Hỏi/ Thắc mắc - Ram laptop không nhận hết bus ram | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Ram laptop không nhận hết bus ram

olaken16

Búa Đá
Tình hình là mình đang dùng laptop HP probook450 g6 - 6FG98PA, lắp 2 thanh ram 8GB buss 2666mhz. Nhưng khi kiểm tra trên task manager thì là 16gb, speeds 2400Mhz. Và khi dùng CPUz kiểm tra, ở tab Memory, thì hiện như trên. Không rõ là máy e có đang chạy dual ram hay ko ? Hóng ai đó giúp đỡ

Hamano Kaito

Moderator
Để giải thích thắc mắc thì bạn vào đây xem ở mục Memory | https://support.hp.com/sg-en/document/c06191146
Mình thấy Buss mà CPU của Notebook này chạy ở tầm 2400Mhz .
Nếu bạn bỏ tiền mua Ram Buss cao hơn chỉ để đạt Buss đó thì ko hề, vì nó chỉ nhận nhiêu đó thôi
Cố ép thành quá cố đấy, để đạt được Buss cao như bạn nói yêu cầu Main phải hỗ trợ + CPU nữa. Sau đó bạn vào BIOS chỉnh tăng lên (cái này gọi là OC Ram). Oc Ram sẽ dễ gây hiện tượng là Memory Dump (Tức là màn hình xanh huyền thoại đấy)
-------------
Trong khi bạn bỏ tiền nhiều vào Ram Buss cao (tốn tiền), thì tại sao ko mua ram đúng Buss mà hãng đề ra nhỉ? đỡ tốn tiền hơn {after_boom}

dinhnguyendao

Búa Gỗ
Tài khoản bị khóa
Khá khó hiểu khi ở CPUz của bạn không hiện lên bất cứ thông tin nào về Ram ngoài dung lượng. Bạn check thử cây Ram & Main trên máy của bạn có hỗ trợ XMP hay không, nếu có thì chỉ việc kích hoạt nó lên là xong. Nếu không thì bạn phải chỉnh bằng tay trên BIOS của Mainboard, OC thì mất khá nhiều công & phải xác định rủi ro (chết phần cứng hoặc màn hình xanh).

olaken16

Búa Đá
Để giải thích thắc mắc thì bạn vào đây xem ở mục Memory | https://support.hp.com/sg-en/document/c06191146
Mình thấy Buss mà CPU của Notebook này chạy ở tầm 2400Mhz .
Nếu bạn bỏ tiền mua Ram Buss cao hơn chỉ để đạt Buss đó thì ko hề, vì nó chỉ nhận nhiêu đó thôi
Cố ép thành quá cố đấy, để đạt được Buss cao như bạn nói yêu cầu Main phải hỗ trợ + CPU nữa. Sau đó bạn vào BIOS chỉnh tăng lên (cái này gọi là OC Ram). Oc Ram sẽ dễ gây hiện tượng là Memory Dump (Tức là màn hình xanh huyền thoại đấy)
-------------
Trong khi bạn bỏ tiền nhiều vào Ram Buss cao (tốn tiền), thì tại sao ko mua ram đúng Buss mà hãng đề ra nhỉ? đỡ tốn tiền hơn {after_boom}
Mình lắp ram theo đúng thống số trên website giới thiệu máy của đơn vị bán. Nó ghi buss 2666Mhz, nhưng máy lại chạy trên buss 2400Mhz. Nên mới thắc mắc như vậy mà.

Hamano Kaito

Moderator
@olaken16 | Mình nói thật, đa số mấy tay tư vấn điều làm lố lên là dùng buss cao sẽ chạy nhanh. Nhưng thực chất chả nhanh gì cả. Vì CPU bao nhiêu là chạy bấy nhiêu thôi, giờ có muốn cũng ko được và dòng máy đó nó cũng chỉ hỗ trợ tối đã là nhiêu đó thôi. Họ tư vấn làm cho bạn tốn thêm tiền ấy ! {rofl}{rofl}
Chú ý: Để ép xung đạt hiệu quả nhất bạn cần có kiến thức rất nhiều, ko phải cứ mua về rồi lên mạng xem video là ra ngay đâu ! {tongue}
--------
Để chắc ăn bạn nên lên trang chủ của Main - CPU (nếu là máy rời) hoặc thông tin hỗ trợ từ máy bộ, laptop, noterbook,.... như bên trên là chắc ăn nhất

dungltcd

Lạt Ma
Mình lắp ram theo đúng thống số trên website giới thiệu máy của đơn vị bán. Nó ghi buss 2666Mhz, nhưng máy lại chạy trên buss 2400Mhz. Nên mới thắc mắc như vậy mà.
Con máy của bạn chỉ hỗ trợ ram bus 2400, Thằng hanoicoputer nó ghi láo đó bạn.
Bạn vào trang của HP để xem specification của dòng này sẽ rõ.
Mã:
https://support.hp.com/us-en/document/c06191146#AbT6

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Buss ram còn phụ thuộc bus cpu, bus hỗ trợ của main. Ko phải cao là tốt, bus ram mà cao hơn cpu => nút cổ chai liền. chạy càng bực nữa.

olaken16

Búa Đá
Con máy của bạn chỉ hỗ trợ ram bus 2400, Thằng hanoicoputer nó ghi láo đó bạn.
Bạn vào trang của HP để xem specification của dòng này sẽ rõ.
Mã:
https://support.hp.com/us-en/document/c06191146#AbT6

@olaken16 | Mình nói thật, đa số mấy tay tư vấn điều làm lố lên là dùng buss cao sẽ chạy nhanh. Nhưng thực chất chả nhanh gì cả. Vì CPU bao nhiêu là chạy bấy nhiêu thôi, giờ có muốn cũng ko được và dòng máy đó nó cũng chỉ hỗ trợ tối đã là nhiêu đó thôi. Họ tư vấn làm cho bạn tốn thêm tiền ấy ! {rofl}{rofl}
Chú ý: Để ép xung đạt hiệu quả nhất bạn cần có kiến thức rất nhiều, ko phải cứ mua về rồi lên mạng xem video là ra ngay đâu ! {tongue}
--------
Để chắc ăn bạn nên lên trang chủ của Main - CPU (nếu là máy rời) hoặc thông tin hỗ trợ từ máy bộ, laptop, noterbook,.... như bên trên là chắc ăn nhất
Mình đã bị nó luwaf ông giáo ạ. Không có bài học nào miễn phí cả{EMO_003}

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
chúc mừng bạn cũng như nhiều người khác đã bị thông số ghi ra lòe . chiêu trò quảng cáo thì nó là vậy mà .
nhìn ngay con cpu nó cũng chỉ support bus 2400

Cho mình hỏi bus rảm 2666 với 3000 nó khác nhau nhiều cỡ nào nhỉ, thấy amd ép xung lên đến cả hơn 4000, có ví dụ thực tế nào minh hoạ chỉ bus 3000 mới chạy được, còn 2666 không chạy được không nhỉ?
Mình nghĩ 2666 cũng rất nhanh rồi

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cho mình hỏi bus rảm 2666 với 3000 nó khác nhau nhiều cỡ nào nhỉ, thấy amd ép xung lên đến cả hơn 4000, có ví dụ thực tế nào minh hoạ chỉ bus 3000 mới chạy được, còn 2666 không chạy được không nhỉ?
Mình nghĩ 2666 cũng rất nhanh rồi
Kiểu như đường cao tốc thằng đường rộng , thằng đường rộng hơn . xe cộ mức bt thì như nhau , nhưng khi đông xe thì thằng đg rộng hơn đỡ bị ùn tắc

jack DIM

Búa Đá
cái này là do bản win bác đang sữ dụng đấy, tôi cài nhiều bản win 10 rồi nên tôi biết ,nếu bác không tin thì có thể xem hình bên dưới, mà cũng không phải bản 1809 nào cũng nhận đủ bus đâu