Hướng dẫn - Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10 | Page 6 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10

secpol

Rìu Chiến Bạc
Ngoài việc sử dụng cách share folder bằng cách thao tác trực tiếp trên folder cần chia sẻ thì chúng ta có thể sử dụng lệnh shrpubw để tạo share.

Next

Chọn Folder cần chia sẻ

Next

Nhập Desciption hoặc nhấn Next

Chọn Customize permissions

Set nhóm Everyone quyền share là Full Control. Tại bước này chúng ta nên chọn set quyền như vậy để đảm bảo không bị nhầm lẫn giữa quyền Share và Security. Muốn thiết lập chi tiết quyền cho 1 user cụ thể như nào thì sẽ thiết lập trong tab Security.

Finish

Bởi vì chúng ta chia sẻ folder music nằm trong đường dẫn C:\Users\manhnd\Downloads cho nên mặc định account manhnd sẽ là Full Control trong Security Permission. Trường hợp chúng ta share folder ở các vị trí khác (không nằm trong Folder C:\Users\manhnd)thì chúng ta phải qua tab Security kiểm tra set tiếp quyền.

Để quản lý các folder đã share trong máy chúng ta Click phải chuột vào This PC (Windows 10) và chọn Manage. Ngoài ra chúng có thể sử dụng lệnh compmgmt.msc hoặc fsmgmt.msc.

Shares

Sessions

Open Files

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2

Xem phần đính kèm 12630

Khi bác chọn Add a Windows Credential thì sẽ hiển thị ra hộp thoại bên trên. Trong đó:
+ Internet or network address: Bác nhập IP mà máy bác muốn truy cập. Ví dụ trong video của cháu là 10.8.8.5. Tại đây bác cũng có thể nhập Computer Name. Trong hình trên Computer Name của cháu là HMPC.

Nếu bác nhập Computer Name tại ô đầu tiên thì tại dòng User name bác chỉ cần nhập User Account là đủ. Bác lưu ý là khi nhập Computer Name thì bác phải set card mạng ở chế độ Bridge.

Computer Name bác xem ở trong Control Panel\System.

+ User name: là tài khoản được tạo trên máy thật. Trong trường hợp này của cháu là manhnd

+ Password: Mật khảu của tài khoản manhnd.

Bác tham khảo thêm 1 số thông tin về Windows Credential:

Thông tin về các loại Credentials:

Cháu ơi, bác vẫn chưa làm được theo hướng dẫn này của cháu, ở phần Add a Windows Credential, bác đã type đúng IP address của cái máy desktop Legacy, nhập đúng user name và password rồi thì làm sao biết nó kết nối với cái máy UEFI này vậy cháu? Bên máy Legacy, trên desktop bác cũng đã tạo một folder sharing với everyone và set up đủ quyền cho nó. Còn trên máy UFEI là máy chủ, bác cũng có luôn một folder sharing, giờ làm sao cho 2 máy kết nối với nhau đó cháu?

Khi bác thử làm với Computername và chọn Bridge thì nó thông báo như vầy:

NETWORK 2020-05-08_161645.png

Network bên bác như hình:

NETWORK-2 2020-05-08_161645.png

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ngoài việc sử dụng cách share folder bằng cách thao tác trực tiếp trên folder cần chia sẻ thì chúng có thể sử dụng lệnh shrpubw để tạo share.

Next

Chọn Folder cần chia sẻ

Next

Nhập Desciption hoặc nhấn Next

Chọn Customize permissions

Set nhóm Everyone quyền share là Full Control. Tại bước này chúng ta nên chọn set quyền như vậy để đảm bảo không bị nhầm lẫn giữa quyền Share và Security. Muốn thiết lập chi tiết quyền cho 1 user cụ thể như nào thì sẽ thiết lập trong tab Security.

Finish

Bởi vì chúng ta chia sẻ folder music nằm trong đường dẫn C:\Users\manhnd\Downloads cho nên mặc định account manhnd sẽ là Full Control trong Security Permission. Trường hợp chúng share folder ở các vị trí khác (không nằm trong Folder C:\Users\manhnd)thì chúng ta phải qua tab Security kiểm tra set tiếp quyền.

Để quản lý các folder đã share trong máy chúng ta Click phải chuột vào This PC (Windows 10) và chọn Manage. Ngoài ra chúng có thể sử dụng lệnh compmgmt.msc hoặc fsmgmt.msc.

Shares

Sessions

Open Files

Qua tới hướng dẫn này thì bác làm được, tới bước Sessions và Open Files thì bên bác mở ra nó trống trơn à cháu:

NETWORK-3 2020-05-08_161645.png

NETWORK-4 2020-05-08_161645.png

Cái bác không hiểu là làm sao mình thấy được nó kết nối với cái máy kia, không giống như máy ảo và máy thật, type cái IP là nó hiện lên liền, còn cái này bác không biết làm sao cả cháu ơi.

À máy chủ UEFI là Win là Win 10-1909, máy kết nối Legacy là Win10-2004.

Có phải vì cả 2 máy bác cài Eset, nó chặn Firewall nên không kết nối được phải không cháu?

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
@Hoang Duch2
Khi bác add credential xong thì bác test bằng cách truy cập đến máy kia xem nó có hỏi pass nữa không. Cái credential này là nơi lưu lại pass mà bác đã truy cập. Còn cái sessions và open file thì khi nào có máy truy cập đến thì nó mới hiện thông tin ở trong đó ạ.

Có phải là ở máy này type info của máy kia xong, sau đó vào máy kia cũng mở credential manager đúng không cháu?

Đây là hình của máy UEFI, bác đã type đầy đủ info của máy Legacy vào rồi:

NETWORK-5 2020-05-08_161645.png

Và đây là máy Legacy, bác phải làm gì đây cháu:

_ net 2020-05-08_182130.png

secpol

Rìu Chiến Bạc
Có phải là ở máy này type info của máy kia xong, sau đó vào máy kia cũng mở credential manager đúng không cháu?

Đây là hình của máy UEFI, bác đã type đầy đủ info của máy Legacy vào rồi:

Xem phần đính kèm 12721

Và đây là máy Legacy, bác phải làm gì đây cháu:

Xem phần đính kèm 12722
Bác làm 1 bên thôi. Máy A muốn truy cập đến máy B thì bác cần nhập tại máy A với IP của máy B và user, pass cũng của máy B.

secpol

Rìu Chiến Bạc
@Hoang Duch2
Khi truy cập đến 1 máy mà máy đó có bật tường lửa thì bác phải kiểm tra tại máy có cài tường lửa đã mở port chưa. Bác xem các hình bên dưới là những port bác cần mở để có thể access file trong LAN.

Các loại tường lửa khác nhau thì có các cách mở khác nhau nhưng các cổng trên cần phải open bác ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác làm 1 bên thôi. Máy A muốn truy cập đến máy B thì bác cần nhập tại máy A với IP của máy B và user, pass cũng của máy B.

Vậy kế tiếp là mình vào sharing folder đã tạo, click vào file và chọn give access to everyone, nhưng sao bên máy kia nó không hiện gì hết vậy cháu?

À vụ tường lửa bác cài Eset, để bác nhờ Mod Hà hướng dẫn việc này xem sao cháu nhé.

secpol

Rìu Chiến Bạc
[TIP]
Chả là hôm nay trong lúc nén mấy image của bản win10 2004 hý hoáy tắt cái services sysmain trong win10 1909 thì mình thấy nó đứng im luôn ở 70% ứ thèm chạy nữa. Trong lúc này thì RAM vẫn chiếm rất cao nhưng CPU và Disk gần như không sử dụng. Start lên phát lại chạy luôn. Mình đang sử dụng máy chạy HDD.

PMHCT

Rìu Chiến Chấm
Fix thư mục Script bị trống bạn @secpol ơi.

---------------------
@Hoang Duch2 Bác chia sẻ dữ liệu đc chưa ạ ?.

Sửa lần cuối:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

---------------------
@Hoang Duch2 Bác chia sẻ dữ liệu đc chưa ạ ?.

Chia sẻ dữ liệu nào vậy cháu?

lvt491

Rìu Vàng Đôi
Lâu quá bác quên rồi, hình như cùng máy thì được mà khác máy thì không. Bác đang scan một số file .wim, sao mà có file .wim size trên 500MB, giải nén ra nó thành trên 5GB, chuyện khó tin nhưng có thật cháu à.
Cháu nghĩ thuật toán nén nó cũng như 7-Zip nhưng ko biết giải thích thế nào ^^. Bác thử copy từ 1 file thành nhiều file rồi gom nén lại bằng 7-Zip. Size sau nén của tổng các file nó = file nén của 1 file luôn ạ. WinRar thì ko được như vậy

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu nghĩ thuật toán nén nó cũng như 7-Zip nhưng ko biết giải thích thế nào ^^. Bác thử copy từ 1 file thành nhiều file rồi gom nén lại bằng 7-Zip. Size sau nén của tổng các file nó = file nén của 1 file luôn ạ. WinRar thì ko được như vậy

File *.wim đó là Win10PEx64 cháu à, bác xem lại thì nó có folder Windows và SYSTEM32 như sau:

LARGER SIZE 2020-07-02_183023.png

Bữa nay ngồi scan mới thấy đó cháu, file .wim của nó chỉ có như hình:

LARGER SIZE 2020-07-02_183023.png

Lúc thấy tới trên 5GB bác tưởng mình hoa mắt nhưng không phải, đó là sự thật.

secpol

Rìu Chiến Bạc

Thanks bạn. Mình đã up lại lên Google rồi :)

File *.wim đó là Win10PEx64 cháu à, bác xem lại thì nó có folder Windows và SYSTEM32 như sau:

Xem phần đính kèm 15058

Bữa nay ngồi scan mới thấy đó cháu, file .wim của nó chỉ có như hình:

Xem phần đính kèm 15059

Lúc thấy tới trên 5GB bác tưởng mình hoa mắt nhưng không phải, đó là sự thật.
Cháu gửi bác giới thiệu của Microsoft về định dạng .wim và các option của nó:
This paper defines the Microsoft® Windows® Imaging file format (WIM). WIM is a file-based disk image format introduced in Windows Vista. WIM files are compressed packages containing a number of related files. The format of a WIM file is optimized for maximum compression using LZX, fast compression using XPRESS, or uncompressed. This document does not define these compression formats. The purpose of this document is not to enable developers to encode or decode WIM-compressed data.

Dism /Export-Image /SourceImageFile: /SourceIndex: /DestinationImageFile: /Compress:
/CompressSpecifies the type of compression used for the initial capture operation. The /Compress argument does not apply when you export an image to an existing .wim file, you can only use this argument when you export an image to a new .wim file. The maximum option provides the best compression, but takes more time to capture the image. The fast option provides faster image compression, but the resulting files are larger than those compressed by using the maximum option. This is also the default compression type that is used if you do not specify the argument. Use the recovery option to export push-button reset images. The resulting files are much smaller in size, which in turn, greatly reduce the amount of disk space needed for saving the push-button reset image on a recovery drive. The destination file must be specified with an .esd extension. The none option does not compress the captured image at all.

Bác quan sát cột có ghi 8618 ở trên đầu. Ví dụ: 9219|5467 thì 9219 là dung lượng thực của image này khi không nén. 5467 là dung lượng sau khi nén. Tất cả tính bằng MB.

Sửa lần cuối: