô = tên máy tính của 3 máy đó (trong ô enter the object .../ ok )
xong rồi chon mục full tab Alow cho từng tên máy tính đó nha/ apply/ ok /ok{sure}

2/ tới mục share folder

củng chuột phải dô folder > chung< / chọn tab sharing/ share /trong o dài dài... bấm chọn Find Pepole /củng tìm tên máy tính ( trong ô enter the object .../ ok) /apply /ok hay gì gì đó cứ bấm dô{surrender}

còn không dc nửa lên nhơ ae hổ trợ típ

caduoicakho

Rìu Sắt
trong điều kiện như vậy chứ mua thêm thiết bị thì nói làm gì.
bạn nào biết dùng home group như nào không chỉ mình với. với cả workgroup nữa. sao mình thay đổi workgroup. rồi mà máy tính trong mạng lan vẫn nhìn thấy nhau nhỉ. đang sài win 7. nghe nói hình như workgroup không có tác dụng trên win 7 hay sao ???
Trừ phi bạn để Network ở dạng Public, máy được mặc định tắt share thì mới không kết nối được. Nếu chung 1 dãy IP và có cùng subnet, việc thực hiện share giữa các folder thấy nhau là hoàn toàn bình thường.

Chia sẻ của #5 là rất phù hợp với nhu cầu của bạn đề ra. Ngoài ra bạn cũng có thể tham khảo thêm tính năng NTFS Permission để nâng cao nhu cầu chia sẻ, phân quyền nhé.