Hỏi/ Thắc mắc - Nên chọn Laptop Workstation nào? | Page 6 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nên chọn Laptop Workstation nào?

hoangq9

Búa Gỗ
M4800 vẫn là bất tử của dòng máy trạm trong lòng em bác ạ {big_smile}
Lúc mà mấy bác xài được 7720 thì sẽ chê M4800 thoai, con M4800 nặng VCL.
M4800 đúng là bất tử bác ạ, nhưng ẻm nó già rồi, nên cho ẻm nghỉ ngơi, để đất cho thế hệ trẻ thể hiện mình. :)

invisible10x

Búa Gỗ
Lúc mà mấy bác xài được 7720 thì sẽ chê M4800 thoai, con M4800 nặng VCL.
M4800 đúng là bất tử bác ạ, nhưng ẻm nó già rồi, nên cho ẻm nghỉ ngơi, để đất cho thế hệ trẻ thể hiện mình. :)
Thiệt ra ngoài vấn đề nặng ra thì con m4800 nhìn vẫn có chất riêng với vỏ kim loại. Dày nhưng tản nhiệt ngon. Còn mấy con WS hiện tại mỏng quá, ko biết tản nhiệt thế nào.

Thiệt ra ngoài vấn đề nặng ra thì con m4800 nhìn vẫn có chất riêng với vỏ kim loại. Dày nhưng tản nhiệt ngon. Còn mấy con WS hiện tại mỏng quá, ko biết tản nhiệt thế nào.
Sao em thấy mẫu 7730 với 7530 đâu đến nỗi mỏng lắm bác nhỉ?

thiklangxang

Gà con
tầm này có nhiều cấu hình như Dell Precision 7520 - Dell Precsion 5530 i5 có VGA P1000 bạn thử xem mấy con này
Dell Precision 5530 15.6 Core i5-8400H / RAM 8GB / SSD 256GB / FHD / Nvidia Quadro P1000/ Win 10
Dell Precision 5530 15.6 Core i5-8400H / RAM 16GB / SSD 512GB / FHD / Nvidia Quadro P1000/ Win 10
Bác cho em hỏi xíu, Quadro khác gì GTX vậy ạ? Em đang nghiên cứu dòng máy trạm này.

hoangq9

Búa Gỗ
Bác cho em hỏi xíu, Quadro khác gì GTX vậy ạ? Em đang nghiên cứu dòng máy trạm này.
Quadro là dòng card chuyên về xử lý và render hình ảnh, được tối ưu hiệu năng cho AutoCad, 3DS Max,... còn GTX là dòng card thiên về gaming và giải trí hơn, đó là lí do vì sao mà các dòng máy trạm đa số là sử dụng dòng card Quadro.

linhktv

Gà con
Con New Precision 5540 Mobile Workstation mình định lấy dùng card đồ họa rời Nvidia Quadro T1000 w/4GB GDDR5 đồng thời cũng hỗ trợ máy khả năng giải mã màu 10bit cho nhu cầu đồ họa chuyên nghiệp hơn.

garanmuoi

Gà con
Theo mình biết Quadro là dòng card dành chuyên cho máy Workstation chuyên về thiết kế kỹ thuật, khoa học, mô phỏng....Ví dụ như ở các máy tính thiết kế máy móc hàng ngàn chi tiết trở lên, mô phỏng các liên kết giữa hàng ngàn chi tiết đó, cho hoạt động mô phỏng để tìm các vị trí chịu lực nhiều, kém an toàn... Nó không cùng dòng với card đồ hoạ xử lý hình ảnh hoặc chuyên về game.

porsche

Gà con
Nói theo một cách dễ hiểu mà cụ thể hơn nhé.
- GPU của Quadro được thiết kế để cho ra kết quả render hình ảnh tiệm cận với mức độ chính xác tuyệt đối (99.99%, đại khái vậy) mà không quan tâm tới tần suất cho ra kết quả.
- Ở chiều ngược lại, GPU của Geforce lại được thiết kế để đạt tần suất render hình ảnh rất cao, với độ chính xác không cao nhưng ở mức "chấp nhận được".
Một thằng chuyên về tốc độ (FPS), một thằng chuyên về độ chuẩn xác

Nói theo một cách dễ hiểu mà cụ thể hơn nhé.
- GPU của Quadro được thiết kế để cho ra kết quả render hình ảnh tiệm cận với mức độ chính xác tuyệt đối (99.99%, đại khái vậy) mà không quan tâm tới tần suất cho ra kết quả.
- Ở chiều ngược lại, GPU của Geforce lại được thiết kế để đạt tần suất render hình ảnh rất cao, với độ chính xác không cao nhưng ở mức "chấp nhận được".
Một thằng chuyên về tốc độ (FPS), một thằng chuyên về độ chuẩn xác
Game thường dùng thuật toán vecter, còn đồ hoạ 3d dùng thuật toán điểm. Nên card quadro, nhân thực chất là gtx nhưng được tinh chỉnh driver và số cdua gì đó cao. Còn card gtx trong 1 số trường thông thường vẽ nhanh hơn cả quadro. Còn render chỉ liên quan tới chip.

ANAN1986

Gà con
Chào ae, mình dự định nâng cấp cấu hình render tầm 20tr:
Phần mềm sử dụng chủ yếu: Sketchup 2019, 3D max

Hiện mình đã có: Màn, VGA 1080, SSD, HDD, Nguồn CM 520W (nếu nguồn này ko đạt thì thay luôn).
Cần tư vấn combo Main+CPU+RAM+(PSU dự trù) (20tr) Hàng mới hay qua sử dụng đều ok
Hiện muốn lên cấu hình xung quanh AMD 3900X!
Cảm ơn ae góp ý!

duyrapper255

Búa Gỗ
Chào ae, mình dự định nâng cấp cấu hình render tầm 20tr:
Phần mềm sử dụng chủ yếu: Sketchup 2019, 3D max

Hiện mình đã có: Màn, VGA 1080, SSD, HDD, Nguồn CM 520W (nếu nguồn này ko đạt thì thay luôn).
Cần tư vấn combo Main+CPU+RAM+(PSU dự trù) (20tr) Hàng mới hay qua sử dụng đều ok
Hiện muốn lên cấu hình xung quanh AMD 3900X!
Cảm ơn ae góp ý!
Chạy cái này khá cần ram nữa nên là mình build max 3700X cho bro + 32GB Ram
Có lên con main sau bro up 3900x sau, có cần nâng nguồn nhé, tầm này lên nâng nguồn Gold

Còn dàn 3900X thì đây, cơ mà giảm main, giảm ram
Con Bazoka Plus này cần tản khí ngon ngon thì con 3900X không bị nóng nên là bro dư nên lấy con Noctua NH D-15S, thêm tầm 2tr
Còn build cũ thì tầm này cũng hơi khó
Build hàng xt thì căng nhất là 3700x có 7tr5 còn 3900X mình chưa thấy xt nhiều lắm

hoangq9

Búa Gỗ
Có lên con main sau bro up 3900x sau, có cần nâng nguồn nhé, tầm này lên nâng nguồn Gold

Con Bazoka Plus này cần tản khí ngon ngon thì con 3900X không bị nóng nên là bro dư nên lấy con Noctua NH D-15S, thêm tầm 2tr
Build hàng xt thì căng nhất là 3700x có 7tr5 còn 3900X mình chưa thấy xt nhiều lắm

Tại sao build 3700x bác lại nhồi X570 làm gì, lãng phí
PSU 750W cũng thế, không cần thiết. Bọn này 600w là quá thoải mái. Tìm Corsair CX650 mà phang.

Tản D15 thì quá đắt so với giá ở VN. Bác thớt biết lắp thì tìm Thermalright frost spirit FS140 mà lắp.

duyrapper255

Búa Gỗ
PSU 750W cũng thế, không cần thiết. Bọn này 600w là quá thoải mái. Tìm Corsair CX650 mà phang.

Tản D15 thì quá đắt so với giá ở VN. Bác thớt biết lắp thì tìm Thermalright frost spirit FS140 mà lắp.
Ý kiến của mình thôi bro
Build 570 thì sau nâng 3900x
Còn về tản khí mình cũng ko biết nhiều, đọc recommend nước ngoài thì lấy con d15, nói chung mang tính chất tham khảo chủ yếu chứ mình cũng ko phải người buôn mà.

ANAN1986

Gà con

Cảm ơn ae. Nếu nguồn 600 đổ lại ok thì mình còn dư 1 con seasonic Bronze 620W. Nếu vậy chỉ cần tập trung main cpu ram và tản nhiệt.
Nhân đây muốn hỏi thêm build sao cho dàn này chạy bus ram cao nhất để chạy mà ko cần OC

duyrapper255

Búa Gỗ
Cảm ơn ae. Nếu nguồn 600 đổ lại ok thì mình còn dư 1 con seasonic Bronze 620W. Nếu vậy chỉ cần tập trung main cpu ram và tản nhiệt.
Nhân đây muốn hỏi thêm build sao cho dàn này chạy bus ram cao nhất để chạy mà ko cần OC
Chắc ý bác là manual OC ram nhỉ? Chứ bản thân XMP cũng là OC ram.
Kit32gb mình pick cho bác là 3200C16 rồi. Sweet spot của zen 2 là 3600MTs, tuy nhiên thì kit 32gb mà tầm đó khá đắt, chưa kể kit dung lượng cao là kit dual rank (khác dual channel nhé) thì khả năng OC cao cũng sẽ khó khăn hơn.
Khác biệt thì cũng không quá lớn đâu bác :), bác cố đầu tư con tản ngon dùng vừa mát với đỡ ồn hơn.
Còn kit 16gb 3600C16 thì có kha khá rồi đó bác, tridentz neo, vengeance pro rgb

ANAN1986

Gà con
Chắc ý bác là manual OC ram nhỉ? Chứ bản thân XMP cũng là OC ram.
Kit32gb mình pick cho bác là 3200C16 rồi. Sweet spot của zen 2 là 3600MTs, tuy nhiên thì kit 32gb mà tầm đó khá đắt, chưa kể kit dung lượng cao là kit dual rank (khác dual channel nhé) thì khả năng OC cao cũng sẽ khó khăn hơn.
Khác biệt thì cũng không quá lớn đâu bác :), bác cố đầu tư con tản ngon dùng vừa mát với đỡ ồn hơn.
Còn kit 16gb 3600C16 thì có kha khá rồi đó bác, tridentz neo, vengeance pro rgb
- Đúng rồi bạn. Mình đã nhắm lên hẳn 3900x nên cần độ ổn định và xung cao tiết kiệm thời gian làm việc. Miễn sao vào bios bật cái XMP thôi là max xung ram cho nhanh gọn. Hoặc OC đơn giản. Các tính năng khác ko quan trọng lắm
- Theo bạn các dòng X570 con nào tối ưu p/p nhất để chạy default và có dàn phase ổn định.
- Còn tản thì ko biết dòng nào ok cho con 3900x này. Mình ko cần đẹp hay led liếc gì màu mè. miễn là hiệu năng tốt. do máy cắm chạy làm việc liên tục .

Sửa lần cuối:

duyrapper255

Búa Gỗ
- Đúng rồi bạn. Mình đã nhắm lên hẳn 3900x nên cần độ ổn định và xung cao tiết kiệm thời gian làm việc. Miễn sao vào bios bật cái XMP thôi là max xung ram cho nhanh gọn. Hoặc OC đơn giản. Các tính năng khác ko quan trọng lắm
- Theo bạn các dòng X570 con nào tối ưu p/p nhất để chạy default và có dàn phase ổn định.
- Còn tản thì ko biết dòng nào ok cho con 3900x này. Mình ko cần đẹp hay led liếc gì màu mè. miễn là hiệu năng tốt. do máy cắm chạy làm việc liên tục .
X570 giá "mềm" thì có Aorus Elite, TUF
tầm trung có Taichi, Strix-E, Unify
Bọn X570 phần lớn là overkill bác không phải lo VRM yếu đâu.

Nếu bác không ngại thì X470 thừa sức cân 3950x OC. Hai đại diện tiêu biểu là X470 Taichi với Crosshair VII (Taichi x470 là phân khúc cao cấp, còn x570 taichi thì định vị tầm trung trong lineup 570 thôi nhé bác), bọn này OC ram khỏi phải bàn nên không có vấn đề gì vụ kén ram.

Tản thì nếu bác đặt được Thermalright Frost Spirit FS140 taobao thì giá sẽ ~1tr, mua của thương gia thì đắt hơn.
Bequiet Dark Rock Pro 4, Noctua U14/D15/U12S nếu hầu bao bác chi được, Deepcool Assassin 3 cũng rất tốt.
Rẻ có Deepcool Luciver V2 nhưng tản khá cao 18cm nên không phải case nào cũng vừa.
Bọn này đều là tản tốt và không màu mè đâu bác