Desktop & Văn phòng - Qtranslate - Phần mềm dịch ngôn ngữ tốt nhất trên máy tính | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Desktop & Văn phòng Qtranslate - Phần mềm dịch ngôn ngữ tốt nhất trên máy tính

tranthanhkiet

Moderator
Thành viên BQT
Việc dịch các ngôn ngữ nước ngoài sang tiếng việt trong thời buổi hiện nay là rất cần thiết, bởi vì không phải ai cũng biết toàn bộ ngôn ngữ nước ngoài để đọc và hiểu. Vì vậy, trong bài viết này mình sẽ chia sẻ cũng như hướng dẫn bạn sử dụng một phần mềm nhỏ gọn, hỗ trợ dịch đa ngôn ngữ, cực kỳ hiệu quả và hoàn toàn miễn phí. Mình rất hay sử dụng phần mềm này khi dịch tài liệu nước ngoài.

Cốt lõi vẫn dựa trên Google Dịch, tuy nhiên QTranslate sẽ làm bạn thực sự cảm thấy hài lòng bởi sự tiện dụng của nó mang lại. Bởi vì phần mềm này tích hợp rất nhiều công cụ dịch thuật được sử dụng phổ biến hiện nay, và đây là danh sách các công cụ được tích hợp:
  • Google
  • Babylon
  • Microsoft
  • Yandex
  • Baidu
  • DeepL
  • Naver
  • Promt
  • SDL
  • youdao
Bạn có thể chọn lựa một trong những công cụ dịch, mình thường hay sử dụng Google. Dưới dây là một số tính năng nổi bật của QTranslate:
  • Công cụ cực nhẹ, miễn phí 100%
  • Tích hợp nhiều công cụ dịch thuật nổi tiếng
  • Chỉ cần bôi đen văn bản hay đoạn văn bản, rồi nhấn phím tắt là bạn có thể dịch văn bản một cách nhanh chóng và tiện lợi.
Hướng dẫn sử dụng Qtranslate:

Bước 1: Tải và cài đặt ở link dưới:
  • quest-app.appspot.com
Bước 2: Mặc định sau khi cài đặt, phần mềm sẽ cung cấp cho bạn ba phím tắt đó chính là:
  • Ctrl + Q: Phím tắt hỗ trợ dịch vùng văn bản mà bạn đã bôi đen.
  • Ctrl + E: Phát âm vùng văn bản được bôi đen.
  • Ctrl + Shift + Q: Tra từ điển vùng văn bản mà bạn đã bôi đen.
Bây giờ mình sẽ tiến hành thử nghiệm trên một đoạn văn bản nhé:

Như vậy là hoàn tất, hãy tiến hành trải nghiệm nhé!

r4Rocky

Rìu Chiến Bạc
It's nice little application, I have it on my notebook alongside Google Translate.

skyofman

Gà con
Soft này mình đã sử dụng lâu rồi,rất hữu dụng cho người kém ngoại ngữ như mình!Các bạn có thể tùy chọn "Show icon" nhanh hơn phím tắt.
Tiếc rằng nó không có chế độ dịch ngược lại.
Cảm ơn Bác đã giới thiệu cho ACE chưa biết.
tuỳ chọn show icon ở đâu vậy bạn nhỉ mình tìm ko thấy :(

ai0ia

Búa Gỗ Đôi
Cảm ơn bác chủ vì bài viết, PM hữu ích, mình sẽ đánh dấu lại và tải về khi cần dùng...

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn chia sẽ rất hay ho của bạn. Thật sự với những người éo biết gì về tiếng anh như mình thì nó rất có ích

cau7sun

Gà con
Phần mềm này hiện giờ mình không thấy sử dụng được. Bác chủ thớt có biết phần mềm nào tương tự như cái này không.

Hamano Kaito

Moderator
Tôi thấy MS dịch khó qua GG nên tôi chưa thử lần nào cứ GG từ xưa giờ , và đúng là khi chuyển sang MS thi nó ko nhận dạng được
Bác sai hoàn toàn khi nói trình dịch của Mic khó qua Google
Nhiều đoạn Google dịch chuối ko tả được. Trong khi Mic dịch mượt lắm đấy bác
Nhất là các đoạn dịch thuật chuyên nghành IT mới thấy trình dịch của Mic lợi hại như thế nào