Hướng dẫn - Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10 | Page 8 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Rebuild lại bộ cài windows 7 - 8 - 10

ahihi1995

Gà con
Chào bạn!

Về mô tả lỗi thì bạn có thể đọc trong phần mình trích bên dưới:

Khắc phục:

Cách 1: Sửa khóa SkipRearm

Bạn sửa khóa SkipRearm trong hình bên dưới từ 0 thành 1 rồi reboot lại máy.

Cách 2: Sửa khóa GeneralizationState và CleanupState

Nếu 2 khóa này bị sửa thành các giá trị khác thì bạn cần sửa lại: GeneralizationState = 2CleanupState = 7 như hình bên dưới.

Cách 3: Gỡ và cài đạt lại MSDTC

Bạn chạy cmd với quyền admin và chạy lần lượt các lệnh bên dưới:

msdtc -uninstall

msdtc -install

Tóm lại mình thường làm theo cách 1 đã ok rồi. Mình cũng đã gặp phải lỗi như này khi build các bản windows có thêm các phần mềm.
Mình buil lại bản windows 7 cũng bị lỗi như vậy, mình thử làm 3 cách của bạn nó vẫn báo vậy?
Bải windows 7 của mình hình như là bản đã được người khác buil lại thêm các bản vá, driver usb 3.0, có khi nào do bản này người khác đã buil rồi lên khi mình thêm phần mềm nó bị lỗi vậy phải không bạn?

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mình buil lại bản windows 7 cũng bị lỗi như vậy, mình thử làm 3 cách của bạn nó vẫn báo vậy?
Bải windows 7 của mình hình như là bản đã được người khác buil lại thêm các bản vá, driver usb 3.0, có khi nào do bản này người khác đã buil rồi lên khi mình thêm phần mềm nó bị lỗi vậy phải không bạn?
Đúng rồi đó bạn. Đó là do windows 7 chỉ cho 3 lần sysprep. Bạn có thể kiểm tra bằng lệnh slmgr /dlv để biết số lần. Bây giờ bạn có thể thêm file autounattend.xml với lệnh skip rearm để sau khi cài xong xem nó báo như nào. Mình dùng cách này để rebuild lại bộ cài từ bản gốc của microsoft mình chuẩn bị release trong đêm nay chưa bị lỗi lần nào như vậy mặc dù có tới 17 lần capture. Cụ thể thêm vào chỗ nào thì trong tháng này mình sẽ chia sẻ. Hoặc bạn có thể google trước.

Sửa lần cuối:

Duc Ban

Búa Gỗ
Mình thắc mắc: Giả sử mình muốn tạo bản iso từ máy dùng ổn định hằng ngày. thì chỉ cần làm theo như bước 3 phải không bạn?bước 2 thì mình ko làm,để cài driver sau khi cài đặt cũng đc vì win 10 nó update nhanh. Chỉ khác là thực hiện trên máy thật vì làm trên máy ảo chờ nó update windows, cài phần mềm các thứ lâu lắm.

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mình thắc mắc: Giả sử mình muốn tạo bản iso từ máy dùng ổn định hằng ngày. thì chỉ cần làm theo như bước 3 phải không bạn?bước 2 thì mình ko làm,để cài driver sau khi cài đặt cũng đc vì win 10 nó update nhanh. Chỉ khác là thực hiện trên máy thật vì làm trên máy ảo chờ nó update windows, cài phần mềm các thứ lâu lắm.
Chào bạn!
Đúng rồi bạn. Bạn hoàn toàn có thể làm trên máy thật nhé. Với máy thật thì các bước bạn phải làm chính xác bởi vì nó không có snapshot như máy ảo. Bạn cũng cần phải chuẩn bị sẵn usb boot để capture image sau khi sysprep.

ahihi1995

Gà con
Đúng rồi đó bạn. Đó là do windows 7 chỉ cho 3 lần sysprep. Bạn có thể kiểm tra bằng lệnh slmgr /dlv để biết số lần. Bây giờ bạn có thể thêm file autounattend.xml với lệnh skip rearm để sau khi cài xong xem nó báo như nào. Mình dùng cách này để rebuild lại bộ cài từ bản gốc của microsoft mình chuẩn bị release trong đêm nay chưa bị lỗi lần nào như vậy mặc dù có tới 17 lần capture. Cụ thể thêm vào chỗ nào thì trong tháng này mình sẽ chia sẻ. Hoặc bạn có thể google trước.
Cuối tháng rồi bạn, làm hướng dẫn cho mọi người đi nào, hi

secpol

Rìu Chiến Bạc
Cuối tháng rồi bạn, làm hướng dẫn cho mọi người đi nào, hi
:D cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Mình đang nén nốt bản win 10-7 rồi mình sẽ làm. Thời gian làm bản win 7 lâu quá nên việc làm hướng dẫn nó bị delay. Sorry bạn nhé.

ahihi1995

Gà con

cảm ơn bạn đã nhắc nhở. Mình đang nén nốt bản win 10-7 rồi mình sẽ làm. Thời gian làm bản win 7 lâu quá nên việc làm hướng dẫn nó bị delay. Sorry bạn nhé.
Bạn dùng zalo không, cho mình xin số lúc nào có gì thắc mắc để hỏi bạn cho tiện :)

secpol

Rìu Chiến Bạc
No quote

Bạn dùng zalo không, cho mình xin số lúc nào có gì thắc mắc để hỏi bạn cho tiện
Zalo/fb của mình: manhndvn. Sử dụng @ tiếp theo là tên account để tìm chính xác hơn. Khi kết bạn chú ý nhắn tin trước để mình chấp nhận.

Sửa lần cuối:

lethanhgiang789

Rìu Sắt
Mong bạn ra video hướng dẫn cả cách thêm ngôn ngữ vào ISO nữa thì tuyệt

secpol

Rìu Chiến Bạc
Nhân tiện có bạn @lethanhgiang789 có inbox hỏi mình về vấn đề giảm dung lượng file backup nên mình cũng list ra đây một số thao tác để các bạn tham khảo như bên dưới. Bạn nào còn cách nào khác nữa thì mình cùng share nhé.
  1. Dung lượng file sau backup phụ thuộc vào số lượng phần mềm cài sẵn. Nên giảm số lượng phần mềm cũng làm giảm dung lượng file backup.
  2. Sau khi update windows xong thì vào C:\Windows\SoftwareDistribution\Download xóa toàn bộ bên trong nó đi. Nếu sau khi sysprep bạn dùng lệnh dism để capture image thì không cần làm bước này cũng được.
  3. System Cleanup Image. Bạn chuột phải lên ổ cài hệ điều hành rồi chọn Disk cleanup --> System cleanup.

+ Hoặc bạn có thể dùng lệnh bên dưới với quyền admin:
    Mã:
    dism /online /cleanup-image /startcomponentcleanup
    + Sau khi cleanup xong phải khởi động lại máy.
  4. Xóa temp. Thao tác này không quan trọng khi các bạn sử dụng lệnh sysprep để vào audit mode xóa tài khoản đang logon để cài phần mềm.
    Cách xóa: Vào Run nhập lệnh %temp% và xóa toàn bộ nội dung trong đó.
  5. Xóa bớt driver không cần thiết. Thao tác này nên làm offline. Chi tiết các lệnh các bạn tham khảo trong link: https://docs.microsoft.com/en-us/wi...nd-remove-drivers-to-an-offline-windows-image
  6. Xóa Windows Apps trong các bản windows có Windows Apps. Chi tiết cách làm các bạn xem ở post #1.
  7. Sử dụng các cấp độ nén của phần mềm bạn sử dụng để tạo file backup. Nén càng cao thì dung lượng càng nhỏ nhưng thời gian nén sẽ lâu và ngược lại.
Note: Ở đây mình không hướng dẫn mod windows bởi vì mình hướng đến một bản windows ổn định chứ không phải một bản windows có dung lượng nhỏ nhất sau khi cài.

Sửa lần cuối:

lethanhgiang789

Rìu Sắt
Nhân tiện có bạn @lethanhgiang789 có inbox hỏi mình về vấn đề giảm dung lượng file backup nên mình cũng list ra đây một số thao tác để các bạn tham khảo như bên dưới. Bạn nào còn cách nào khác nữa thì mình cùng share nhé.
  1. Dung lượng file sau backup phụ thuộc vào số lượng phần mềm cài sẵn. Nên giảm số lượng phần mềm cũng làm giảm dung lượng file backup.
  2. Sau khi update windows xong thì vào C:\Windows\SoftwareDistribution\Download xóa toàn bộ bên trong nó đi. Nếu sau khi sysprep bạn dùng lệnh dism để capture image thì không cần làm bước này cũng được.
  3. System Cleanup Image. Bạn chuột phải lên ổ cài hệ điều hành rồi chọn Disk cleanup --> System cleanup.

+ Hoặc bạn có thể dùng lệnh bên dưới với quyền admin:
    Mã:
    dism /online /cleanup-image /startcomponentcleanup
    + Sau khi cleanup xong phải khởi động lại máy.
  4. Xóa temp. Thao tác này không quan trọng khi các bạn sử dụng lệnh sysprep để vào audit mode xóa tài khoản đang logon để cài phần mềm.
    Cách xóa: Vào Run nhập lệnh %temp% và xóa toàn bộ nội dung trong đó.
  5. Xóa bớt driver không cần thiết. Thao tác này nên làm offline. Chi tiết các lệnh các bạn tham khảo trong link: https://docs.microsoft.com/en-us/wi...nd-remove-drivers-to-an-offline-windows-image
  6. Xóa Windows Apps trong các bản windows có Windows Apps. Chi tiết cách làm các bạn xem ở post #1.
  7. Sử dụng các cấp độ nén của phần mềm bạn sử dụng để tạo file backup. Nén càng cao thì dung lượng càng nhỏ nhưng thời gian nén sẽ lâu và ngược lại.
Note: Ở đây mình không hướng dẫn mod windows bởi vì mình hướng đến một bản windows ổn định chứ không phải một bản windows có dung lượng nhỏ nhất sau khi cài.
cảm ơn bạn rất nhiều mong sao học hỏi kinh nghiệm của bạn và chia sẻ giúp đỡ nhau

secpol

Rìu Chiến Bạc
Tiếp theo của loạt bài Hướng dẫn Rebuild lại bộ cài Windows 7 - 8 - 10 và theo yêu cầu của một số bạn có hỏi làm các bản windows tự động nay mình sẽ chia sẻ về vấn đề này và đặt tên là: Hướng dẫn cấu hình file trả lời tự động.
I. Khái niệm về Configuration Passes : Chi tiết bài viết các bạn xem tại post #1

Sửa lần cuối:

ahihi1995

Gà con
Update Phần III: Answer file for Windows Setup
Bạn cho mình hỏi cái file trả lời tự động cài đặt windows 10 này có áp dụng cho windows 7 không nhỉ, windows 10 thì mình làm ok, nhưng windows 7 thì không được. Chẳng hạn ở phần thứ 3 rõ ràng mình tạo một tên user rồi vậy mà nó vẫn bắt mình tạo một cái khác, còn cái user mình tạo thì vào windows thấy vẫn có nhưng bị ẩn

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn cho mình hỏi cái file trả lời tự động cài đặt windows 10 này có áp dụng cho windows 7 không nhỉ, windows 10 thì mình làm ok, nhưng windows 7 thì không được. Chẳng hạn ở phần thứ 3 rõ ràng mình tạo một tên user rồi vậy mà nó vẫn bắt mình tạo một cái khác, còn cái user mình tạo thì vào windows thấy vẫn có nhưng bị ẩn
Bạn có thể dùng cho cả win 7 ở 1 số thành phần thôi. Bởi vì win 10 nó thiết kế khác win7. Về vấn đề liên quan đến user thì nó nằm ở pass 7. Khi nào đến phần đó mình sẽ chia sẻ.

ahihi1995

Gà con
Bạn có thể dùng cho cả win 7 ở 1 số thành phần thôi. Bởi vì win 10 nó thiết kế khác win7. Về vấn đề liên quan đến user thì nó nằm ở pass 7. Khi nào đến phần đó mình sẽ chia sẻ.
Mình làm theo hướng dẫn link ở trên, bạn thử check qua giúp mình họ hướng dẫn có chuẩn không, trong link mình bỏ qua phần cấu hình chia ổ đĩa vì mình muốn phần đấy mình tự làm khi cài

secpol

Rìu Chiến Bạc
Mình làm theo hướng dẫn link ở trên, bạn thử check qua giúp mình họ hướng dẫn có chuẩn không, trong link mình bỏ qua phần cấu hình chia ổ đĩa vì mình muốn phần đấy mình tự làm khi cài
Để cho nhanh bạn có thể thao khảo các file trả lời từ đây: https://www.windowsafg.com/

Nó chỉ là các thành phần cơ bản thôi.