Hỏi/ Thắc mắc - Nâng cấp SSD và Ram cho Dell N4050 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Nâng cấp SSD và Ram cho Dell N4050

xanhduong111

Rìu Vàng
Hiện tại máy em đang sử dụng là Dell N4050 với thông số Ram như sau:
Như thông số trên, em sẽ mua ram 4G DDR3 với Bus 1600 ghép chung vào main được không ạ? Và em sẽ nâng cấp SSD Samsung 860 Evo 500GB 2.5-Inch SATA III (MZ-76E500BW) vào main được không ạ. Nhờ các bạn tư vấn giúp mình.
Xin cảm ơn

Sửa lần cuối:

ghost_tuyen

Rìu Vàng
- Ram hiện tại thì bus là 1333, do đó bạn nên mua ram 1333 để đồng nhất.
- SSD thì sẽ gắn vào chổ ổ đĩa DVD hiện tại của bạn thông qua cadibay

xanhduong111

Rìu Vàng
- Ram hiện tại thì bus là 1333, do đó bạn nên mua ram 1333 để đồng nhất.
- SSD thì sẽ gắn vào chổ ổ đĩa DVD hiện tại của bạn thông qua cadibay
Mình có dự định tháo luôn ổ HDD cũ và thay bằng SSD 500GB luôn thì mua loại 2.5 Inch đó chuẩn không bạn

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Hiện tại máy em đang sử dụng là Dell N4050 với thông số Ram như sau:

Như thông số trên, em sẽ mua ram 4G DDR3 với Bus 1600 ghép chung vào main được không ạ? Và em sẽ nâng cấp SSD Samsung 860 Evo 500GB 2.5-Inch SATA III (MZ-76E500BW) vào main được không ạ. Nhờ các bạn tư vấn giúp mình.
Xin cảm ơn
Con này Ram gốc của nó bus là 1333 thì chỉ nên lắp thêm loại cùng bus thôi bạn à. Maximum là 8GB Ram thì bạn mua 2 thanh 4GB bus 1333. Mình không thấy thông tin về chuẩn SATA máy bạn nhưng máy đời khá cũ rồi nên chắc chỉ là SATA II thôi, có mua con SSD SATA III lắp vào thì tốc độ cũng chỉ được một nửa, bạn nên xem xét lại.

Cơ mà câu hỏi đặt ra là con này có đáng để nâng cấp nữa không, cũng ngót nghét gần chục năm rồi???

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Mình có dự định tháo luôn ổ HDD cũ và thay bằng SSD 500GB luôn thì mua loại 2.5 Inch đó chuẩn không bạn
như vậy uổng lắm bạn. Ổ SSD chủ yếu để cài win với phần mềm nhằm tăng tốc khi khởi động, cũng như khi load phần mềm sẽ nhanh hơn. Còn lưu trữ thì vẫn nên dùng HDD vì HDD về lâu về dài sẽ bền hơn SSD.

xanhduong111

Rìu Vàng
Con này Ram gốc của nó bus là 1333 thì chỉ nên lắp thêm loại cùng bus thôi bạn à. Maximum là 8GB Ram thì bạn mua 2 thanh 4GB bus 1333. Mình không thấy thông tin về chuẩn SATA máy bạn nhưng máy đời khá cũ rồi nên chắc chỉ là SATA II thôi, có mua con SSD SATA III lắp vào thì tốc độ cũng chỉ được một nửa, bạn nên xem xét lại.

Cơ mà câu hỏi đặt ra là con này có đáng để nâng cấp nữa không, cũng ngót nghét gần chục năm rồi???
Cũng hơn 7 năm rồi bạn. Mình vừa kiểm tra ở hãng thì con lap mình là SATA III bạn. Theo bạn thì có bài toán kinh tế nào khá hơn so với việc đầu tư 2tr5 để nâng cấp Ram và SSD không ạ

xanhduong111

Rìu Vàng
như vậy uổng lắm bạn. Ổ SSD chủ yếu để cài win với phần mềm nhằm tăng tốc khi khởi động, cũng như khi load phần mềm sẽ nhanh hơn. Còn lưu trữ thì vẫn nên dùng HDD vì HDD về lâu về dài sẽ bền hơn SSD.
Tìm trên lazada và Tiki thì k thấy chỗ nào uy tín bán loại 128GB cả, còn 250 GB giá 1tr2, 500GB giá 1tr9. Không lệch nhau là mấy mà bác. Em nghĩ đầu tư thì đầu tư luôn lên 500GB, còn việc gắn cả 2 loại HDD và SSD có ngốn Ram hay nặng máy gì k bạn

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Tìm trên lazada và Tiki thì k thấy chỗ nào uy tín bán loại 128GB cả, còn 250 GB giá 1tr2, 500GB giá 1tr9. Không lệch nhau là mấy mà bác. Em nghĩ đầu tư thì đầu tư luôn lên 500GB, còn việc gắn cả 2 loại HDD và SSD có ngốn Ram hay nặng máy gì k bạn
Không đâu bác, có ngốn gì đâu. Cái vụ gắn 2 ổ là mình hướng dẫn bạn tận dụng ổ HDD, còn bạn lắp 1 SSD vẫn được bạn. Nếu bạn ở sài gòn thì có thể qua memoryzone hoặc tân doanh hoặc laptopnew để lắp bạn

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình có thể hỏi mục đích bạn nâng cấp máy là gì không? Nhu cầu hàng ngày bạn dùng là gì? Máy bạn có ổ quang thì nên tháo ổ quang ra để lắp ổ HDD hiện tại vào, còn vị trí của HDD ban đầu thì dành cho SSD. Nếu nhu cầu không nhiều thì nên mua ổ 120GB thôi bạn ạ. Tuổi thọ của SSD dựa trên số lần đọc ghi, vậy nên người ta thường chỉ dùng SSD để chạy HĐH thôi, mà HĐH thì chắc 120GB là đủ mặt bằng chung rồi. Tất nhiên bạn có điều kiện kinh tế thì cứ nâng cấp nếu bạn muốn, đây chỉ là ý kiến cá nhân của mình ^^.

P/S: Máy bạn chip gen 2 chạy được Windows 10 không vậy? Mình có gặp mấy con đời 2 chỉ chạy được 7 thôi.

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Cũng hơn 7 năm rồi bạn. Mình vừa kiểm tra ở hãng thì con lap mình là SATA III bạn. Theo bạn thì có bài toán kinh tế nào khá hơn so với việc đầu tư 2tr5 để nâng cấp Ram và SSD không ạ
Ram bạn thêm con 4G bus 1333 cỡ 450k vì máy chỉ hỗ trợ tối đa 1333, gắn con 1600 cũng được nhưng nó chỉ max bus 1333 thôi, vậy tổng ram là 6g cũng ok rồi. Ổ SSD giờ rẻ nên nếu lưu nhiều thì chơi hẳn con 500G cỡ 1,9 tr. Thay 2 thiết bị này thì máy chạy cũng tuyệt lắm rồi, hơn hẳn máy đời mới mà chạy ổ HDD.
Mà ổ ssd bạn nên mua dung lượng lớn cỡ 240g trở lên, loại dung lượng nhỏ xác suất die cao hơn.

hm1208

Búa Đá
SSD chỉ nên lắp ổ dùng chứa HĐH, do đó chỉ cần 128 Gb là được khi đó window sẽ khởi động nhanh hơn nhiều lại không bị 100% Disk, nên tận dụng ổ HDD làm ổ chứa dữ liệu, thay nó vào vị trí của ổ DVD ấy vì bây giờ cũng ít người sử dụng đĩa DVD lắm mà chuyển sang sử dụng usb rồi, nếu cần có thể sử dụng ổ DVD gắn ngoài thông qua cổng USB cũng được.

xanhduong111

Rìu Vàng
Mình có thể hỏi mục đích bạn nâng cấp máy là gì không? Nhu cầu hàng ngày bạn dùng là gì? Máy bạn có ổ quang thì nên tháo ổ quang ra để lắp ổ HDD hiện tại vào, còn vị trí của HDD ban đầu thì dành cho SSD. Nếu nhu cầu không nhiều thì nên mua ổ 120GB thôi bạn ạ. Tuổi thọ của SSD dựa trên số lần đọc ghi, vậy nên người ta thường chỉ dùng SSD để chạy HĐH thôi, mà HĐH thì chắc 120GB là đủ mặt bằng chung rồi. Tất nhiên bạn có điều kiện kinh tế thì cứ nâng cấp nếu bạn muốn, đây chỉ là ý kiến cá nhân của mình ^^.

P/S: Máy bạn chip gen 2 chạy được Windows 10 không vậy? Mình có gặp mấy con đời 2 chỉ chạy được 7 thôi.
Máy mình sử dụng chip i5-2430M, ram 4G và đang sử dụng win 10 bạn, hì