Nhờ tư vấn - Mua laptop để học lập trình | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Mua laptop để học lập trình

BinhHT

Rìu Sắt
Chào các bác, em hiện là sv đang học CNTT. Em muốn mua 1 laptop để học lập trình ( web ), tầm 15 16 triệu. Em không chơi game, qua tham khảo trên các diễn đàn thì em thấy có 2 mẫu máy mà em đang phân vân
1 là HP ProBook 450 G6
I5 8265U, 15.6 FullHD, Ram 4GB, SSD 256GB, vỏ và phần bàn phím bằng kim loại,..., đạt tiêu chuẩn quân đội, bàn phím chống nước..., bảo mật của HP
2 là Dell Vostro 5581
I5 8265U. 15.6 FullHD, Ram 4GB, HDD 1TB, cũng chất liệu kim loại.
Không biết 2 máy thì nên chọn máy nào ạ, em xin cám ơn.

Sửa lần cuối:

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT
Vostro đi bạn. Mà ko biết mọi người thấy sao chứ mình thấy màn nhỏ như thế này thì full hd ko hiệu quả lắm, hình ảnh hiển thị nhỏ (có thể do mắt mình kém). Nên màn HD cũng OK rồi. Giảm được chút tiền.

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Vostro đi bạn. Mà ko biết mọi người thấy sao chứ mình thấy màn nhỏ như thế này thì full hd ko hiệu quả lắm, hình ảnh hiển thị nhỏ (có thể do mắt mình kém). Nên màn HD cũng OK rồi. Giảm được chút tiền.
15.6 inch FHD là lý tưởng rồi còn chê!!!

Small Love

Búa Đá
Ram 4GB thì cũng hơi đuối đó, lập trình phải dùng kha khá phần mềm cùng lúc. Nên lên 8 hoặc 16GB RAM

BinhHT

Rìu Sắt
Mình thấy hình ảnh nó nhỏ quá. Dùng HD cũng ổn rồi.
15.6 mà xài HD là bị rổ thì phải bác

NgoHungCuong

Junior Moderator
Thành viên BQT

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Ko ngại hàng 2nd thì bạn mua Thinkpad T560 Core i5 6300u/ RAM 8 GB/ SSD 256 GB/ 15”6 Full HD
2nd xách tay, dòng này gõ phím nảy.
Lập trình bạn gõ bàn phím mấy con trên ko đã đâu.

vanqui

Gà con
không chơi game thì mua máy tầm 12tr là dư sức làm việc cmnr, thời sinh viên mình hồi đó mua máy dell n5110 là xài ko hết rồi, dev web thì cài 1 editor nào đó ví dụ như PhpStorm chẳng hạn , localhost , nếu dev font-end nữa thì cần cài photoshop là hết

kemmet

Rìu Sắt Đôi
G6 là hợp lý nhất. Dễ dàng nâp cấp hơn so với vostro.
G6 hành trình phím bấm sướng hơn, bàn phím rộng hơn, ngồi code cho thoải mái. Đặc biệt khoản tản nhiệt thiết kế để bên trái, tản nhiệt thoải mái hơn so với việc vostro để tản nhiệt phía sau mà lại bị màn hình nó chắn mất. Lúc nào việc nặnng, quạt chạy nhanh thì G6 hiệu năng nhỉnh hơn, không bị giảm hiệu năng nhiều so với con vostro..

Máy vostro 4Gb và 1TB HDD kia chạy cực kỳ chậm trên HDD. G6 có SDD chạy ngon hơn hẳn vì trên win 10 ram lúc nào cũng load nặng, win 10 nó sẽ lấy 2-4Gb ssd làm bộ nhớ tạm chạy sẽ nhanh hơn so với thằng hdd lấy làm bộ nhớ tạm