Nhờ tư vấn - Tách phụ đề định dạng vobsub | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Tách phụ đề định dạng vobsub

caheo88

Gà con
Ở đây không biết có bác nào giỏi về phụ đề thì hi vọng có thể giúp em 1 tay. Chuyện là em có 1 video MP4 mà phụ đề ở định dạng vobsub. Em muốn tách phụ đề này ra để chỉnh lại phong chữ cũng như màu sắc cho mẹ em nhìn rõ hơn nhưng các phần mềm tách phụ đề khác không cách gì nhận dạng được cái format này. Nếu dùng DVD subtiles extractor thì nó lại không nhận dạng được MP4 format. Trường hợp này thì phải làm sao vậy các bác???

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Bạn xem thử có ích gì không.

caheo88

Gà con
Đầu tiên cảm ơn bạn vì đã trả lời

Mình có làm theo cách bạn chỉ nhưng có vẻ mình làm sai cái gì đó vì khi mình bỏ không đánh dấu video và audio, chỉ đánh dấu subtitles thôi và kêu MKVtoolkit bắt đầu multiplexing thì nó có hiện file mks sau đó, nhưng khi mình mở file ra thì nó ko có cái gì hết ở trong đó. Mình có làm đúng cách ko vậy bạn?

haivu

Administrator
Thành viên BQT
Đầu tiên cảm ơn bạn vì đã trả lời

Mình có làm theo cách bạn chỉ nhưng có vẻ mình làm sai cái gì đó vì khi mình bỏ không đánh dấu video và audio, chỉ đánh dấu subtitles thôi và kêu MKVtoolkit bắt đầu multiplexing thì nó có hiện file mks sau đó, nhưng khi mình mở file ra thì nó ko có cái gì hết ở trong đó. Mình có làm đúng cách ko vậy bạn?
Mình dùng notepad, subrip hay aesub mở, thỉnh thoảng cần đổi đuôi sang srt hay txt gì đó, bạn mở bằng gì?

caheo88

Gà con
Mình mở bằng agiesub

beatrizgabriel

Rìu Sắt Đôi
vobsub là binary file, image sub dùng subtitle edit để OCR sang srt or ass file rồi chỉnh sửa, OCR tiếng việt độ chính xác ở mức tương đối, cần kiểm tra kĩ sau khi OCR

caheo88

Gà con
Cái khó của mình là khi vô phần import của Subtitle Edit , mình không có đúng định dạng nó cần để OCR. Nó không đọc được MP4 format, nó chỉ chấp nhận DVD hoặc Bluray để OCR. Mình cũng ko có file vobsub để OCR vì nó bị kẹt ở trong video file mà mình không cách nào tách nó được. Các phần mềm tách phụ đề khác ko nhận ra nó .

Bởi vậy mình cũng ko biết làm cách nào giải bài toán này. Nếu mình có thể tách file vobsub ra từ mp4, mình có thể chuyển nó về file str hoặc ass, nhưng khổ nỗi là ko có phần mềm nào làm được

caheo88

Gà con
Mediainfo đây nè bạn:

General

Format : MPEG-4
Format profile : Base Media
Codec ID : isom (isom/iso2/mp41)
File size : 2.06 GiB
Duration : 45 min 6 s
Overall bit rate : 6 544 kb/s
Writing application : YH Private Tool ver 2.3
Comment : Credits to CHDWEB

Video
ID : 1
Format : HEVC
Format/Info : High Efficiency Video Coding
Format profile : Main 10@L5@Main
Codec ID : hev1
Codec ID/Info : High Efficiency Video Coding
Bit rate : 6 333 kb/s
Width : 3 840 pixels
Height : 2 160 pixels
Display aspect ratio : 16:9
Frame rate mode : Constant
Frame rate : 25.000 FPS
Color space : YUV
Chroma subsampling : 4:2:0
Bit depth : 10 bits
Bits/(Pixel*Frame) : 0.031
Stream size : 1.99 GiB (97%)
Title : Video#
Language : Chinese
Color range : Limited
Color primaries : BT.709
Transfer characteristics : BT.709
Matrix coefficients : BT.709
Codec configuration box : hvcC

Audio
ID : 2
Format : AAC LC
Format/Info : Advanced Audio Codec Low Complexity
Codec ID : mp4a-40-2
Bit rate mode : Constant
Bit rate : 192 kb/s
Channel(s) : 2 channels
Channel layout : L R
Sampling rate : 44.1 kHz
Frame rate : 43.066 FPS (1024 SPF)
Compression mode : Lossy
Stream size : 61.2 MiB (3%)
Title : Audio
Language : Chinese
Default : Yes
Alternate group : 1

Text
ID : 3
Format : VobSub
Codec ID : mp4s-E0
Codec ID/Info : The same subtitle format used on DVDs
Duration : 41 min 57 s
Source duration : 40 min 6 s
Bit rate mode : Constant
Bit rate : 16.4 kb/s
Stream size : 4.69 MiB (0%)
Source stream size : 4.69 MiB (0%)
Title : ViESUB#
Language : Vietnamese
Default : Yes
Forced : No
Alternate group : 3

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Mình thấy VLC media player có thể chỉnh phụ đề được (thay màu chữ và kích thước phụ đề). Ngoài ra, nó cũng chạy được rất nhiều file định đạng phổ biến. Bản này hiện có Tiếng Việt luôn và dẽ sử dụng.