Desktop & Văn phòng - Signalyst HQPlayer Desktop & Alchemy Desktop + Trial reset - Nghe nhạc lossless tuyệt hay! | Page 5 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Desktop & Văn phòng Signalyst HQPlayer Desktop & Alchemy Desktop + Trial reset - Nghe nhạc lossless tuyệt hay!

vtnhan98

Búa Đá
Trả lời ngắn gọn cho bạn dễ hiểu
  • HQplayer Desktop dùng để nghe
  • HQplayer Pro dùng để làm việc
ok mình hiểu rồi, vậy là vs nhu cầu nghe thôi thì mình dùng deskop được rồi

vtnhan98

Búa Đá
mà bác hamano hướng dẫn mình cách setting cho hq player kết hợp với roon để nghe nhạc với, mình coi trên mạng thấy đa phần là bài hướng dẫn tiếng anh mình đọc không hiểu lắm

Hamano Kaito

Moderator
@vtnhan98 | Asio ở trên và wasabi nằm ở dưới | nếu kết nối thông qua roon hoặc dùng client của hq để quản lý nhớ check vào mục kết nối mạng cục bộ của hq nha. Nếu ko check sẽ ngốn CPU kha khá đấy

vtnhan98

Búa Đá
@vtnhan98 | Asio ở trên và wasabi nằm ở dưới | nếu kết nối thông qua roon hoặc dùng client của hq để quản lý nhớ check vào mục kết nối mạng cục bộ của hq nha. Nếu ko check sẽ ngốn CPU kha khá đấy
sao mình dùng aiso vs realtek aiso cho output trên hqplayer thì play nhạc trên roon hay bị lỗi ko play nhạc được, chuyển qua hqplayer play trực tiếp cũng không được luôn mà pk loan album nhạc lại một hồi trên hqplayer thì play được, lúc này mở roon lên thi mới nhạc mới chạy. Chuyển qua dùng wasabi thì play bt trên roon và hqplayer khi tắt đi mở lại. Cảm giá dùng aiso thi nó lag lag sao ấy

mục kết nối mạng cục bộ nằm ở đâu vậy bác phải cái như hình mình gửi không

Sửa lần cuối:

vtnhan98

Búa Đá
cho mình hỏi mấy cái phần như trong hình mình mình gửi, bác để mặc định của pm hay có config lại chô nào không, nếu có thì chỉ mình cách config với

Hamano Kaito

Moderator
@vtnhan98 | Mình có điều cần hỏi bạn.
1/ Asio đó là từ cái gì ? Nó có sẵn hay là bạn mod tự driver audio
2/ Bạn nên cấu hình bằng wasabi trước, nghe coi có được ko đã. Sau đó mới đến Asio
3/ Cấu hình căng bằng bạn ko cần chỉnh chọt gì đâu, nếu ko rành. Còn có cấu hình ma trận nữa. Nhưng mình nghĩ bạn phải có DAC mới cần đến
------
Khi ở cấu hình mặc định thì bạn chỉnh tầng số tỉ lệ K xuống bằng hoặc thấp hơn audio hiện có nó mới phát audio ko bị "nhão" hoặc ko phát ra tiếng.

vtnhan98

Búa Đá
@vtnhan98 | Mình có điều cần hỏi bạn.
1/ Asio đó là từ cái gì ? Nó có sẵn hay là bạn mod tự driver audio
2/ Bạn nên cấu hình bằng wasabi trước, nghe coi có được ko đã. Sau đó mới đến Asio
3/ Cấu hình căng bằng bạn ko cần chỉnh chọt gì đâu, nếu ko rành. Còn có cấu hình ma trận nữa. Nhưng mình nghĩ bạn phải có DAC mới cần đến
------
Khi ở cấu hình mặc định thì bạn chỉnh tầng số tỉ lệ K xuống bằng hoặc thấp hơn audio hiện có nó mới phát audio ko bị "nhão" hoặc ko phát ra tiếng.
- Cái aiso đó mình cx ko rành nữa, mình ko có cài thêm drive gì hết, mà tự nó có sẵn vậy, mình thấy trên mạng bảo là pk cài aiso4all vao cho máy ko hỗ trợ, mình cx ko biết máy mình có hỗ trợ ko, nhưng mà nó vẫn có hiệu aiso lên, mở nhạc lên thì vẫn nghe nhưng mà găp tình như mình ns ở trên

- hiện tại mình chỉnh wasabi nghe ok rồi, tại mình thấy trên mạng bảo là dùng aiso nghe tốt hơn
- chỉnh tần số tỉ lệ k xuống thấp là chỗ sample rate vs bit rate phải ko bạn
- vs cho mình hỏi lại cái vụ check vào mục mục kết nối mạng cục bộ mà bạn ns nằm ở đâu vậy bác phải cái icon để dòng chữ allow control from network ko bác

vtnhan98

Búa Đá
à với mình có cái thăc mắc là, khi mình play môt bài nhạc như hình dưới ở dòng thông tin chỗ Format có để là 192k/24/6 => 192/24/2
cái số 6 nằm ở cuối nó là thông số gì vậy bác, tại sao file nhạc gốc là 6 nhưng khi play = hq player thì lại thành 2

Hamano Kaito

Moderator
à với mình có cái thăc mắc là, khi mình play môt bài nhạc như hình dưới ở dòng thông tin chỗ Format có để là 192k/24/6 => 192/24/2
cái số 6 nằm ở cuối nó là thông số gì vậy bác, tại sao file nhạc gốc là 6 nhưng khi play = hq player thì lại thành 2

Xem phần đính kèm 12140

Nó trả về 2 vì bạn đặt mặc định là 2 trong cài đặt setting ấy. Chỗ kênh ấy (channels), tăng kênh lên tương ứng với số kênh bạn xuất ra cần phải có nhiều loa mới nghe ngon được
Bình thường 2 là đủ rồi
------------
Sẵn đó mình nói với bạn ý này, mình đang xài Asio4all đây, khi nghe nhạc nó êm hơn wasabi đấy {hehe}

Sửa lần cuối:

vtnhan98

Búa Đá
Nó trả về 2 vì bạn đặt mặc định là 2 trong cài đặt setting ấy. Chỗ kênh ấy (channels), tăng kênh lên tương ứng với số kênh bạn xuất ra cần phải có nhiều loa mới nghe ngon được
Bình thường 2 là đủ rồi
------------
Sẵn đó mình nói với bạn ý này, mình đang xài Asio4all đây, khi nghe nhạc nó êm hơn wasabi đấy {hehe}
Mình xem trên mạng thấy mọi người bảo dùng aiso4all, cx định tải thử xem nó có khắc phục tình trạng lag khi mình dùng aiso trên hq player, nhưng mà sao nhiều người ns là no nghe ko bằng wasabi

à mà mình mới vừa test thử chỉnh aiso trên roon mà không liên kết vs hq player thì roon nghe ngon lành mà ko bị lag gì hết, mình cx ko hiểu sao hq player thì lại bị

Hamano Kaito

Moderator
Mình xem trên mạng thấy mọi người bảo dùng aiso4all, cx định tải thử xem nó có khắc phục tình trạng lag khi mình dùng aiso trên hq player, nhưng mà sao nhiều người ns là no nghe ko bằng wasabi

à mà mình mới vừa test thử chỉnh aiso trên roon mà không liên kết vs hq player thì roon nghe ngon lành mà ko bị lag gì hết, mình cx ko hiểu sao hq player thì lại bị

Có lẽ bạn cấu hình chưa chuẩn, hoặc Asio đó HQ ko hỗ trợ, để cấu hình cho asio thì bạn cần phải tìm hiểu về Hz của audio của asio đó. Khi tìm hiểu được hz của nó bạn cấu hình sẽ cho ra âm thanh tốt nhất lẫn ko bị lag
Bạn cũng có thể chỉnh đa nhân cho CPU hoặc dùng Cuda từ card màn hình để xử lý, nó cũng sẽ giảm bớt độ giật lag khi chạy HQ. Tạo nên tính ổn định khi bạn duyệt web, hoặc làm các tác vụ khác

vtnhan98

Búa Đá
Mà cx về cái chỗ format của hq player, hôm qua mình có thử tải nhạc trên tidal vs qobuz về
1/ là khi mình play nhạc vs định dạng 44.1/24 thì qua hqplayer thành 192k/20, mình để ý mới thấy cái 24 bit của nguồn gốc bị giảm còn 20 mình ko hiểu lắm là cái giá của upsample lên là bit pk bị giảm xuống ?, giảm bit như vậy thì âm thanh có thật sự hay hơn không. Giữa việc upsample từ 44.1 => 192 so với nghe file nhạc gốc là 192 thì âm thanh có được tương đương nhau không hay vẫn kém hơn
2/ mình thử down 2 bài hát tượng tự nhau của tidal và qobuz với chất lượng cao nhất: thì thấy là cả 2 đều là 44.1/24, tuy nhiên của tidal là được nén MQA,, size bài tải từ tidal và qobuz là xấp xỉ nhau, vậy mình thắc mắc là tại sao tidal lại pk dùng nén MQA, mà không dc lợi gì, trong khi MQA đòi hỏi pm nghe nhạc cx như phần cứng pk có hỗ giải mã

Hamano Kaito

Moderator
@vtnhan98 | Cái đó bạn phải hỏi 2 trang web đó rồi, mình chịu khoảng này ! Hihihi, vụ định dạng BIT thì nó cũng nằm trong thiết lập (setting) luôn.
---------
Sẵn tiện đây HQ desktop ra build 4.4 rồi. Thêm và Fix nhiều thứ lắm, chờ soda làm fix thôi hoặc 1 ai đó.
Mình thì ko công khai được, vì người tạo fix đầu tiền là soda nên mình ko dám đưa ra. {tongue}

vtnhan98

Búa Đá
@vtnhan98 | Cái đó bạn phải hỏi 2 trang web đó rồi, mình chịu khoảng này ! Hihihi, vụ định dạng BIT thì nó cũng nằm trong thiết lập (setting) luôn.
---------
Sẵn tiện đây HQ desktop ra build 4.4 rồi. Thêm và Fix nhiều thứ lắm, chờ soda làm fix thôi hoặc 1 ai đó.
Mình thì ko công khai được, vì người tạo fix đầu tiền là soda nên mình ko dám đưa ra. {tongue}
quào, bác soda có trên vn-z ko bác, hóng bản 4.4 quá, nữa bác có cập nhât trên toppic luôn ko

vụ setting bit là chỗ nào trong phầt setting vây bác, tức là có thể thiếp lập cho nó đừng giảm từ 24 thành 20 hả bác

Hamano Kaito

Moderator
quào, bác soda có trên vn-z ko bác, hóng bản 4.4 quá, nữa bác có cập nhât trên toppic luôn ko

vụ setting bit là chỗ nào trong phầt setting vây bác, tức là có thể thiếp lập cho nó đừng giảm từ 24 thành 20 hả bác

Bạn tìm trong setting sẽ thấy thôi, mò để còn biết nữa. Còn soda ở bên 4rum nước ngoài, ko có ở vn-zoon này
Khi nào có fix mình sẽ up lên

haihaihong

Búa Gỗ
Mình đưa lộn bản fix từ china rồi. Để mình xem coi còn trong máy bản 3.24 ko
Nếu ko có mình tải về rồi úp lên cho bạn
-------------------------
Link 3.24 đây | No quote
Cho tôi hỏi , máy chỉ cài được bản 32bit ,bản 64bit cài nhưng không load được ?