Hỏi/ Thắc mắc - Nên chọn Laptop Workstation nào? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nên chọn Laptop Workstation nào?

linhktv

Gà con
Xin anh em vote giúp mình mấy option sau:
1. HP ZBook 15 G5
2. Dell Precision 5540
3. Lenovo ThinkPad P1
4. MSI WS65 Mobile Workstation
5. ASUS StudioBook S W700G3T
Nếu được, hãy chi tiết giúp mình ưu, khuyết của từng con để mình tham khảo được ko? Mình dùng nhiều Photoshop, AI, Corel, Lumion, Premiere, AutoCad, Render 3D…

meebo

Rìu Vàng Đôi
1, 2, 3 con nào cũng được, con Dell nó mỏng nhẹ sexy quá nên dùng có khi xót máy. Con số 4 ,5 chả cần suy nghĩ tìm hiểu, nhìn là gạch.
Con 4 5 là vì sao?

Mình thấy cả 5 loại đó đều không phải dạng vừa. Nhưng không thích con 1. HP ZBook 15 G5
Vote cho con 2 Dell 5540 là vì đã dùng Dell 5510 thấy nó mỏng đẹp, cũng sang trọng.

laanhtuanngoc

Rìu Bạc
4, 5 bỏ qua luôn bởi thực sự trong lĩnh vực mobile workstation 2 hãng này không "tên tuổi" bằng 3 ông lớn phía trên.
HP ZBook 15 G5 nếu bác thực sự muốn một chiếc máy có thể thay thế máy để bản chạy liên tục. Cũng bởi kích thước lớn nên nó tản nhiệt tốt nhất, khả năng năng cấp tốt nhất, đầy đủ cổng kết nối nhất.
Chọn phương án 2 và 3 dành cho những bác thích sự di động trong khi vẫn đảm bảm được công việc. Em nghiêng hẳn về Lenovo ThinkPad P1 nó tản nhiệt tốt hơn mẫu kia của Dell

secpol

Rìu Chiến Bạc
nếu dùng liên quan đến ảnh ọt màu mè chuẩn thì ưu tiên dell và HP nhất vì màn của bọn này chuẩn màu nhất, còn dùng mỗi thứ một tý và thích bàn phím ngon thì Thinkpad là best choice, 2 con kia chưa dùng bao giờ nên ko phán bừa.
Nếu dùng đế chạy vmware thì chọn máy nào vậy bạn ?

ruoitrau

Búa Đá Đôi
Dòng WT này hãng nào cũng mạnh cả. Tuỳ theo nhu cầu của mình mà chọn thôi.
Cá nhân cũng dùng WT của Hp nhiều năm thì thấy, đã dùng WT thì nên chấp nhận to nặng, nên cứ chọn máy nào to nhất vì liên quan đến vấn đề tản nhiệt và nhiều cổng ra. Còn cấu hình có thể tuỳ chọn thêm bớt nâng cấp không đáng ngại đâu.
Lap thì nhược điểm là nhồi lắm thứ vào để có cấu hình mạnh nhất nên nóng lắm. Các máy càng mỏng càng nóng, nhất là khi dùng liên tục. Lap to cồng kềnh tý bù lại có nhiều không gian bên trong nên thoát gió tốt hơn, đỡ nóng khi dùng lâu dài. Pin thì chấp nhận thôi, dòng WT thì ko máy nào pin đủ sức chạy đâu, xác định đi đâu là cầm cục nguồn theo.
Mình dùng Hp 8570w từ khi mua mới đến giờ là hơn 8 năm chẳng phải lo nghĩ gì, mỗi tội to nặng đi đâu cần vác toàn nhét balo mới xách nổi. Mà khi mua WT thì hết sức chú ý nguồn nuôi nhé

inti8

Rìu Sắt Đôi
Tài khoản bị khóa
DELL và HP đều ổn. Bạn cũng nên nghĩ về dịch vụ sửa chữa tốt nhất và tôi sẽ chọn DELL như tôi biết.

dragonking91

Rìu Chiến
Dòng WT này hãng nào cũng mạnh cả. Tuỳ theo nhu cầu của mình mà chọn thôi.
Cá nhân cũng dùng WT của Hp nhiều năm thì thấy, đã dùng WT thì nên chấp nhận to nặng, nên cứ chọn máy nào to nhất vì liên quan đến vấn đề tản nhiệt và nhiều cổng ra. Còn cấu hình có thể tuỳ chọn thêm bớt nâng cấp không đáng ngại đâu.
Lap thì nhược điểm là nhồi lắm thứ vào để có cấu hình mạnh nhất nên nóng lắm. Các máy càng mỏng càng nóng, nhất là khi dùng liên tục. Lap to cồng kềnh tý bù lại có nhiều không gian bên trong nên thoát gió tốt hơn, đỡ nóng khi dùng lâu dài. Pin thì chấp nhận thôi, dòng WT thì ko máy nào pin đủ sức chạy đâu, xác định đi đâu là cầm cục nguồn theo.
Mình dùng Hp 8570w từ khi mua mới đến giờ là hơn 8 năm chẳng phải lo nghĩ gì, mỗi tội to nặng đi đâu cần vác toàn nhét balo mới xách nổi. Mà khi mua WT thì hết sức chú ý nguồn nuôi nhé
Bác nói chuẩn đét. Laptop WS dùng cho công việc nặng mà k có PC hỗ trợ thì ưu tiên chọn con có tản nhiệt tốt.
Dell bác xem dell precision 7540 ngon hơn và dĩ nhiên mắc hơn 5540

dungltcd

Lạt Ma
Nếu dùng đế chạy vmware thì chọn máy nào vậy bạn ?
Chạy máy ảo thì bác dùng Thinkpad Workstation đi bác, nhiều tiền thì dòng P, mới nhất bây giờ là P53 nhưng đắt lòi khoảng ngoài 40 chai: Core i7-9750H, RAM 16GB, SSD 256GB, 15.6" FHD IPS, nVIDIA Quadro T2000, hàng lướt.
Nhẹ đô hơn thì Con W541 hoặc P50 cũ của các thương gia nhưng vẫn cho hiệu năng tốt, hai con này dùng chip i7 4810MQ, 4900MQ...P50 thì 6700HQ, 6820HQ và cả bản Xeon M nữa, mức giá thì tùy options dao động từ 13 đến 23 chai, nhưng mua máy cũ phải am hiểu phần cứng và cách test thì mới được nếu không múc phải hàng dựng, sơn sửa của bọn gian thương thì mệt lắm mặc dù Workstation cũ cũng nhiều con nngon lắm, Bác Chạy nhiều máy ảo thì nên nâng ram lên 32GB và phải có SSD nữa, màn thì dùng Full HD IPS là ổn rồi, bản màn 3k,4k thì thường đắt hơn 2-3chai.

1. HP ZBook 15 G5
2. Dell Precision 5540
3. Lenovo ThinkPad P1
Nếu được, hãy chi tiết giúp mình ưu, khuyết của từng con để mình tham khảo được ko? Mình dùng nhiều Photoshop, AI, Corel, Lumion, Premiere, AutoCad, Render 3D…
Vote Dell Precision 5540 nhé. Mỏng, nhẹ, thời thượng. Con này ra cuối năm ngoái, mới nhất của Dell Precision

kai210

Gà con
Em có nhu cầu làm đồ họa và lập trình nên cần cấu hình ngon, được tư vấn là nên mua các dòng máy trạm (workstation). Mà theo em tìm hiểu thì bọn này mà hàng mới thì khá là đắt (em chỉ có tầm 16m trở lại) nên em đang tính mua laptop cũ Dell M4800 hoặc Thinkpad W540 hoặc HP Zbook 15.
Theo các bác có nên mua máy tính cũ dòng này ko?

Sửa lần cuối:

hoangq9

Búa Gỗ
1. HP ZBook 15 G5
2. Dell Precision 5540
3. Lenovo ThinkPad P1
Dell Precision 5540 nếu điều kiện cho phép ;)